หน้า: 1 2 [3] 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดสวน ผักหวานป่า ไร่อินทร์ประทาน  (อ่าน 8261 ครั้ง)
ไร่อินทร์ประทาน
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 09:29:28 AM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ สุดยอดครับ ปลูกปีกว่า โตดีจริงๆครับ การวางแผนเตรียมตัว ดีมากๆ ทำให้ผักหวานโตดีครับ  อายจัง อายจัง อายจัง
ขอบคุณมากครับ ผมโชคดีที่ได้ทำงานใกล้บ้านและมีพ่อแม่ดูแลให้ครับ เลยค่อนข้างลงตัว

AEGNARIN_NUI
*

« ตอบ #33 เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 09:32:53 AM »

เป็นกำลังใจให้อีกคนคับ สู้ๆนะคับ
*

« ตอบ #34 เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 10:14:54 AM »

เป็นกำลังใจให้อีกคนคับ สู้ๆนะคับ
ขอบคุณครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
*

« ตอบ #35 เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 10:22:15 AM »

อีกหนึ่งเคล็ดลับการกำจัดวัชพืชโดยใช้ธรรมชาติจัดการกันเอง ยิงฟันยิ้ม

โดยการปลูกแตงไทยแคนตาลูปฟักทอง  ผสมปนเปกันไปครับ ได้ผลดีครับเเละเรายังได้ผลผลิตไว้ทานปลอดสารพิษ เหลือก็แจกจ่ายเพื่อนบ้าน
*

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2016, 11:57:54 AM »

ห่างหายไปนานสืบเนืองจากติดภาระงาน วันนี้ขอนำเสนอ มุมเล็กๆสำหรับการเรียนรู้ของเกษตรรุ่นเล็กผู้ที่จะเติบโตเป็นกำลังของชาติในวันข้างหน้า ขอขอบคุณ"เกษตรพอเพียง" สำหรับความรู้ในเรื่องต่างๆครับ เชิญพบกับ จุลินทรีย์หน่อกล้วย
วัสดุอุปกรณ์
1. ถังพลาสติกที่พอจะหาได้
2. กากน้ำตาล
3. หน่อกล้วย
4. มีด จอบ เสียม
5. เครื่องชั่งน้ำหนัก (ถ้ามี)
วิธีทำ โดยใช้อัตราส่วนผสม หน่อกล้วย:กากน้ำตาล คือ 3:1 เช่นหน่อกล้วย 3กิโลกรัม ใช้กากน้ำตาล 1 กิโลกรัม
1. ทำการขุดหน่อกล้วย ในช่วงเช้าๆ (เพราะว่าจุลินทรีย์ยังไม่หลบร้อนลงไปใต้ดิน 555 ผู้รู้บอกมา) โดยใช้ทั้งเหง้าที่มีราก ให้ได้น้ำหนักประมาณ 3 กิโลกรัม (อันนี้แล้วแต่จะกำหนดนะครับ)

2.นำหน่อกล้วยมาสับให้เป็นชิ้นเล็กๆโดยไม่ต้องล้างเศษดินออก

3. นำกากน้ำตาลมาผสมให้เข้ากัน(ไม่กล้องกลัวสารเคมีใช้มือเปล่าๆกันเลย) ระวังจะเผลอดูดนิ้วตัวเอง เพราะความหอมของกากน้ำตาล

4 ปิดฝาให้สนิท อีก 7 วันมาดูกันครับ
Kittie Katze
seller
*

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 10:59:39 AM »

ผักหวานป่างามมากๆๆค่ะ ปลูกแป๊บเดียวต้นสูงไวจังเลย
น่าจะมาจากสายพันธุ์ รวมถึง ดิน น้ำ อากาศ น่าจะเหมาะสม
และที่สำคัญสุดๆ การดูแลจากเจ้าของต้องดีมากแน่ๆค่ะ ปรบมือให้เลยค่ะ  อายจัง

สอบถามหน่อยได้ไหมคะ สายพันธุ์ผักหวานป่าใช่มาจากทางบ้านหมอ สระบุรี หรือเปล่าคะ
ใบใหญ่ๆโตเร็วมากๆ ของดิฉันพันธุ์ยอดเหลืองจากทางเหนือ ใบเล็ก ปลูกกับตะขบ ทิ้งๆขว้างๆด้วย
ผ่านไป 2 ปีสูงแค่เอวอยู่เลยค่ะ ฮ่าๆๆ อยากให้โตไวๆเหมือนกัน
*

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 06:57:22 PM »

ผักหวานป่างามมากๆๆค่ะ ปลูกแป๊บเดียวต้นสูงไวจังเลย
น่าจะมาจากสายพันธุ์ รวมถึง ดิน น้ำ อากาศ น่าจะเหมาะสม
และที่สำคัญสุดๆ การดูแลจากเจ้าของต้องดีมากแน่ๆค่ะ ปรบมือให้เลยค่ะ  อายจัง

