หน้า: 1 2 3 [4]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอกล้าไม้ฟรี เจอดีเข้า ใครเคยโดนบ้าง  (อ่าน 21495 ครั้ง)
Ply
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2016, 12:44:58 PM »

ผมปลูกทุกปีช่วงหน้าฝนไปรับที่โคราชไม่เคยมีปัญหาครับ ที่สำคัญกล้าเขาแข็งแรงดีมากไม่ค่อยตาย
มาช่วยยืนยันครับ...ผมเคยไปขอรับมา 2-3 ครั้ง บริการดีมากๆ ทั้งเจ้าที่และคนงาน ขอชื่นชมครับ

พี่แสง
*

« ตอบ #49 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2016, 03:54:26 PM »

เคยขอกล้าไม้หลายหน่วย จำไมไ่ด้ว่าเคยเจออย่างพี่แสงหรือเปล่า
หลังๆซื้อเอาเพราะใจร้อน อยากได้ต้นโตหน่อย ขี้เกียจคอย

ขอสนับสนุนพี่แสง ใครเจอหน่วยไหนประมาณพระประแดงละก็แจ้งมาเลย
เราจะชวนกันไปดูงานเพื่อเล่าสู่กันฟัง ปากต่อปาก
หน่วยไหนบริการเข้าตากรรมการ เราจะชมออกสื่อ
หน่วยไหนมียึกยัก ออกสื่อเหมือนกัน

เวลาเรามี ใจเราก็มี ช่วยกันหน่อย

เข้าทางพี่เลยค่ะ  คือพี่แค้นใจมากที่เห็นเขาหัวโล้นเป็นแถบๆ เอาใกล้ๆเลยนะ เขาแผงม้า เมื่อสามสิบปีที่แล้วมันโล้นไม่มาก ชายแดนเขาใหญ่กรมตอไม้จ้างชาวบ้านเฝ้าป่า ป่าก็อยู่ดี ขับรถสายปักธงชัย ชาวบ้านยังเอาของป่ามากองขายริมทางเท้า หลังมาอีกยี่สอบปี ภูเขาหายไป มีคนพาพวกมันไถไปเรื่อยๆ ล่าสุดเมื่อปี2554จากบ้านพี่ชายที่ลูกหลานเคยเฝ้าป่า ตอนนี้ต้องไปเฝ้ารีสอร์ทแทน มันสร้างรีสอรท์บนเขาแผลม้า ภูเขาหัวโล้นไปทุกหย่อมหญ้า ต่อมาปี2558  กรมตอไม้สร้างตอไม้ไปทุกภู เกือบทุกจังหวัดที่มีภูเขามันเคยเขียวขจี ปัจจับันมันโล้นเลี่ยนเตียน แค้นใจจริงๆ
ปีที่ผ่านมาฝนแล้งแม้แต่บ่อบาดาลก็ดูดไม่มีน้ำ เราจึงรณรงค์ปลูกป่า
หัวหน้าสถานีเพาะพันธ์กล้าไม้ดีๆกันทุกคน
ถ้าเป็นหัวหน้าสถานีเพาะพันธ์ตัวจริงนะ คุณโทรไปเถอะ เขายินดีมากๆที่คุณติดต่อไปเพื่อขอรับกล้าไม้ บริการประทับใจ
มีของหรือไม่มีเขารู้หมดแหละ ถ้าเขารักงานของเขา พี่แสงรับประกันได้เลยว่า หัวหน้าสถานีนั้นๆ ยินดีและเต็มใจบริการ เพราะเขาก็ต้องนำส่งผลงานของเขาด้วย ช่วยชาติปลูกป่าด้วย  แต่ที่มันเลวน่ะบางคนเท่านั้น  และที่มีปัญหาส่วนมากคือ หัวหน้าสถานีให้ลูกน้องคอยบริการแทน ตัวเองอยู่ไหนไม่รู้

ถ้าสถานีไหนมันบกพร่อง ช่วยบอกมาค่ะพี่แสงอยากไปเที่ยวชม แบบน้องว่าแหละ ทำดีเราจะชื่นชมทำไม่ดี ต้องจัดหนักค่ะ มีหลายสถานีเข้ามาอ่านนะคะ แต่ไม่เปิดเผยตัว

Liked By: crz, mawmeaw, somman, wa04, wanvan987
rosemary
*

« ตอบ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2019, 02:10:26 PM »

พี่แสงคะ
เพิ่งได้เข้ามาอ่านวันนี้ วันทนี(นครนายก)ตัวดีเลย เมื่อปีที่แล้ว โทรไปถามเรื่องทางไปสถานีเพาะชำฯ และจะขอกล้าไม้ไปปลูกที่สวน ขับรถไปอยู่ใกล้ ๆ แถวนั้นแล้ว หล่อนบอกไม่มีไม่แจกคนที่อยู่ที่อื่น จะแจกเฉพาะคนนครนายกเท่านั้น จะเอาไปขายหล่ะซี เรางงค่ะ จิตอกุศลเช่นนี้ พออ่านเรื่องที่พี่แสงเขียน และกล่าวถึงชื่อนี้ เลยต้องเข้าร่วมสนทนาด้วยค่ะ ไม่แน่ใจว่าหล่อนยังมีชีวิตอยู่ดีหรือไม่..
chanyuth
*

