หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเรื่องรถไถนั่งขับ 36-39 แรงม้าครับผม  (อ่าน 3470 ครั้ง)
Lampang@Home
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 19, 2016, 05:15:32 PM »

ต้องขอออกตัวก่อนครับ เป็นมือใหม่มากๆไม่เคยใช้ ไม่เคยขับรถไถเลยครับ หารีวิวและข้อมูลใน net ส่วนมากจะไม่ค่อย Update เท่าไร เลยต้องขออนุญาติโฟสต์ถามผู้ที่เคยใช้ หรือมีประสบการณ์ด้วยนะครับ
ที่หาข้อมูลมาก็ประมาณนี้ครับ  คูโบต้า L3608SP   ยันมาร์ EF393T   นิวฮอลแลนด์ TC38r ราคาก็ใกล้เีคียงกัน แต่ไม่ทราบในเรื่องความทนทาน ไม่จุกจิก
และเมื่อหมดประกันเรื่องค่าใช้จ่ายในการดูและเป็นอย่างไรบ้าง ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องเครื่องยนต์เท่าไร จึงอยากได้แบบไม่จุกจิกครับ
ขอบคุณมากครับ ยิ้ม

Liked By: Steve_Jeab, vigo74

ssaaming
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2016, 07:11:43 AM »

มารอฟังด้วยครับ 

Liked By: Steve_Jeab

ชีวิตเริ่มตรงที่คำว่าฝ่าฟัน ขอเพียงใจเราเท่านั้นไม่หวั่นไหว บทชีวิตของเรา เราจะทำให้มีความหมาย
zuddum
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2016, 11:10:12 AM »

ยิ้มเท่ห์ new holland  รุ่นใหม่สิ สวยด้วย
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2016, 09:58:42 PM »

ยิ้มเท่ห์ new holland  รุ่นใหม่สิ สวยด้วย

TC38R หรือเปล่าครับ
zuddum
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2016, 09:22:37 AM »

ยิ้ม tt45 ตัวใหม่
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 08:52:43 AM »

ยิ้ม tt45 ตัวใหม่

ขอบคุณมากครับ
boongun
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 12:56:27 PM »

ถ้าไม่มีความรู้เรื่องช่างผมแนะนำเอาเจ้าตลาด คือ คู36หรือยันมาร์39 เพราะถ้าเสียมาหรือจะเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องเรียกช่างมาบริการถึงบ้านได้เลย รถพวกนี้ถ้าไม่เอามารับจ้างหนักผมรับรองมันใช้ได้นาน พอตาผมใช้คู36 ทำนา 60 ไร่ ไร่มัน 35 ไร่ สวนยาง 45 ไร่ไม่รับจ้าง คู36เอาอยู่ ใช้มา 6 ปีแล้ว เสียแค่เพลาหน้าน้ำมันรั่ว สวนตัวผมเองใช้จอนเดียร์45
wut9/48
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 02:20:57 PM »

ผมกำลังมองหาเหมื่อนกันครับแต่ชอบ จอห์นเดียร์ 36 แรง ครับ ไม่รู้จะจุกจิกหรือป่าว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2016, 03:03:20 PM โดย wut9/48 » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2016, 09:00:21 AM »

ถ้าไม่มีความรู้เรื่องช่างผมแนะนำเอาเจ้าตลาด คือ คู36หรือยันมาร์39 เพราะถ้าเสียมาหรือจะเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องเรียกช่างมาบริการถึงบ้านได้เลย รถพวกนี้ถ้าไม่เอามารับจ้างหนักผมรับรองมันใช้ได้นาน พอตาผมใช้คู36 ทำนา 60 ไร่ ไร่มัน 35 ไร่ สวนยาง 45 ไร่ไม่รับจ้าง คู36เอาอยู่ ใช้มา 6 ปีแล้ว เสียแค่เพลาหน้าน้ำมันรั่ว สวนตัวผมเองใช้จอนเดียร์45

ขอบคุณมากครับ
ที่ลำปางมีศูนย์ของคูโบต้า กับ ยันมาร์ เท่าที่คิดไว้ก็คงเป็น  2 ค่ายครับ ถ้ามีปัญหาอะไรก็น่าจะดีกว่าไม่มีศูนย์บริการเลย และก็คิดเหมือนพี่ boongun เหมือนกัน ใช้งานไม่รับจ้าง ปัญหาการคงน้อยมากครับ ไปดูรถและขอราคามา ในใจเอียงไปทางคูโบต้าครับ อุปกรณ์ต่อพ่วงมีเยอะ เพื่ออนาคตอาจได้ใช้ ราคาถูกกว่าด้วยครับ
boongun
*

