หน้า: [1] 2 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดสวน ผักหวานป่า ไร่อินทร์ประทาน  (อ่าน 8271 ครั้ง)
ไร่อินทร์ประทาน
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 29, 2016, 10:02:36 AM »

ขออนุญาติเปิดสวนผักหวานป่าครับเผื่อจะพอมีประโยชน์แก่สมาชิก

*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2016, 10:12:30 AM »

ตัวอย่างเมล็ดผักหวานที่ทำการล้างเเล้วนำมาผึ่งลมให้แห้งผึ่งในที่ร่มนะครับ
ผมทิ้งไว้หนึ่งคืน ระหว่างนี้ก็เตรียมกระบะเพาะ แนะนำให้อยู่ในที่ร่มและอากาศถ่ายเทสะดวกนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2016, 10:22:55 AM โดย ไร่อินทร์ประทาน » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2016, 10:31:01 AM »

มาฝังเมล็ดกันครับ ผมทดลองปลูกในกะบะทรายเเละในแกลบดำครับ

การฝังเมล็ดให้ฝังในแนวนอน กดให้จมครึ่งเมล็ดหรือ สองในสามส่วนก็ได้ครับ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2016, 10:35:32 AM »

ถ้าเมล็ดสมบูรณ์ดี  3-7 วันเปลือกหุ้มจะเริ่มกะเทาะ ก็จะมีการงอกเกิดขึ้น

*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2016, 10:48:11 AM »

เมล็ดงอกได้ขนาดนี้ก็เตรียมลงปลูกได้ครับ ของผมใช้เวลาประมาณ 15-25 วันก็ลงแปลงได้(รูปนี้ผมยืมเขามาจากในเน็ตนะครับ ขออนุญาตินำมาประกอบ)

rerk.com
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2016, 12:36:40 PM »

ตามๆๆๆๆๆ

จะทำอะไรก็ทำ     อย่าให้ลูกหลานจดจำเราแค่หนึ่งชั่วอายุคน
ปลูกผลไม้ ต้นไม้ ปลูกป่า ไว้สักต้น   ทิ้งให้คนและโลกจดจำ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2016, 01:30:49 PM »

พอเข้าเดือนเเรก ก็จะเริ่มแทงยอดครับ ช่วงนี้ต้องระวังพวกทากสำหรับบางพื้นที่ครับ

ตอนที่เห็นแบบนี้ตื่นเต้นมากครับ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2016, 09:11:37 PM »

ฝากข้อสังเกตุที่ได้ จากการเพาะเมล็ดจากทราย และแกลบดำ. ผลปรากฏว่า. การเพาะในกระบะทราย รากจะตรงยาวแต่จะเล็กกว่าการเพาะในแกลบดำ.  ส่วนการเพาะในแกลบดำรากอวบใหญ่ แต่จะหงิกงอ สาเหตุเพราะ ความหนาแน่นของหรือความแข็งของแกลบดำทำให้รากผักหวานเดินไม่สะดวก. สมาชิกก็ต่อยอดเอาตามความเหมาะสมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2016, 10:21:26 AM โดย ไร่อินทร์ประทาน » บันทึกการเข้า
Steve_Jeab
*

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 07:30:19 AM »

ในระหว่างที่รอผักหวานป่าเอากล้วยน้ำว้าหรือกล้วยหอมลงปลูกเพื่อบังแดดเป็นพี่เลี้ยงด้วยจะได้หรือไม่เพราะเห็นว่ามีระบบน้ำ  ยิ้ม

ประเทศไทยไม่ได้เป็นประเทศที่พัฒนาแล้วหรือกำลังพัฒนาแต่ ... ประเทศไทยพัฒนาได้แค่นี้ ...
*

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 09:07:18 AM »

ในระหว่างที่รอผักหวานป่าเอากล้วยน้ำว้าหรือกล้วยหอมลงปลูกเพื่อบังแดดเป็นพี่เลี้ยงด้วยจะได้หรือไม่เพราะเห็นว่ามีระบบน้ำ  ยิ้ม
ผมให้คำตอบไม่ได้ว่ามันจะดีหรือไม่เพราะยังไม่ทดลองครับ แต่ไม้พี่เลี้ยงหลักคือแค  ส่วนอีกชั้นผมใช้พริกกับมะเขือเปราะ ผลเป็นที่น่าพอใจครับ พริกกะมะเขือ เก็บผลผลิตได้ตลอดปี และเเคโตเร็วมากครับหายห่วงเรื่องบังแดด
*

