หน้า: 1 [2] 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดสวน ผักหวานป่า ไร่อินทร์ประทาน  (อ่าน 8260 ครั้ง)
Ply
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2016, 11:59:12 AM »

งั้นผมก็คงค่อนข้างโชคดีสิครับ เพราะตั้งแต่ผมเริ่มทำสวน ใครผ่านไป-มา ก็มีแต่บอกว่า"เนี่ย...อยากทำแบบนี้แหละ แต่ไม่มีตังค์  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ "
จะมีก็แต่คนใกล้ตัวนี่แหละครับ ที่คอยทัดทานอยู่เรื่อยๆ อย่างพวกไม้ป่าที่ผมเอาไปปลูก ลุงแกก็จะบอกว่า เอามาปลูกทำไม รกที่เปล่าๆ แถวๆบ้านเรามีเยอะแยะ ถมถืดไป ผมก็ถามกลับไปว่า อยู่ตรงไหน แกก็จะบอกว่า อยู่บ้านคนนั้น อยู่สวนคนนี้ อยู่นาคนโน้น  ผมก็เลยถามต่ออีกว่า แล้วในที่ลุงมีไหม...แค่นั้นแหละครับ เงียบกริ๊บเลย  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

ขอปักหมุดติดตามครับ...โดยเฉพาะเรื่องผักหวานป่า เพราะปีนี้ผมเพาะไป 100 เม็ด ไม่งอกสักเม็ดเลย.... ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ ไม้พี่เลี้ยงเลยรอเก้อเลย....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2016, 12:02:42 PM โดย Ply » บันทึกการเข้า

kru mos
*

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2016, 02:55:47 PM »

เข้ามาติดตามรับความรู้ด้วยคนค่ะ   เริ่มปลูกก็งามแล้ว  อายจัง อายจัง อายจัง
ไร่อินทร์ประทาน
*

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2016, 03:06:05 PM »

สู้ๆครับสมาชิกทุกท่าน ลมปากคนไม่น่ากลัว เท่า ธรรมชาติ "ดิน ฟ้า อากาศ" ใครหาวิธีควบคุมหรือเอาชนะธรรมชาติได้ คนนั้นจะประสบความสำเร็จครับ
วันนี้ผมไม่ค่อยว่างเลยครับ เอารูปผักหวานป่า 1 ปีมาฝากครับ ต้นนี้ค่อยข้างใหญ่กว่าเพื่อนๆ  เดียววันหลังหลังจะมาอัพเดทต่อครับ ซึ่งผมก็จะมีเคล็ดลับหรือเทคนิกที่คิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆสมาชิกมาฝากกันครับ
สุ ป่าริมห้วย
*

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2016, 03:43:56 PM »

สู้ๆครับสมาชิกทุกท่าน ลมปากคนไม่น่ากลัว เท่า ธรรมชาติ "ดิน ฟ้า อากาศ" ใครหาวิธีควบคุมหรือเอาชนะธรรมชาติได้ คนนั้นจะประสบความสำเร็จครับ
วันนี้ผมไม่ค่อยว่างเลยครับ เอารูปผักหวานป่า 1 ปีมาฝากครับ ต้นนี้ค่อยข้างใหญ่กว่าเพื่อนๆ  เดียววันหลังหลังจะมาอัพเดทต่อครับ ซึ่งผมก็จะมีเคล็ดลับหรือเทคนิกที่คิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆสมาชิกมาฝากกันครับ

ที่อยู่ข้างก็กอตะไคร้ ลายๆ คล้ายๆงู นั่นอะไรค่ะ..  ตกใจ ตกใจ ลังเล
🌸สวนพุทธมาลี🌸
*

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2016, 05:00:00 PM »

สงสัยเลี้ยงงูเหลือมไว้กินหนูมั้งคุณสุ  ยิ้มกว้างๆ

👍👍👍ฝากติดตามครับ FB สวนพุทธมาลี👈👈👈
rerk.com
*

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2016, 05:16:19 PM »

