หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเซียนวัวครับ อยากเลี้ยงวัว ให้พอมีรายได้ 15000/เดือน  (อ่าน 5226 ครั้ง)
TOONTURBO
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 31, 2016, 07:32:22 PM »

ตอนนี้ทำงานอยู่ กทม. ครับ อยากกลับไปอยู่กลับแฟนและลูกครับ
แฟนทำงานราชการ ไม่มีหนี้สิน
มีลูกสาว 2 คน คนโต 2.5 ขวบ คนเล็ก 3 เดือน
ตอนนี้ผมมีหนี้สินรวมๆ ก็ประมาณ 180,000 จะเคลียนี้สินหมดประมาณ กลางปี 2560

อยากกลับบ้านตอนสิ้นปี 2560
จะมีเงินทุน ประมาณ 300,000 บาท
มีที่นา 10 ไร่
อยากจะลุงทุนเลี้ยงวัวหรับสำหรับเป็นราได้เลี้ยงครอบครัว รายได้ที่ต้องการ ประมาณ 15,000/เดือน
พอจะมีทางเป็นไปได้มัยครับ

ขอคำแนะนำแนวทางการทำเกษตรด้วยครับ

Liked By: sompol, muslin2557

phalikhit
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2016, 07:37:37 PM »

แฟนทำราชการก็ดีแล้ว
1. เบิกค่ารักษาพยาบาลได้
2.มีแหล่งเงินกู้ เพื่อนำมาลงทุน

คุณก็ลุยทางด้านการเกษตรให้เต็มที่
คิดว่า ดีนะ

Liked By: Santiburi, sompol
TOONTURBO
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2016, 07:52:42 PM »

ครับผมคิดแบบนั้น
แต่แนวทางยังมองไม่ออกว่า
มันจะเป็นแบบไหน แต่สนใจเรื่องเลี้ยงวัว
ผมอยู่ อำเภอเซกา จังหวัดบึงกาฬครับ

chart.sm
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 01, 2016, 03:12:52 AM »

เพื่อนพึ่งขายวัวไปตัวนึง ราคาเกือบ 3 แสน

Sanguan1965
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 01, 2016, 03:55:33 AM »

เท่าที่ศืกษามา-ระบบน้ำก่อน-ทุนทำระบบ
                -อาหาร-หญ้าที่ใช้เลี้ยงงัว-แยกตามประเภท-ไล่ทุ่ง-ยืนโรง-ทั่วไป-เลือดร้อย-ความรู้เกี่ยวกับงัวงัว..
                -ปริมานงัวต่อแปลงหญ้า
                -ทุนค่างัว
                -ทุนสร้างโรงเรือน
                -อุปกรณ์เอาหญ้าไปให้งัว-เครื่องสับ-เครื่องขนย้ายหญ้า---เร่ิ่มแค่นี้ก่อน..รอท่านอื่นอีกครับ...
Sanguan1965
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 01, 2016, 04:21:55 AM »

ดูยูทูปบ้านซับผักกาดหรือไปดูให้ถึงที่เลย...เขาบอกสองหมื่นสบายๆ....

Liked By: sompol
mcdj
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 01, 2016, 07:18:20 AM »

เลี้ยงหลายๆตัวน่าจะได้อยู่คับ เก็บขี้วัวไว้ขายด้วยเป็นรายได้อีกทางหนึ่ง

mangginoon
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 01, 2016, 09:04:14 AM »

มีน้องอยู่อุบลเลี้ยงงัวขุนอศัยขายขี้งัวก็พอได้อยู่นะครับ

แต่งัวขุนลงทุนหนักอยู่นะควรศึกษาให้ดีความเสี่ยงสูง

ของผมเลี้ยงงัวพี้นเมีองทั่วไปอาศัยได้ลูกเป็นผลผลีตระยะยาว

ข้อดีคีอต้นทุนน้อยมากหน้าแล้งก็ปล่อยเลี้ยงตามทุ่งนาหน้าผนก็ตัดหญ้าให้กีนกับฟางอัดบ้าง

ของผมซี้อแม่ลูกมาสี่หมี่นมาปีแรกตกลูกเลยได้ตัวเมียตอนนี้ใหญ่กว่าหมาหน่อยนึงเขาให้สองหมี่นห้าแล้ว

ปีนี้ตัวลูกก็ทับแล้วตัวแม่ก็ทับปลายปีจะได้ลูกอีกสองตัว

ตั้งเป้าหมายแม่พันธห้าตัวมากกว่านี้หญ้าไม่พอ(หญ้าปลูกลูซี่กับเนเปียอย่างล่ะงาน)

คนก็ไม่ใหวครับ

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

คนสู้ดินเค็น ณ บ้านไร่ทุ่งนางาม
khaodin
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 01, 2016, 09:15:38 AM »

อยู่บึงกาฬ ไปดู โคขุนโพนยางคำเลยครับ...จะได้รู้แจ้งแทงตลอด

bankcnx
*

ปลูกทุกอย่างที่กิน กินทุกอย่างที่ปลูก

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 01, 2016, 11:04:58 AM »

น่าจะเคลียร์หนี้เป็น 0 ก่อนนะ ...... จากนั้นค่อยๆลงมือทำจะได้ไม่ต้องกังวลหากเกิดอะไรขึ้น...

ผมบอกกับทุกคน การทำการเกษตร ไม่ใช่ 1+1 = 2 สิ่งที่ท่านเห็นไม่ใช่เป็นไปอย่างที่ท่านเห็น .....

ค่อยๆลงมือทและเรียนรู้ไปกับมัน ทุกๆตารางเมตร ทุกรายละเอียด ต้องอยู่ในสายตา....