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 09:26:05 AM »

ผักหวานป่ามีความพิเศษตรงที่ เป็นพืชอิงอาศัยหรือใช้ประโยชน์จากพืชนิดอืน ดังนั้นพืชที่เราคิดว่าเหมาะสมก็ทดลองปลูกดูได้ครับ อย่างในสวนผมก็จะมีพริก มะเขือ มะละกอ กระเพรา เพกา ฟักทองครับ ปลูกผสมปนเปกันไปครับ
*

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 09:45:50 AM »

มาดูสภาพผักหวานป่าและไม้พี่เลี้ยงเมื่อ ย่างเข้าสู่เดือนที่สองครับ (ย่างเข้าเดือนหก ฝนก็ตกพร่ำๆๆ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2016, 09:51:04 AM โดย ไร่อินทร์ประทาน » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 11:00:25 AM »

เมื่อเข้าเดือนที่สาม ครับ สภาพสวนเริ่มมีวัชพืชก็ทำความสะอาดสักนิด

ช่วงนี้สำหรับผมถือเป็นช่วงเวลาที่สำคัญอย่างยิ่ง เพราะ ถือว่าเป็นหัวเลี้ยงหัวต่อสำหรับผักหวาน ว่าจะรอดจะโตหรือไม่ แต่ที่สำคัญที่สุดคือ                          "ลมปากจากเพื่อนบ้าน"  เราต้องทนเสียงหัวเราะ  ถากถาง เย้ยหยัน หรืออะไรต่างๆนาๆที่จะทำให้ใจเราห่อเหี่ยวท้อแท้ครับ

สภาพผักหวานก็ประมาณนี้ครับ

ช่วงนี้ผักหวานจะค่อยๆโตขึ้นแบบช้าๆนะครับ แต่พอเริ่มเข้าหมดฝนเข้าสู่หน้าหนาว เขาจะแทงยอดมาให้เราเชยชม
🌸สวนพุทธมาลี🌸
*

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 03:42:22 PM »

ไม่เข้าใจเรื่องเพื่อนบ้านเหมือนกันครับ ผมทำฝรั่งก็มีเสียงมากมาย ปลูกไปแล้วลงทุนไปแล้ว จะพูดเพื่อให้เรารื้อทิ้งรึยังไง ไม่เข้าใจ ก่อนจะปลูกเราก็ศึกษาหาข้อมูลอย่างดีมาแล้วป่วยการที่จะอธิบาย ได้แต่คิดในใจว่ารอดู...เหอะ

👍👍👍ฝากติดตามครับ FB สวนพุทธมาลี👈👈👈
rerk.com
*

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2016, 10:07:52 AM »

อย่าไปสนใจเพื่อนบ้านครับถ้าเราไม่ไปยืมเงินเค้า
อันนี้เงินเรา ที่เรา ทำเอง รวย(หรือเจ๊ง)เอง ก็เรื่องของเราครับ

พอทำได้ดี มีรายได้ เดี๋ยวเค้าจะตามเราเองครับ

จะทำอะไรก็ทำ     อย่าให้ลูกหลานจดจำเราแค่หนึ่งชั่วอายุคน
ปลูกผลไม้ ต้นไม้ ปลูกป่า ไว้สักต้น   ทิ้งให้คนและโลกจดจำ
ผู้หมู่วุฒิฅนขอนแก่น
*

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2016, 10:11:02 AM »

ผมว่าเป็นทุกคนนะที่ทำอะไรแบบนี้ผมโดนบ่อยมาก บางทีคนใกล้ตัวยังพูดติดตลกว่า มีแต่คนบ้าเขาทำกัน 

สวนเป็นต่อพอเพียง 
ตำบลคึมชาด  อำเภอหนองสองห้อง จังหวัดขอนแก่น
หน้า: [1] 2 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์