หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่คับอยากเลี้ยงวัวเอาขี้วัวคับ  (อ่าน 7103 ครั้ง)
คนล่าฝัน
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 10:02:10 AM »

คับวัดดีคับพี่ๆที่เขารพ ผมอยากเลี่ยงวัวซัก 2 ตัว คับ
ว่าจะเลี้ยงเอาขี่วัว ไปทำปุ๋ย
ถามนะคับ
1.วัวเลียงยากมัยคับ(การกินเยอะมัยโรงของวัว)
2.เลี้ยงแบบไหนดีคับต้องมีคอกให้วัวมัย
3.ต้องไปแจ้งที่กรมปศุสัตว์ก่อนมัยคับ
4.แล้วถ้าอยยากขายต้องโตแค่ไหนถึงจะขายได้คับ

Liked By: arsun, tomnoynew

konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 11:13:17 AM »

เรื่องวัวๆนี่คุยกับผมได้ครับเลี้ยงมา จะห้าปีแล้วโดนวัวกินหมดนี่ก็กำลังหาทางลงอยู่จะขายก็ขาดทุน
เคยเลี้ยงวัวสูงสุดถึง 31 ตัวตอนนี้ทยอยขายไปเหลือ 18 ตัวเหนื่อยเอาการนี้ก็มีความหวังริบหรี่ว่า
อดทนเลี้ยงไปอีกหน่อยน่าจะดีขึ้น เพราะตอนนี้ชาวบ้านทยอยขายวัวเลิกเลี้ยงกันไปเยอะมากแล้ว
หวังว่าพอวัวน้อยลงมากๆ ราคาคงจะดีขึ้นลองคิดดูนะครับ วัวตัวหนึ่งถ้าเรานับเริ่มตั้งแต่ผสมพันธุ์
(ของผมเน้นผสมเทียม)จนวัวคลอดใช้เวลาประมาณ 9 เดือนครึ่งเลี้ยงต่อไปจนหย่านมอีกประมาณ
7 เดือนถ้าจะขายลูกวัวที่อายุหนึ่งปี ตอนนี้ขายได้ราคาตัวละ 2,500-3,500 บาท(ราคาพอๆกับลูกหมาบางแก้วเลย) ร้องไห้
วัวตัวหนึ่งให้ลูกเฉลี่ย 3 ปี 2 ตัวแถมออกลูกแค่ครั้งละตัวเทียบกับหมูหรือหมาบางแก้วหรือหมาพันธุ์ที่หน้าตากวนๆ ที่เขาขาย
กันตัวละหกเจ็ดพัน บาทนี้อยากจะร้องให้เลยครับเพราะหมาออกลูกทีนึง 8-10 ตัว เพาะหมาจนท้องถึงคลอดแล้วรอหย่านม
ใช้เวลาไม่ถึง 6 เดือน ร้องไห้
เล่าเรื่องราวของผมจบแบบคร่าวๆแล้วทีนี้มาดูคำถามนะครับ
ถ้าคุณ คนล่าฝัน อยากจะเลี้ยงสัก 2 ตัวเพื่อเอาขี้วัวไว้ทำปุ๋ยผมเห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ถ้าเรามีที่สวนที่นาแล้วเรามีวัวสัก 2 ตัว