Liked By: Sanguan1965, sompol

บ้านข้าวหอม
เลขที่ 57 ม.6 ต. บวกค้าง
อ.สันกำแพง จ.เชียงใหม่ 50130
ID;papabank
somman
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 01, 2016, 11:38:16 AM »

ลองอ่านดูเป็นตัวอย่าง

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=121107.0

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=123119.0

อยู่อิสาน ทีมีแล้ว น้ำท่าเป็นอย่างไร  ใจผมนะ อยากแนะนำปลูกไผ่ขายหน่อ ทำให้มีหน่อทั้งปี โดยเฉพาะหน้าแล้ง  กับอีส่วนปลูกกล้วยน้ำหว้า เพื่อให้ดินชุ่มชื้น ดีกว่าเลี้ยงวัว

TOONTURBO
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 01, 2016, 11:58:22 AM »

ลองอ่านดูเป็นตัวอย่าง

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=121107.0

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=123119.0

อยู่อิสาน ทีมีแล้ว น้ำท่าเป็นอย่างไร  ใจผมนะ อยากแนะนำปลูกไผ่ขายหน่อ ทำให้มีหน่อทั้งปี โดยเฉพาะหน้าแล้ง  กับอีส่วนปลูกกล้วยน้ำหว้า เพื่อให้ดินชุ่มชื้น ดีกว่าเลี้ยงวัว

ขอบคุณครับผม จะลองพิจราณาดูครับ ชอบทั้งกล้วยและไผ่ หมายถึงปลูกรวมกันช่ายมัยครับ

TOONTURBO
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 01, 2016, 11:59:29 AM »

เท่าที่ศืกษามา-ระบบน้ำก่อน-ทุนทำระบบ
                -อาหาร-หญ้าที่ใช้เลี้ยงงัว-แยกตามประเภท-ไล่ทุ่ง-ยืนโรง-ทั่วไป-เลือดร้อย-ความรู้เกี่ยวกับงัวงัว..
                -ปริมานงัวต่อแปลงหญ้า
                -ทุนค่างัว
                -ทุนสร้างโรงเรือน
                -อุปกรณ์เอาหญ้าไปให้งัว-เครื่องสับ-เครื่องขนย้ายหญ้า---เร่ิ่มแค่นี้ก่อน..รอท่านอื่นอีกครับ...
สงสัยผมต้องศึกษาอีกเยอะเลยครับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

krookaset
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 01, 2016, 12:20:24 PM »

อยู่เซกา นึกว่าจะปลูกยางพารา
ไม่เป็นไรเลี้ยงวัวก็ดี แต่จะเลี้ยงแบบขุน หรือเลี้ยงรอขายไปเรื่อยๆ
อยู่ใกล้ตลาดไหม เพื่อนรุ่นพี่คนหนึ่งอยู่ในตัวอำเภอเซกา เมื่อ3-4 ปีก่อนท่านใช้ที่ดินแค่งานเดียวขุดบ่อครึ่งงาน ที่เหลือปลูกผักให้แม่ยายขายตลาดเย็นศรีพนา ได้มากกว่าวันละ 500 บาทเดือนหนึ่งก็เกิน 15000 แล้วครับ
ตอนนี้ยังไม่เริ่ม แต่อยากให้เตรียมเรื่องน้ำไว้ก่อนครับ จะทำเกษตรน้ำสำคัญครับ

Liked By: sompol, muslin2557
TOONTURBO
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 01, 2016, 01:13:18 PM »

มีน้องอยู่อุบลเลี้ยงงัวขุนอศัยขายขี้งัวก็พอได้อยู่นะครับ

แต่งัวขุนลงทุนหนักอยู่นะควรศึกษาให้ดีความเสี่ยงสูง

ของผมเลี้ยงงัวพี้นเมีองทั่วไปอาศัยได้ลูกเป็นผลผลีตระยะยาว

ข้อดีคีอต้นทุนน้อยมากหน้าแล้งก็ปล่อยเลี้ยงตามทุ่งนาหน้าผนก็ตัดหญ้าให้กีนกับฟางอัดบ้าง

ของผมซี้อแม่ลูกมาสี่หมี่นมาปีแรกตกลูกเลยได้ตัวเมียตอนนี้ใหญ่กว่าหมาหน่อยนึงเขาให้สองหมี่นห้าแล้ว

ปีนี้ตัวลูกก็ทับแล้วตัวแม่ก็ทับปลายปีจะได้ลูกอีกสองตัว

ตั้งเป้าหมายแม่พันธห้าตัวมากกว่านี้หญ้าไม่พอ(หญ้าปลูกลูซี่กับเนเปียอย่างล่ะงาน)

คนก็ไม่ใหวครับ

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เลี้ยงงัวขายขี้ น่าสนใจ แต่มันจะมีเยอะขนาดนั้นเลยหรอครับ เด่วต้องหาข้อมูลก่อนครับ

phalikhit
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 02, 2016, 11:09:35 AM »

เลี้ยงงัวขายขี้ น่าสนใจ แต่มันจะมีเยอะขนาดนั้นเลยหรอครับ เด่วต้องหาข้อมูลก่อนครับ

วัวหนึ่งตัว ขี้วันละ 8 ครั้ง
บริหารจัดการดีๆ สามารถมีรายได้จากวัวต่อวันต่อตัว 20 บาท

การเลี้ยงวัว  นอกจากจะขายลูกวัวได้แล้ว  น้องวัวก็ขายได้นะครับ 

Liked By: Sanguan1965, sompol
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์