หน้า: 1 2 3 4 [5]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดสวน ผักหวานป่า ไร่อินทร์ประทาน  (อ่าน 21030 ครั้ง)
ไร่อินทร์ประทาน
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: มกราคม 17, 2018, 09:40:31 AM »

ขายขีดเท่าไหร่ครับ
ช่วงนี้ขายขีดละ 25 ครับ

pitpat
*

« ตอบ #65 เมื่อ: มกราคม 17, 2018, 03:44:47 PM »

จะเป็นพระคุณครับถ้าจะบอกวิธีทำให้ออกก่อนฤดู
*

« ตอบ #66 เมื่อ: มกราคม 18, 2018, 09:48:26 AM »

จะเป็นพระคุณครับถ้าจะบอกวิธีทำให้ออกก่อนฤดู
วิธีการที่ผมทำมีดังนี้ครับ
1. ประมาณช่วงปลายฤดูฝน ผมจะใส่ปุ๋ยคอก(ขี้วัว)เพื่อบำรุงต้นผักหวาน
2.ทำการกำจัดวัชพืช ภายในสวน
3 ทำการแต่งกิ่งริดใบแต่ละกิ่งออกให้เหลือติดกิ่งละ 3-5 ใบโดยประมาณ กิ่งที่ยังอ่อนๆเล็กๆเขียวๆผมจะตัดออกบ้าง จะเน้นให้เหลือแต่กิ่งที่โตหรือแก่แล้ว โดยจะทำในช่วง ต้นเดือนพฤจศิกายน -ต้นเดือนธันวาคม
4 ให้น้ำแก่ผักหวานให้เพียงพอ ไม่เน้นแฉะมากแต่เน้นบ่อยๆ ครับ

***** วิธีการนี้คือวิธีที่ผมทำอยู่ครับ ท่านสามารถค้นคว้าขอมูลจากอินเตอร์เน็ตประกอบเพิ่มเติมได้ครับ บางท่านก้มีเคล็ดลับหรือเทคนิกที่แตกต่างกันออกไปครับ*****
*

« ตอบ #67 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2018, 02:05:35 PM »

]สวัสดี หน้าร้อนครับ ร้อนกาย ร้อนใจ ในยุคที่เกษตรกรเดือดร้อนกับราคาผลผลิตที่สวนทางกับค่าครองชีพ พี่น้องที่มีภูมิคุ้มกันที่ดี ก็ได้รับผลกระทบไม่มากแต่พี่น้องที่ขาดภูมิคุ้มกัน หรือภูมิคุ้มกันยังไม่เกิดก็โดนกันหนักหน่อย แต่ไม่ว่ายังไงเราก็ต้องสู้กับมันต่อไปครับ สองมือยังพอไหว ขอเป็นกำลังใจให้ทุกท่านครับ

เข้าสู่ช่วงปลายฤดูกาลของผักหวานป่า ก็เตรียมบำรุงต้นผักกันต่อครับ

ช่วงนี้ปล่อยให้ต้นผักหวานป่าได้แตกกิ่งก้านสาขาแตกทรงพุ่มครับ

ส่วนรุ่นเล็ก ค่อนข้างสะอาดเพราะได้กำจัดหญ้า รอปลายฝนต้นหนาวปีหน้า ที่มากับความหวังครับ

หน้า: 1 2 3 4 [5]   ขึ้นบน
  พิมพ์