เอาไว้กำจัดหญ้าวัชพืชแถมได้โรงงานผลิตปุ๋ยคอกด้วย ตอนนี้ขี้วัวหายากครับบางที่เคยซื้อกันกระสอบละ 10 บาทเดี๋ยวนี้กระสอบ
ละ 20 บาทขึ้นไปแล้วครับ
ตอบข้อ1.วัวเลี้ยงยากมั๊ยคับ(การกินเยอะมั๊ยโรงของวัว)
       วัวตัวหนึ่งต้องการหญ้าสดประมาณ 10 % ของน้ำหนักตัว วัวไทยกับลูกผสมพื้นเมือง น้ำหนักเฉลี่ย 250 ถึง 350 กิโลกัม
คุณจะต้องหาหญ้าสดให้เค้ากิน 25-35 กิโลกรัม(ผมคิดให้ที่ 30 กิโลกรัม)เลี้ยง 2 ตัวต้องหาหญ้าให้ 60 กิโลกรัมต่อวัน
ตอบข้อ2.เลี้ยงแบบไหนดีคับต้องมีคอกให้วัวมั๊ย
        เลี้ยงวัวควรมีคอกหรือที่อยู่ที่สามารถบังแดดบังฝนให้ครับถ้าจะให้วัวอยู่สบายสักหน่อย เอาตาข่ายถี่ๆมาเย็บทำมุ้งให้วัว
นอนตอนกลางคืนจะยิ่งดีครับเพราะยุงเยอะ ทำให้วัวพักผ่อนไม่เต็มที่ต้องเสียเลือดและเสี่ยงต่อโรคจากแมลงรบกวนครับ
ตอบข้อ3.ต้องไปแจ้งที่กรมปศุสัตว์ก่อนมัยคับ
        ข้อนี้ไม่จำเป็นครับถ้าเราไม่ได้เลี้ยงเพื่อทำฟาร์มมาตรฐานปกติถ้าวัวมีปัญหาหรือต้องการผสมเทียม ก็ไปติดต่อปศุสัตว์
ในพื้นที่ได้อยู่แล้วครับ
ตอบข้อ4.แล้วถ้าอยยากขายต้องโตแค่ไหนถึงจะขายได้คับ
        ตอบข้อนี้อย่างที่ผมบอกไว้แต่ต้นวัวตัวหนึ่งถ้าเรานับเริ่มตั้งแต่ผสมพันธุ์จนวัวคลอดใช้เวลาประมาณ 9 เดือนครึ่งเลี้ยงต่อไปจนหย่านมอีกประมาณ 7 เดือนถ้าจะขายลูกวัวที่อายุหนึ่งปี ตอนนี้ขายได้ราคาตัวละ 2,500-3,500 บาท
ตอนนี้ถ้าจะซื้อวัวมาเลี้ยงผมว่าเป็นเวลาที่ดีครับเพราะวัวยังถูกอยู่ แต่มีแนวโน้มว่าน่าจะขึ้นราคาเพราะวัวเริ่มหายากแล้วครับ
ตอนนี้ยังพอหาวัวสาวได้ในราคา 4-5 พันบาท
จริงแล้วเรื่องวัวมีเรื่องให้คุยเยอะครับ ตอนนี้แนะนำให้ไปคุยกับชาววัวในอินเตอร์เน็ตได้ที่ www.thaicow.org และที่ www.thaicattle.com  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2010, 11:14:48 AM โดย konthain(นพ) » บันทึกการเข้า

