หน้า: 1 2 3 [4]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดสวน ผักหวานป่า ไร่อินทร์ประทาน  (อ่าน 8259 ครั้ง)
ไร่อินทร์ประทาน
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2017, 10:02:05 AM »

หมื่นความรู้รึจะสู้ "หนึ่งประสบการณ์" การแสวงหาความรู้เป็นสิ่งจำเป็นเเต่การลงมือทำคือสิ่งสำคัญที่สุด มาวันนี้ลงมื้อทำด้วยตนเองและพบเห็นสถาพตามความเป็นจริง  ว่าแล้วก็ลงมือตัดแต่งกิ่งผักหวานซะเลย

ประมาณ 1 เดือน น่าจะได้เก็บยอด

noylove
*

« ตอบ #49 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2017, 03:32:06 PM »

สุดยอดเลยค่ะ อยากทำแบบนี้บ้างจัง มีที่ แต่ขาดงบ  โกรธ
*

« ตอบ #50 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 09:47:15 AM »

สุดยอดเลยค่ะ อยากทำแบบนี้บ้างจัง มีที่ แต่ขาดงบ  โกรธ
ขอบคุณมากครับ เป็นกำลังใจให้ครับ เพียงเรามีใจรักก้าวแรกจะตามมาครับ

Liked By: yutsolar, Ekachaiyan
*

« ตอบ #51 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 09:59:32 AM »

กำลังแทงยอดอ่อน สีเหลืองทองมองเเล้วน้ำลายไหล

viras2
*

« ตอบ #52 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 03:31:14 PM »

สถานการณ์ผักหวานป่า ยังไปได้ดีไหมครับ คงไม่เป็นพืชตามกระเหมือนมะนาวที่ตอนนี้ราคาตกมาก ยังดีที่ผมไม่ได้ปลูก
แต่ผักหวานป่าผมพยายามปลูกมา 2 ปีแล้ว ไม่สำเร็จเลย จะพยายามต่อไป
*

« ตอบ #53 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 03:57:13 PM »

สถานการณ์ผักหวานป่า ยังไปได้ดีไหมครับ คงไม่เป็นพืชตามกระเหมือนมะนาวที่ตอนนี้ราคาตกมาก ยังดีที่ผมไม่ได้ปลูก
แต่ผักหวานป่าผมพยายามปลูกมา 2 ปีแล้ว ไม่สำเร็จเลย จะพยายามต่อไป
ราคาผักหวานป่า 4-5ปีย้อนหลัง - ปัจจุบัน ราคายังทรงตัวอยู่ครับ ยอมรับว่าก็มีเสียวๆอยู่เหมือนกัน แต่ผักหวานป่าเราลงทุนหนักแค่ปีแรก ถ้าได้เก็บผลผลิตแล้ว น่าจะพออยู่ได้ในภาวะที่ราคาตกครับ  เพราะต้นทุนเราไม่สูง
phalikhit
*

« ตอบ #54 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 07:28:02 PM »

ผักหวานป่า ยังไๆม่ล้นตลาด เพราะมันปลูกยาก
ไม่เหมือนมะนาว  ปลูกง่าย  ตายยาก
*

« ตอบ #55 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 09:07:22 PM »

ผักหวานป่า ยังไๆม่ล้นตลาด เพราะมันปลูกยาก
ไม่เหมือนมะนาว  ปลูกง่าย  ตายยาก
ถูกต้องเลยครับ
ผู้หมู่วุฒิฅนขอนแก่น
*

« ตอบ #56 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2017, 09:44:11 AM »

ผมปลูกมา 4ปี ไม่ค่อยโตเลยดินแย่ ปลูกไม่โต ล้นไม่ลั้นถ้าเราไม่ทำใหญ่โตเกินไป มันไม่น่าจะมีปัญหาในภาวะราตกต่ำ

สวนเป็นต่อพอเพียง 
ตำบลคึมชาด  อำเภอหนองสองห้อง จังหวัดขอนแก่น
*

« ตอบ #57 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2017, 11:19:35 AM »

ผมปลูกมา 4ปี ไม่ค่อยโตเลยดินแย่ ปลูกไม่โต ล้นไม่ลั้นถ้าเราไม่ทำใหญ่โตเกินไป มันไม่น่าจะมีปัญหาในภาวะราตกต่ำ
ครับผม เน้นหลักการของพ่อหลวงเราครับ เเละข้อดีของผักหวานป่าคือ เราสามารถปลูกพืชผัก ไม้ผล ให้เขาอยู่ร่วมกันได้ ในเนื้อที่แปลงเดียวแต่สามารถให้ผลผลิตได้หลายอย่าง ที่สวนผม 2ปีที่ผ่านมาได้เก็บ พริก มะเขือ ฟักทอง ดอกแคขายเเล้ว แม้จะไม่ใช้รายได้ที่มากมายแต่มันก็ช่วยลดรายจ่ายเราไปอีกทาง ปีนี้ได้ฤกษ์เก็บผักหวาน อีกปีสองปีคงได้มะขามเทศและลำใยเพิ่มอีกครับ
*

« ตอบ #58 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2017, 10:53:56 AM »

ชุดนี้ลงปลูกเมื่อ กรกฎาคม 2559 อายุถึงวันนี้ ได้ 1 ปี 4 เดือน

ต้นใหญ่บ้าง เล็กบ้าง ครับ

สมาชิกที่ปลูกใหม่ๆผมแนะนำให้ปลูกไม้พี่เลี้ยงอื่นนนอกจากต้นแค เช่น มะขามเทศ หรือลำไย แทรกลงไปให้ทั่วแปลงเลยนะครับ เพราะต้นเเคตายผักหวานเราไม่มีร่มได้รับแสงแดดเยอะจะทำให้ผักวานชงักการเติบโต ใบเหลือง เมื่อก่อนผมก็ไม่เชื่อคำแนะนำจนได้ประสบการณ์โดยตรงจึงกล้ามาแนะนำครับ
yutsolar
*

« ตอบ #59 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2017, 03:59:05 PM »

ปลูกขี้เหล็กแซมจะเวริคไหมครับ เก็บยอดขายทั้งปีเหมือนที่บ้านผมเก็บแกงขายทั้งปี ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
*

« ตอบ #60 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2017, 10:26:56 AM »

ปลูกขี้เหล็กแซมจะเวริคไหมครับ เก็บยอดขายทั้งปีเหมือนที่บ้านผมเก็บแกงขายทั้งปี ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ผักหวานป่านอกจากจะใช้พืชชนิดอื่นเป็นร่มเงาแล้วยังใช้ประโยชน์ในการหาอาหารจากพืชชนิดนั้นด้วย ขี้เหล็กไม่แน่ใจว่าจะเหมาะสมหรือเปล่าครับ
*

« ตอบ #61 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2017, 09:46:28 AM »

ผลผลิตแรกเริ่มหลังจากดูแลมาอย่างยาวนาน

วางขายหน้าบ้าน ช่วงนี้ลูกค้าก็จะแย่งกันหน่อยเพราะผักหวานธรรมชาติยังไม่ออก เมนูเด็ดคือแกงใส่เขียดแอะ
หน้า: 1 2 3 [4]   ขึ้นบน
  พิมพ์