« ตอบ #51 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2019, 10:45:30 AM »

ที่ทุ่งโพธิ์ ปราจีนบุรี ผมไปขอรับตั้งแต่เดือน มิ.ย. ๖๒ จนท. บอกว่าเริ่มแจกเดือน ก.ค. ๖๒ ผมไปอีกที เดือน ก.ค. ๖๒ บอกว่ายังไม่เปิดให้รับ พอไปช่วงปลายเดือนบอกหมดแล้ว ผมว่าการบริการแย่ครับ แต่พวกนายทุนใหญ่ในพื้นที่ผมเห็นบริการดี เลยต้องซื้อมาปลูกเองครับ
พี่แสง
*

« ตอบ #52 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2019, 05:26:50 PM »

พี่แสงคะ
เพิ่งได้เข้ามาอ่านวันนี้ วันทนี(นครนายก)ตัวดีเลย เมื่อปีที่แล้ว โทรไปถามเรื่องทางไปสถานีเพาะชำฯ และจะขอกล้าไม้ไปปลูกที่สวน ขับรถไปอยู่ใกล้ ๆ แถวนั้นแล้ว หล่อนบอกไม่มีไม่แจกคนที่อยู่ที่อื่น จะแจกเฉพาะคนนครนายกเท่านั้น จะเอาไปขายหล่ะซี เรางงค่ะ จิตอกุศลเช่นนี้ พออ่านเรื่องที่พี่แสงเขียน และกล่าวถึงชื่อนี้ เลยต้องเข้าร่วมสนทนาด้วยค่ะ ไม่แน่ใจว่าหล่อนยังมีชีวิตอยู่ดีหรือไม่..

คนนี้เขามีปัญหากับคนงานด้วยกัน แย่งตำแหน่งกันหัวหน้ารักคนนี้มาก ปรับตำแหน่งคนมามาคุมพันธ์ไม้จากคนสวนมาเป็นคนคุมพันธ์ไม้ คอยรับโทศัพท์ คอยต่อว่าคนที่เอาต้นไม้ไปปลูก ตอนแรกไปเอาไม้ต้อนรับดีมาก มีค่าถุงด้วยนะ กุลีกุจอ  ถ้าไม่จ่ายค่าถุงหน้าคว่ำเป็นตะหวักตะบวยทีเดียว พูดจาสุนัขไม่รับประทาน
และหล่อนยังไม่ตาย

Liked By: wanvan987
พี่แสง
*

« ตอบ #53 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2019, 05:30:50 PM »

ที่ทุ่งโพธิ์ ปราจีนบุรี ผมไปขอรับตั้งแต่เดือน มิ.ย. ๖๒ จนท. บอกว่าเริ่มแจกเดือน ก.ค. ๖๒ ผมไปอีกที เดือน ก.ค. ๖๒ บอกว่ายังไม่เปิดให้รับ พอไปช่วงปลายเดือนบอกหมดแล้ว ผมว่าการบริการแย่ครับ แต่พวกนายทุนใหญ่ในพื้นที่ผมเห็นบริการดี เลยต้องซื้อมาปลูกเองครับ

ปราจีนบุรี ฉะเชิงเทรา นครนายก เป็นแหล่งพันธ์ไม้ชนิดดี พื้นที่ร้อนชื้น ฝนตกทั้งปี การเพาะปลูกเมล็ดไม้ป่าไม้ผลดีมาก และแถวนี้เป็นแหล่งขายกล้าไม้
ถ้าของหมดแปลว่า เจ้าของสวนต่างๆจองไว้หมดแล้ว  เขาซื้อขายกันเป็นคันรถเลยค่ะ รถที่มาขนนี่หกล้อทีเดียว  แบบเงินรัฐขายเอาเข้ากระเป๋า ถ้าคุณไปรับที่ทุ่งโพธิ์จริงในระยะเวลาที่กำหนดแล้วเขาบอกปัด โทรหาหัวหน้าหน่วยเลยค่ะ  ต้นไม้มีเป็นหมื่นต้นนะ ใครจะเอาไปปลูกที่ไหนหมด

viras2
*

« ตอบ #54 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2019, 09:43:18 AM »

หากไม่ทำให้เป็นกรณีตัวอย่าง จนท. พวกนี้ไม่กลัวกันหรอก โดยเฉพาะ จนท. ระดับผู้ปฏิบัติ (ส่วนมากจะเป็นลูกจ้าง/พนักงานราชการ) ไม่ใช่ข้าราชการ ผู้ที่เป็นข้าราชการจะไม่ทำกันเพราะมันมีความเสี่ยงไม่คุ้มค่ากับเงินที่จะได้ ระดับพัน ระดับหมื่น