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
คนล่าฝัน
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 11:23:36 AM »

ขอบคุณๆkonthain(นพ) มากๆเลยคับ
อยู่จังหวัดไหนคับ
konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 11:40:32 AM »

ขอบคุณๆkonthain(นพ) มากๆเลยคับ

ผมเลี้ยงวัวอยู่ที่แพร่ครับ
อยู่ชมรมโคเนื้อแพร่ครับ ผมเลี้ยงวัวลูกผสมพื้นเมืองบราห์มัน เพื่อเป็าหมายเลี้ยงวัวพันธุ์กำแพงแสนครับ
แต่ว่าตอนนี้กำลังเน้นไปว่าจะทำนากับปลูกผักสวนครัวกับเลี้ยงปลา ส่วนวัวก็ยังเลี้ยงไปเรื่อยๆเน้นเอาปุ๋ยคอกครับ
 ยิงฟันยิ้ม

Liked By: tomnoynew

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
phalikhit
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 05:54:00 PM »

คับวัดดีคับพี่ๆที่เขารพ ผมอยากเลี่ยงวัวซัก 2 ตัว คับ
ถามนะคับ

มีคนตอบแล้ว  จึงไม่ขอตอบ  แต่ขอแสดงความคิดเห็นและให้กำลังใจ
เลี้ยงเลยครับ  สัก 4-5 ตัวก็ได้  ถ้ามีที่เพียงพอ
ใช้กำจัดวัชพืช  และปลูกหญ้าเสริมอีกนิดหน่อย
วัวหนึ่งตัว จะถ่าย 8 ครั้ง ถ้าสามารถไปตามเก็บมูลให้ได้หมด  จะทำเงินให้ได้ ไม่น้อยกว่าวันละ20 บาท
และสามารถเพิ่มมูลค่าโดยทำเป็นปุ๋ยหมัก หรือดินถุงสำหรับปลูกต้นไม้
อู๋ ณ.จ๊ะ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 09:29:59 PM »

เสริมครับ เลี้ยงวัวจะเอาขี้วัวใส่อะไรครับ หากเลี้ยงวัว ต้นไม้มักเสียหาย หากจำกัดพื้นที่เลี้ยงแบบยืนโรง ต้องให้เวลากับมัน 4-5 ชั่วโมง/วัน ไม่ว่าจะตัด-ขนหญ้าให้มัน ล้างอ่างน้ำ ล้างคอก หาอาหารเสริม ทุกวันนี้ผมเลี้ยงด้วยใจรักมากกว่าเป็นอาชีพ ได้เงินจากต้นไม้เอามาลงที่วัวหมด ไม่ว่าอาหารเสริม ค่าน้ำมันตัดหญ้า ปีนี้ยิ่งหนัก ซื้อฟางหมดไปเป็นหมื่น เกลือแร่อีก หากไม่มีใจรักจริงเอาเวลามาหาเงินซื้อดีกว่าครับ เพราะวัวแค่ 2 ตัวการสะสมขี้วัวเพื่อเอาไปใช้ ระหว่างนั้นขี้วัวอาจจะถูกความร้อนเกิดการสูญเสียไนโตรเจนโดยการระเหิด หากคิดจะเลี้ยงเอาปุ๋ยคอกเลี้ยงหมูน่าจะดีกว่าครับเพราะขี้หมูอัตราการใช้/ไร่น้อยกว่าขี้วัวครึ่งต่อครึ่ง
อู๋ ณ.จ๊ะ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 09:35:11 PM »

ผมเลี้ยงวัวอยู่ที่แพร่ครับ
อยู่ชมรมโคเนื้อแพร่ครับ ผมเลี้ยงวัวลูกผสมพื้นเมืองบราห์มัน เพื่อเป็าหมายเลี้ยงวัวพันธุ์กำแพงแสนครับ
แต่ว่าตอนนี้กำลังเน้นไปว่าจะทำนากับปลูกผักสวนครัวกับเลี้ยงปลา ส่วนวัวก็ยังเลี้ยงไปเรื่อยๆเน้นเอาปุ๋ยคอกครับ
 ยิงฟันยิ้ม
อยู่ที่แพร่เลี้ยงโคเนื้อ อยู่ที่พิษณุโลกเลี้ยง....โคโยตี้ หรือเปล่าครับ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ย้อเย่นน่า
คนล่าฝัน
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 28, 2010, 10:26:16 AM »

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบคับ ทุกคำตอบช่วยผมได้มากเลยคับ
อาหารเสร็มของวัว ถ้าไม่ให้มันกิน วัวจะโตมัยคับ
อู๋ ณ.จ๊ะ
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 28, 2010, 11:23:25 AM »

คำว่าอาหารเสริมก็เหมือนกับวิตามิน และเกลือแร่ คนกินแต่ข้าวอย่างเดียวก็ไม่มีภูมิต้านทาน วัวก็เหมือนกันกินแต่หญ้าอย่างเดียวก็ไม่แข็งแรง อาหารเสริมที่ว่าอาจจะเป็นก้อนเกลือแร่ หรืออาหารที่มีคุณภาพสูงกว่าหญ้าที่เคยให้ประจำครับ เช่น รำข้าว เมล็ดข้าวฟ่าง หรืออาหารหมักจากพืชสดที่เหลือใช้ ต้นข้าวโพดหมัก และอาจจะมียาปฎิชีวนะ ด้วยก็ได้ครับ

