หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับไก่ดำหน่อยครับ  (อ่าน 2381 ครั้ง)
dome_com
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 12, 2016, 09:04:21 AM »

:(อยากทราบว่าตัวผู้และตัวเมียเป็นสายพันธุ์อะไรครับ ว่านผู้รู้ช่วยบอกด้วยครับ

Liked By: sompol
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2016, 09:21:51 AM โดย dome_com » บันทึกการเข้า

bankrucom
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2016, 09:20:31 PM »

มองโกลเลียครับที่บ้านผมก็มีสีขนแบบนี้ครับ

Liked By: sompol
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2016, 09:34:24 PM โดย bankrucom » บันทึกการเข้า

นายประสงค์ จันทเมธิ ร้านบ้านครูคอม 91 หมู่ 5 บ้านโคกหนองแวง ต.นายูง อ.ศรีธาตุ จ.อุดรธานี 41230 โทร.0890915939
dome_com
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2016, 04:49:52 PM »

ขอบคุณมากครับ ตัวเมียก้อมงโกเลียใช่ไหมครับ ถามอีกอย่างครับตัวผู้มันขาขดงอเสียรูปเอาไปสมพันธุ์ได้ไหมลูกออกมาจะสืบทอดทางพันธุกรรมไหมขอบคุณครับ
bankrucom
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2016, 05:11:34 PM »

ขอบคุณมากครับ ตัวเมียก้อมงโกเลียใช่ไหมครับ ถามอีกอย่างครับตัวผู้มันขาขดงอเสียรูปเอาไปสมพันธุ์ได้ไหมลูกออกมาจะสืบทอดทางพันธุกรรมไหมขอบคุณครับ

ตัวเมียก็ใช่นะครับ รูปร่างตัวเมียคล้ายไก่พันธุ์ไข่ ตัวกลมป้อมขาสั้นครับ ปกติไก่ที่จะนำมาทำเป็นพ่อพันธุ์-แม่พันธุ์ จะต้องเลือกตัวที่สมบูรณ์แข็งแรงไม่พิการครับ ขาขดงอไม่ควรนำมาเป็นพ่อพันธุ์ครับลูกที่ออกมาอาจไม่สมบูรณ์

(ไก่ที่บ้านผมเป็นสายพันธุ์แท้จากบ้านลุงทิวาครับผม)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2016, 05:15:25 PM โดย bankrucom » บันทึกการเข้า

นายประสงค์ จันทเมธิ ร้านบ้านครูคอม 91 หมู่ 5 บ้านโคกหนองแวง ต.นายูง อ.ศรีธาตุ จ.อุดรธานี 41230 โทร.0890915939
dome_com
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2016, 12:06:03 PM »

ตัวเมียก็ใช่นะครับ รูปร่างตัวเมียคล้ายไก่พันธุ์ไข่ ตัวกลมป้อมขาสั้นครับ ปกติไก่ที่จะนำมาทำเป็นพ่อพันธุ์-แม่พันธุ์ จะต้องเลือกตัวที่สมบูรณ์แข็งแรงไม่พิการครับ ขาขดงอไม่ควรนำมาเป็นพ่อพันธุ์ครับลูกที่ออกมาอาจไม่สมบูรณ์

(ไก่ที่บ้านผมเป็นสายพันธุ์แท้จากบ้านลุงทิวาครับผม)

ถามอีกอย่างครับ มีวิธีแยกไหมครับ แตกต่างกันอย่างไร ระหว่างไก่เคยูภูพาน  ไก่มองโกเลีย(แท้)  และ ไก่ดำภูพาน แยกไม่ออกเลย งงบางทีเหมือนกันหมดเลยเช่นตัวสีขาวแยกแทบไม่ออก ยิ่งไปซื้อกับคนทั่วไปเขาจะบอกแค่ว่าไก่ดำครับ แต่ไม่รู้ว่าสายไหน ช่วยตอบอีกหน่อยครับ
bankrucom
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 05:41:05 PM »

สายพันธุ์ไก่ดำ “เคยู-ภูพาน” เป็นไก่ดำมองโกเลีย คัดเลือก DNA ขนสีขาว เนื้อดำ หนังดำ กระดูกดำ หงอนดำ มีลักษณะที่โดดเด่น แตกต่างจากไก่ดำที่เลี้ยงทั่วไป คือ เลี้ยงง่าย โตเร็ว ทนร้อน ทนโรค ทนสภาพแวดล้อม

ไก่ดำเคยู-ภูพาน ก็เป็นไก่ดำมองโกเลียครับ จึงทำให้ดูจากรูปร่างลักษณะค่อนข้างยาก เกิดจากการพัฒนาสายพันธุ์ให้ได้ลักษณะตรงกับความต้องการและสภาพภูมิอากาศของไทย

ส่วนไก่ดำภูพาน ลักษณะเหมือนไก่พื้นเมืองแตกต่างที่สีผิวครับออกดำเทา ฟักไข่เองเลี้ยงลูกเองได้ครับ

Liked By: คมสัญ

dome_com
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 04, 2016, 01:32:52 PM »

สายพันธุ์ไก่ดำ “เคยู-ภูพาน” เป็นไก่ดำมองโกเลีย คัดเลือก DNA ขนสีขาว เนื้อดำ หนังดำ กระดูกดำ หงอนดำ มีลักษณะที่โดดเด่น แตกต่างจากไก่ดำที่เลี้ยงทั่วไป คือ เลี้ยงง่าย โตเร็ว ทนร้อน ทนโรค ทนสภาพแวดล้อม

ไก่ดำเคยู-ภูพาน ก็เป็นไก่ดำมองโกเลียครับ จึงทำให้ดูจากรูปร่างลักษณะค่อนข้างยาก เกิดจากการพัฒนาสายพันธุ์ให้ได้ลักษณะตรงกับความต้องการและสภาพภูมิอากาศของไทย

ส่วนไก่ดำภูพาน ลักษณะเหมือนไก่พื้นเมืองแตกต่างที่สีผิวครับออกดำเทา ฟักไข่เองเลี้ยงลูกเองได้ครับ

ขอบคุณครับ
aihumlae7
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 10:23:12 AM »

น่าเลี้ยงมั้ยครับ

รับออกแบบลายสกรีนเสื้อ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์