สอบถามหน่อยได้ไหมคะ สายพันธุ์ผักหวานป่าใช่มาจากทางบ้านหมอ สระบุรี หรือเปล่าคะ
ใบใหญ่ๆโตเร็วมากๆ ของดิฉันพันธุ์ยอดเหลืองจากทางเหนือ ใบเล็ก ปลูกกับตะขบ ทิ้งๆขว้างๆด้วย
ผ่านไป 2 ปีสูงแค่เอวอยู่เลยค่ะ ฮ่าๆๆ อยากให้โตไวๆเหมือนกัน
ขอบคุณมากครับ ผักหวานได้พันธุ์มาจากชุมแพครับ เป็นต้นที่ขึ้นเองตามธรรมชาติครับผม
*

« ตอบ #39 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2016, 09:55:19 AM »

ลมหนาวหอบเอาความแห้งมาเยือน น้ำและความชุ่มชื้นจึงเป็นสิงสำคัญ ถึงเวลาจัดการวัชพืชตัวที่จะมาแย่งน้ำ และทำการบำรุงต้นด้วยปุ๋ยคอก (ขี้วัวแห้ง) พร้อมทั้งคลุมโคนต้น ลดการสูญเสียน้ำ เพิ่มความชุ่มชื้นให้กับหน้าดิน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สภาพสวนหญ้าคลุมเต็มพื้นที่ ต้องจัดการ

อาศัยเครื่องตัดหญ้าเสร็จรวดเร็ว (ระวังตัดสายน้ำหยดนะครับต้องใช้ความชำนาญนิดหนึ่ง)

สะอาดตาแล้ว

ขี้วัวแห้ง ถุงละ 40บาท (เขากรอกให้เอาถุงของเรา ราคานี้เพิ่มขึ้นจากปีที่แล้ว 5-10บาทต่อถุง)

จัดการคลุมฟางและใส่ขี้วัว

บางอย่างให้ท่านประยุกต์ต่อยอดเอานะครับ ยิ้ม
*

« ตอบ #40 เมื่อ: มกราคม 04, 2017, 09:03:52 AM »

สวัสดีปี ใหม่ 2560 สุขภาพแข็งแรง มีกำลังแรงกายแรงใจที่เข้มแข็ง บนสายทางให้ความพอเพียงครับทุกท่าน

ขอให้มีความสุขดั่งลูกมะละกอครับ

ครัวปลอดสาร

kruyai
*

« ตอบ #41 เมื่อ: มกราคม 06, 2017, 12:44:12 PM »

ออนซอนหลายครับ อยู่บ้านใด เผื่อไปดูถึงที่ครับ
*

« ตอบ #42 เมื่อ: มกราคม 06, 2017, 06:55:30 PM »

ออนซอนหลายครับ อยู่บ้านใด เผื่อไปดูถึงที่ครับ
บ้านโนนศรีสง่า. ตำบลท่าใหญ่ อำเภอหนองบัวแดง ชัยภูมิครับ. ด้วยความยินดีครับผม

Liked By: nopmtp, kru mos, Ekachaiyan
nopmtp
*

« ตอบ #43 เมื่อ: มกราคม 07, 2017, 10:00:05 AM »

ลมหนาวหอบเอาความแห้งมาเยือน น้ำและความชุ่มชื้นจึงเป็นสิงสำคัญ ถึงเวลาจัดการวัชพืชตัวที่จะมาแย่งน้ำ และทำการบำรุงต้นด้วยปุ๋ยคอก (ขี้วัวแห้ง) พร้อมทั้งคลุมโคนต้น ลดการสูญเสียน้ำ เพิ่มความชุ่มชื้นให้กับหน้าดิน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สภาพสวนหญ้าคลุมเต็มพื้นที่ ต้องจัดการ

อาศัยเครื่องตัดหญ้าเสร็จรวดเร็ว (ระวังตัดสายน้ำหยดนะครับต้องใช้ความชำนาญนิดหนึ่ง)

สะอาดตาแล้ว

ขี้วัวแห้ง ถุงละ 40บาท (เขากรอกให้เอาถุงของเรา ราคานี้เพิ่มขึ้นจากปีที่แล้ว 5-10บาทต่อถุง)

จัดการคลุมฟางและใส่ขี้วัว

บางอย่างให้ท่านประยุกต์ต่อยอดเอานะครับ ยิ้ม

สุดยอดๆๆๆๆ  ปีนิดๆเอง ทั้งโตและงามขนาดนี้  อายจัง อายจัง อายจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2017, 03:27:26 PM โดย nopmtp » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #44 เมื่อ: มกราคม 07, 2017, 01:32:54 PM »

ขอบคุณครับ.  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
นายเก่ง
*

« ตอบ #45 เมื่อ: มกราคม 07, 2017, 04:19:22 PM »

สุดยอดครับ สวนในฝันของผมเลยครับ

รางวัลแด่คนช่างฝัน ...
phalikhit
*

« ตอบ #46 เมื่อ: มกราคม 07, 2017, 09:59:47 PM »

เจอตัวพอดี

ครูใหญ่ นึกยังไงจะโละไผ่กิมซุงทิ้งล่ะครับ
*

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2017, 09:55:34 AM »

สวัสดีฤดูหนาว ครับ ห่างหายไปนานขออัพเดทสวนผักหวานให้ชมกันครับ

มาถึงวันนี้ 2 ปี กว่า ถือได้ว่าน่าพึงพอใจ ยิ้ม ยิ้ม
หน้า: 1 2 [3] 4   ขึ้นบน
  พิมพ์