Liked By: Somyingdoloh
oper
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 09:05:50 AM »

ผมอยู่ตรังตอนนี้เลี้ยงวัวอยู่10กว่าตัวเป็นแม่วัวเลี้ยงเพื่อจะเอาลูกมาขุนเมื่อก่อนต้องไปหาวัวมาขุนเดี๋ยวนี้เปลี่ยนความคิดใหม่เลี้ยงแม่พันธุ์เองดีกว่าแต่ต้องใช้เวลาหน่อยกว่าจะคืนทุนแต่ก็เลี้ยงเพราะใจรักมากกว่า วัวเลี้ยงไม่ยากหรอกคับขอแค่มีหญ้าให้กินพวกเกลือแร่หรืออาหารมีเสริมบ้างแต่นานๆครั้งแต่ปีนี้แล้งหนักวัวไม่มีหญ้าให้กินต้องออกไปตัดหญ้าจากที่อื่นมาให้กินลำบากหน่อยปีหน้ากะจะปลูกหญ้าไม่ต้องลำบากหา
phalikhit
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 08:11:16 PM »

.....

อ่านความคิดเห็นที่ตอบๆกันมา คงจะหมดกำลังใจนะครับ
ขอให้กำลังใจ ให้เลี้ยงวัวต่อไปนะครับ
ไม่ยุ่งยากหรอก ครับ  แค่ 2 ตัว  (สัก 3-4 ตัว ก็ยังได้)
อาหารเสริมไม่ต้องหรอกครับถ้าเราไม่ได้เลี้ยงเพื่อรีบขุน รีบขาย  แต่เราเลี้ยงด้วยใจรักและเอามูลของมัน
ถ้าได้ทำนาไปด้วยก็สบายเลยครับให้กินหญ้าในแปลงนาที่ยังไม่ได้ปลูกข้าว หรือหลังจากเก็บเกี่ยวแล้ว
เก็บฟางไว้ให้วัว
อาจจะกันที่ไว้สักแปลงสำหรับปลูกหญ้าเลี้ยงวัวก็ได้ครับ
คนล่าฝัน
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 11:22:05 PM »

ขอบคุณมากคับสำหรับกำลังใจ
Amorn Niyanuch
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2017, 01:16:08 PM »

ได้หลักคิดเพิ่มเติม ขอบคุณมากนะครับ สำหรับเจ้าของกระทู้
-ผมเริ่มปลูกหญ้าก่อนอันดับแรก  เพราะหย้าจะใช้จำนวนและเวลาในการเก็บเกี่ยว ค่อยทำคอก แล้วค่อยหาวัว จริงๆผมก็มียุ 5 ตัวยุแล้ว อิๆ แต่มีแผนจะเพิ่มจำนวน และทำให้เป็นระบบ
wanvan987
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 06:39:44 AM »

เลี้ยงวัวเพื่อเอาขี้วัว สำหรับผมไม่คุ้มครับ ถ้าต้องการขี้วัวซื้อเอาดีกว่า
เพิ่อนผมเลี้ยงวัวแค่ตัวเดียว ขี้วัวพอขายได้
แต่ต้องหาหญ้าให้วัวแทบทุกวัน

เลี้ยงได้ปีกว่า ขายวัวแล้วเลิกเลี้ยงไปเลย

ถ้าเลี้ยงเพื่อวัตถุประสงค์อื่นก็๋ว่ากันไป

Liked By: Sanguan1965
maneesaen
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 11:30:49 AM »

ผมก้ออยากเลี้ยงครับแต่ทำคลอดไม่เป็น
wanvan987
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 02:43:07 PM »

ผมก้ออยากเลี้ยงครับแต่ทำคลอดไม่เป็น

ทดลองเลี้ยงดู ประเดี๋ยวก็ทำเป็น

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์