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2016, 10:17:05 AM »

ผมขอแนะนำ คู4018 ตัวใหม่ครับถ้าเงินถึง เขาเอาข้อเสียตัว36 ตัวเก่าไปปรับปรุงเยอะ ถ้าเงินไม่พอลองไปหาคู36SP ที่ค้างสต็อคยังขายไม่หมด น่าจะมีส่วนลดเยอะไม่ต่ำกว่า 5-6 หมื่น ถ้าเอามาทำนาหรือทำไร่ อย่าเอา รุ่นที่ต่ำกว่า 36 แรง เพราะต่ำกว่านี้แรงมันน้อย ทำงานช้า เหนื่อยเวลาเอามาดันดิน ผมเลือกจอนเดียร์45 ที่ราคาแพงกว่าคู47นิดหน่อย แต่ทำงานได้ไวกว่าในราคาที่ใกล้เคียงกัน ที่ผมไม่เอาคู36 เพราะไปลองยืมพ่อตามาใช้แล้วมันปรับที่นาไม่ได้ดังใจ (ผมเอามาปรับที่นาเป็นหลัก)แต่คู36 ไถและปั่นดินได้ไวคล่องตัวดีประหยัดน้ำมัน ส่วนยันมาร์ 39 เคยลองขับของน้า ผมไม่ชอบแขนควบคุมการยกไปมีดดันหน้า รอบเครื่องจัดกว่าคู36 การทำงานทั้งสองตัวไม่ต่างกันมากแล้วแต่ชอบครับ  รถไถซื้อมาแล้วต้องอยู่กับเราอีกนานมากๆ คิดดีๆ ครับ เราชอบตัวไหนไปขอลองขับดูครับ ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ
a-morn
*

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2016, 07:51:17 PM »

;Dผมขอแนะนำรถที่ใช้อยู่ปัจุบันที่บ้านเท่าที่เห็นนะครับที่บ้านผมใช้ยันม่า39แรงใช้งานมาประมาณ2ปีกว่าเป็นรถใหม่เท่าที่ใช้มาก็มีปัญหาเปลี่ยนซีลหล้อหน้า2ครั้งทั้งสองข้างตอนที่เปลี่ยนรถเอาไปรับจ้างก็เลยค่อนข้างทำงานหนักนอกนั้นก็ซ่อมบำรุงตามคู่มือที่บริษัทให้มาปรกติไม่มีปัญหาอะไรแต่เท่าที่ผมคุยกับคนที่เอารถผมไปรับจ้างเขาบอกข้อดีที่เห็นชัดเจนกับค่ายสีส้ม36ก็คือรถผมจะประหยัดน้ำมันกว่ามากเพราะคนขับผมก่อนที่จะมาขับรถผมเขาเคยอยู่กับสีส้มมาก่อนอีกอย่างที่เขาคุยให้ฟังถ้าเป็นงานเกี่ยวกับนาสีแดงจะดีกว่าแต่ถ้าเป็นงานสวนสีส้มดีกว่าแต่เท่าที่ผมซื้อมา2ปีกว่าก็ไม่น่ามีปัญหาอะไรส่วนเรื่องการซ่อมบำรุงถ้ามีคนที่ขับรถไถอยู่แถวใกล้ใกล้บ้านก็ให้เขาทำให้หรือไปที่ร้านซ่อมรถยนต์ก็ได้เขาสามารถซ่อมให้ได้ครับเพราะสีไหนถ้าหมดประกันแล้วเขาก็ไม่ค่อยเห็นความสำคัญเราเท่าไหร่หรอกครับถ้าโทรไปตามเวลารถเสียก็ต้องรอคิวอยู่ลำดับท้ายท้ายเขาต้องบริการรถที่อยู่ในประกันก่อนอย่างรถผมถ้าต้องการซ่อมด่วนก็ให้ช่างที่บริษัทนั้นแหละครับมาซ่อมให้แต่มานอกรอบวันหยุดเขาส่วนเรื่องสีไหนนาใช้ถ้าไม่เอาไปทำงานหามรุ่งหามค่ำบำรุงรักษาตามคู่มือที่บอกก็ทนทุกยี่ห้อแหละครับแนะนำเท่าที่รู้และเห็นครับไม่ใช่ผู้มีประสปการณ์อะไรนะครับ
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 06:23:49 AM »