ต๊กกะใจ นึกว่างูเหลือม
ผมเดาว่ามันคือท่อยางที่โดนแดดแล้วเริ่มเปราะใช่ไหมครับ

จะทำอะไรก็ทำ     อย่าให้ลูกหลานจดจำเราแค่หนึ่งชั่วอายุคน
ปลูกผลไม้ ต้นไม้ ปลูกป่า ไว้สักต้น   ทิ้งให้คนและโลกจดจำ
*

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2016, 08:17:54 PM »

ท่อพีวีซี ครับ โดนไฟเผานิดหน่อย ครับ.บ่แม่นงูเหลือมเด้อพี่น้อง ยิงฟันยิ้ม
*

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 01, 2016, 08:29:02 AM »

มาอัพเดทกันต่อกับผักหวานป่า อายุ 4 เดือน กำลังแข่งกันโตการเจริญเติบโตมีแตกต่างกันบ้าง

ซึ่งจากการสังเกตุพบว่า ผักหวานหลุมใดมีน้ำขังหรือไม่สามารถระบายน้ำได้จะชะงักการเจริญเติบโตคือ จะไม่ทันเพื่อน แต่จะไม่ถึงกับเน่าหรือตาย เพราะฉะนั้นสมาชิกใหม่ที่จะปลูก "อย่าให้มีน้ำขังเด็ดขาดนะครับ" วิธีการแก้คือ ให้พูนดินรอบๆโคนตนผักหวานให้สูงพอที่น้ำจะไม่ขัง ดินเราก็เกลี่ยจากบริเวณรอบๆนั้นแหละครับ มาพูนขึ้น เสียดายผมไม่ได้ถ่ายรูปไว้ให้ดู หวังว่าคงนึกภาพออกนะครับ
*

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 09, 2016, 10:55:17 AM »

มาต่อกันสำหรับ ผักหวานป่าอายุ 6 เดือนครับ  เข้าสู่ฤดูหนาว ผักหวานจะแทงยอดเจริญเติบโตเพิ่มขึ้น ช่วงนี้ต้องรักษาความชื้นให้กับหน้าดินบริเวณโคนต้นผักหวานนะครับ และน้ำต้องให้อย่างสม่ำเสมอ

แคโตแล้ว เก็บดอกเก็บยอด กินเอง ทั้งแจกทั้งขาย

สภาพแห้งมากๆครับ

ต้องหาเศษหญ้าหรือฟางมาคลุมไว้หน่อยก็ดี

*

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 18, 2016, 08:54:32 PM »

หลังจาก 6 เดือนผ่านไป ผักหวานจะเจริญเติบโตเรื่อยๆครับ ซึ่งแต่ละต้นแต่ละหลุมก็จะแตกต่างกัน ขึ้นอยู่กับหลายปัจจัย (ต้นไหนหลุมไหนที่ถูกน้ำขังนานๆ จะชะงักการเติบโต หรือบางต้นถูกแมลงหรือสัตว์ทำลาย) จนมาวันนี้ ครบ 1 ปีก็ตามสภาพนี้ครับ

*

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 18, 2016, 09:00:56 PM »

และในปัจจุบันครับ อายุประมาณ 1 ปี 4 เดือน

บางต้นก็โตจนตกใจ บางต้นก็ยังเล็กครับ แต่ภาพรวมน่าพอใจ

*

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 18, 2016, 09:03:30 PM »

ส่วนเจ้าตัวนี้คอยคุมครองสวนครับ ได้ผลดีนักแล ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
นายเก่ง
*

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 19, 2016, 02:05:04 PM »

