หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามชื่อต้นไม้ครับ (ตะโกนา - ตะโกป่า)  (อ่าน 744 ครั้ง)
kittipol
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 12:00:16 PM »

เป็นไม้ติดสวน (นอกจาก สะเดา กับแจง ก็มีเจ้านี่แหละครับ) รอมานาน ไม่เคยเห็นดอกและผลเลย
ไม่แน่ใจว่าใช่ "ตะโก" หรือเปล่า

ลำต้น

ใบ

รบกวนด้วยครับ  ยิ้มเท่ห์

Liked By: Bensir
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2017, 11:04:18 AM โดย kittipol » บันทึกการเข้า

rosemary
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 06:59:52 PM »

เหมือนต้นตะโกป่าค่ะ
มีผลสีส้มเล็กๆคล้ายลูกพลับหรือปล่าวคะ
ถ้ามีก็น่าจะใช่เลยค่ะ

Suppachok
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2016, 08:30:25 PM »

ตะโกนา ใช่เลย อีกหลายถึงจะมีลูก

kittipol
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2016, 08:40:06 AM »

ขอบพระคุณทั้งสองท่านครับ
ลอง search google ดู ทั้งตะโกนา และตะโกป่า ชื่อวิทยาศาสตร์เดียวกัน คือ Diospyros rhodocalyx Kurz

ชื่อสามัญตามท้องถิ่นก็เหมือนกัน คงจะเป็นชนิดเดียวกัน ต่างกันที่ขึ้นในป่า หรือในนา กระมังครับ

เดี๋ยวต้องไปฝานเปลือกมาต้มกินซะหน่อยแล้ว
คัดลอกมาจาก http://frynn.com/ตะโกนา/
แก่นหรือเปลือกต้นใช้ต้มกับน้ำดื่มเป็นยารักษาโรคกามตายด้าน บำรุงความกำหนัด เพิ่มพลังทางเพศ กระตุ้นร่างกายให้สดชื่นแข็งแรง (แก่น,เปลือกต้น)
 จุมพิต
pim103
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 02, 2016, 09:27:19 AM »

ขอบพระคุณทั้งสองท่านครับ
ลอง search google ดู ทั้งตะโกนา และตะโกป่า ชื่อวิทยาศาสตร์เดียวกัน คือ Diospyros rhodocalyx Kurz

ชื่อสามัญตามท้องถิ่นก็เหมือนกัน คงจะเป็นชนิดเดียวกัน ต่างกันที่ขึ้นในป่า หรือในนา กระมังครับ

เดี๋ยวต้องไปฝานเปลือกมาต้มกินซะหน่อยแล้ว
คัดลอกมาจาก http://frynn.com/ตะโกนา/
แก่นหรือเปลือกต้นใช้ต้มกับน้ำดื่มเป็นยารักษาโรคกามตายด้าน บำรุงความกำหนัด เพิ่มพลังทางเพศ กระตุ้นร่างกายให้สดชื่นแข็งแรง (แก่น,เปลือกต้น)
 จุมพิต

ระวังนะครับ ถ้าใช้ไม่เป็นอาจได้เข้า รพ.แทน
ที่เคยอ่านมา พวกนี้ต้องเอามาย่างไฟฆ่าพิษยาก่อน แล้วค่อยแบ่งมาชงบางๆจิบกินแต่น้อย ไม่ใช่ไปฝานเปลือกมาต้มกินเลย

>>> ขอบคุณครับ ที่เตือน ผมพูดเล่นหน่ะครับ เรื่องจะไปฝานมาต้มกิน  จุมพิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2016, 03:16:14 PM โดย kittipol » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์