ผมขอแนะนำ คู4018 ตัวใหม่ครับถ้าเงินถึง เขาเอาข้อเสียตัว36 ตัวเก่าไปปรับปรุงเยอะ ถ้าเงินไม่พอลองไปหาคู36SP ที่ค้างสต็อคยังขายไม่หมด น่าจะมีส่วนลดเยอะไม่ต่ำกว่า 5-6 หมื่น ถ้าเอามาทำนาหรือทำไร่ อย่าเอา รุ่นที่ต่ำกว่า 36 แรง เพราะต่ำกว่านี้แรงมันน้อย ทำงานช้า เหนื่อยเวลาเอามาดันดิน ผมเลือกจอนเดียร์45 ที่ราคาแพงกว่าคู47นิดหน่อย แต่ทำงานได้ไวกว่าในราคาที่ใกล้เคียงกัน ที่ผมไม่เอาคู36 เพราะไปลองยืมพ่อตามาใช้แล้วมันปรับที่นาไม่ได้ดังใจ (ผมเอามาปรับที่นาเป็นหลัก)แต่คู36 ไถและปั่นดินได้ไวคล่องตัวดีประหยัดน้ำมัน ส่วนยันมาร์ 39 เคยลองขับของน้า ผมไม่ชอบแขนควบคุมการยกไปมีดดันหน้า รอบเครื่องจัดกว่าคู36 การทำงานทั้งสองตัวไม่ต่างกันมากแล้วแต่ชอบครับ  รถไถซื้อมาแล้วต้องอยู่กับเราอีกนานมากๆ คิดดีๆ ครับ เราชอบตัวไหนไปขอลองขับดูครับ ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ

ส่วนตัวผม ... คอนเฟิร์มกับคอมเม้นท์นี้นะครับ 
Pun08
*

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 11:35:12 AM »

ส่วนตัวผม ... คอนเฟิร์มกับคอมเม้นท์นี้นะครับ 

ตามนี้เลยครับ  เคยคุยกับนายหน้าขายรถไถ ก็บอกแบบนี้แหละ 36 ข้อเสียแยะ  ของน้องใช้ตัว 50 แรง บ่นว่าลงนาชอบติดหล่ม ยังไงลองถามๆ คนที่ใช้แถวบ้านดูครับก่อนตัดสินใจ   

สวนเกษตรคุณยายอิ้ง
*

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2016, 06:18:15 PM »

ขอบคุณมากเลยครับ สำหรับทุกๆคำแนะนำ

ตกลงสั่ง L4018 ไปแล้วครับ 3608SP ร้านบอกไม่มีแล้วครับ แต่ก็คิดว่ารุ่นใหม่น่าจะปรับปรุงให้ดีกว่ารุ่นเดิมครับ
ส่วนราคาตั้งเพิ่มจากเดิม 30,000 แต่ทางร้านเค้าก็ลดราคาให้พอสมควรครับ ให้ของแถมด้วยครับ

ถ้าได้รถแล้วจะมาลงให้ดูกันนะครับ ยิ้ม

Liked By: vigo74
zuddum
*

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2016, 07:14:36 PM »

ยิ้ม  ยินดีกับรถใหม่ด้วย น่าจะใส่เครื่องยนต์4สูบให้ก็ไม่ใส่ ดันใส่3สูบให้ D1803 ; 1824cc 37.5 Hp@2700 rpm 

Liked By: farmer by finger
wut9/48
*

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2016, 08:22:20 PM »

ขอบคุณมากเลยครับ สำหรับทุกๆคำแนะนำ

ตกลงสั่ง L4018 ไปแล้วครับ 3608SP ร้านบอกไม่มีแล้วครับ แต่ก็คิดว่ารุ่นใหม่น่าจะปรับปรุงให้ดีกว่ารุ่นเดิมครับ
ส่วนราคาตั้งเพิ่มจากเดิม 30,000 แต่ทางร้านเค้าก็ลดราคาให้พอสมควรครับ ให้ของแถมด้วยครับ

ถ้าได้รถแล้วจะมาลงให้ดูกันนะครับ ยิ้ม

ขอทราบข้อมูลได้ไมครับ ราคารถไม่รวมอุปกรณ์ และรวมอุปกรณ์ โปรโมชั้นยังไงถามใว้เป็นข้อมูลครับ กำลังจะตัดสิ้นใจชื้อเหมือนกันครับ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์