งามครับ ผมก็คิดจะปลูกผักหวานครับ แถวบ้านผม มีกินตามป่าครับ หาง่ายๆ เลย
 แต่ผมก็คิดได้ว่า ของป่ามันไม่ใช่ของเรา วันหนึ่ง มันอาจถูกทำลาย เพราะเวลามันออกจะมีคนทั้งในหมู่บ้าน และต่างถิ่นมาเก็บครับ
 แต่ถ้าเรามีอยุ่ในสวน ก็จะเป็นของเรา มีกินมีขายตลอดไป ปลอดภัยด้วย คิดว่าปีนี้จะค่อยๆเริ่มทำการพัฒนาด้านพื้นที่ไปก่อนครับ
คงทำได้เป็นแบบสวนผสมครับ เพราะพื้นที่อยู่ชายป่า คงผสมกับไม้ยืนต้นที่กินได้ แบบสะเปะสะปะ แล้วให้เทวดาเลี้ยงไปครับ อิอิ
 ชื่นชม จขกท.ครับ สวนสวยมากมาย (สวนผมอยู่ในสมอง ยังไม่ได้ทำจริงจัง เพราะขาดทั้งเวลา และการดูแล)

รางวัลแด่คนช่างฝัน ...
*

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 19, 2016, 09:26:53 PM »

งามครับ ผมก็คิดจะปลูกผักหวานครับ แถวบ้านผม มีกินตามป่าครับ หาง่ายๆ เลย
 แต่ผมก็คิดได้ว่า ของป่ามันไม่ใช่ของเรา วันหนึ่ง มันอาจถูกทำลาย เพราะเวลามันออกจะมีคนทั้งในหมู่บ้าน และต่างถิ่นมาเก็บครับ
 แต่ถ้าเรามีอยุ่ในสวน ก็จะเป็นของเรา มีกินมีขายตลอดไป ปลอดภัยด้วย คิดว่าปีนี้จะค่อยๆเริ่มทำการพัฒนาด้านพื้นที่ไปก่อนครับ
คงทำได้เป็นแบบสวนผสมครับ เพราะพื้นที่อยู่ชายป่า คงผสมกับไม้ยืนต้นที่กินได้ แบบสะเปะสะปะ แล้วให้เทวดาเลี้ยงไปครับ อิอิ
 ชื่นชม จขกท.ครับ สวนสวยมากมาย (สวนผมอยู่ในสมอง ยังไม่ได้ทำจริงจัง เพราะขาดทั้งเวลา และการดูแล)

ขอบคุณในคำชื่นชมครับ. และเห็นด้วยในแนวคิดข้างบนเลยครับ แต่ก่อนผมทำเกษตรเชิงเดี่ยว ที่นาก็ปรับปลูกอ้อยต้นทุนสูงมาก  ผ่านมาหลายปี จนเดียวนี้รู้แล้วว่า เกษตรผสมผสานเน้นหลักการพึ่งพาอาศัยธรรมชาติ. ลดต้นทุนคือสิ่งที่น่าจะยั่งยืนครับ
*

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 24, 2016, 07:56:02 PM »

นำเคล็ดลับในการเตรียมหลุมปลูกมาฝากครับ
1.ขุดหลุมลึกประมาณ 50 ซม (อันนี้ความลึกผมกะประมาณเอาครับ)
2.รองก้นหลุมด้วยขี้วัวที่แห้งหรือย่อยสลายเป็นฝุ่นแล้ว (ขี้วัวค้างปี เพื่อป้องกันการปล่อยความร้อนรึเปล่าครับ 55) จะได้เป็นหาหารให้กับรากผักหวานของเรา
3กลบดินลงหลุมตามเดิม เเละพูนดินขึ้นให้สูงกว่าพื่นปกติ อันนี้สำคัญมากครับ ถือเป็นเคล็ดลับความสำเร็จในการปลูก เพื่อป้องกันน้ำขังต้นผักหวานในช่วงฤดูฝน

Thesun215
*

« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 25, 2016, 10:20:09 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ สุดยอดครับ ปลูกปีกว่า โตดีจริงๆครับ การวางแผนเตรียมตัว ดีมากๆ ทำให้ผักหวานโตดีครับ  อายจัง อายจัง อายจัง
หน้า: 1 [2] 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์