การร้องเรียน ถ้าโทรศัพท์ไปบอกหัวหน้าศูนย์ที ก็กำชับลูกน้องที ไม่เกิดประโยชน์อะไร ที่สำคัญมันไม่มีหลักฐานในการร้องเรียน  หากทุกท่านที่เจอปัญหาแบบนี้มันมีช่องทาง ดังนี้

ให้ทำเป็นหนังสือร้องเรียนเป็นลายลักษณ์อักษร (รัรองหนังสือของท่านจะไม่สูญหายไปไหน และจะต้องมีหนังสือจากหน่วยงานนั้นๆ แจ้งตอบกลับมาอย่างเป็นทางการ)
1. ร้องไปที่ผู้ว่าราชการจังหวัด (ในฐานะผู้บังคับบัญชาที่ได้รับมอบอำนาจจาก กรม กระทรวง ของทุกกระทรวง ที่มีหน่วยงานในจังหวัดนั้นๆ)
2. หน่วยเหนือขึ้นไปของศูนย์เพาะกล้าไม้นั้นๆ (ต้นสังกัด) เช่น กรมวิชาการเกษตร กรมป่าไม้ กรมอุทยานและพันธุ์พืช แล้วแต่ว่าจะสังกัดหน่วยงานไหน
3. ปลัดกระทรวง หรือ รัฐมนตรี เจ้าสังกัด

รับรองว่าเต้นเป็นเจ้าเข้า และอาจถูกตั้งกรรมการสอบสวนเอาผิดทั้งวินัย อาญา เข้าข่ายละเว้นตาม ม. 157
chanyuth
*

« ตอบ #55 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2019, 01:05:28 PM »

ไปมาแล้ว 3 รอบ ยังไม่ได้ ผมซื้อปลูกเองแล้วครับ ซื้อแล้วปลูกที่ดินเราเองสบายใจกว่าครับ ยังงัยก็เป็นผลประโยชน์ของเรา
laihan
*

« ตอบ #56 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2019, 07:10:14 AM »

มาแจ้งผลการขอกล้าไม้อีกคนค่ะ เมื่อวาน7/8/62ไปติดต่อที่ศูนย์เพาะพันธุ์ฯเพราะได้ไปลงชื่อจองไว้เมื่อเดือนที่แล้ว
 ได้รับคำตอบว่ากล้าไม้ที่เตรียมแจกปีนี้จะเตรียมให้หน่วยงานราชการรับไปปลูกก่อน ส่วนของประชาชนให้รอถ้ากล้าไม้
  เหลือแล้วจะติดต่อให้มารับในภายหลัง เจ้าหน้าที่น่ารักมากบอกว่าอยากแจกแต่หน่วยเหนือขึ้นไปบอกให้ชลอไว้ก่อน 555 จบข่าว

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳
Maggie
*

« ตอบ #57 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2019, 08:00:28 AM »

หาเก็บเมล็ดมาเพาะเองดีกว่าค่ะ ตามสวนสาธารณะ หรือข้างถนนมีเยอะแยะมากมาย แต่จะไม่มีครบทุกอย่าง เพราะไม้บางอย่างขึ้นเฉพาะบางพื้นที่
พี่แสง
*

« ตอบ #58 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 01:24:01 PM »

หาเก็บเมล็ดมาเพาะเองดีกว่าค่ะ ตามสวนสาธารณะ หรือข้างถนนมีเยอะแยะมากมาย แต่จะไม่มีครบทุกอย่าง เพราะไม้บางอย่างขึ้นเฉพาะบางพื้นที่

สวนพี่แยะเลย สะเดา กระถิน แต่พี่อยากได้พยุงพยอมจำปา เขาไม่ให้ค่ะ เพราะพ่อค้าแม่ค้ามาจองไว้หมด  พวกไม้ตระกูลจัน ยกเว้นอินจันนะ หายากมาก
ส่วนไม้ทางใต้ ยิ่งหาไม่มีค่ะ

Liked By: laihan, wanvan987
พี่แสง
*

« ตอบ #59 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 01:26:41 PM »

มาแจ้งผลการขอกล้าไม้อีกคนค่ะ เมื่อวาน7/8/62ไปติดต่อที่ศูนย์เพาะพันธุ์ฯเพราะได้ไปลงชื่อจองไว้เมื่อเดือนที่แล้ว
 ได้รับคำตอบว่ากล้าไม้ที่เตรียมแจกปีนี้จะเตรียมให้หน่วยงานราชการรับไปปลูกก่อน ส่วนของประชาชนให้รอถ้ากล้าไม้
  เหลือแล้วจะติดต่อให้มารับในภายหลัง เจ้าหน้าที่น่ารักมากบอกว่าอยากแจกแต่หน่วยเหนือขึ้นไปบอกให้ชลอไว้ก่อน 555 จบข่าว

รู้หรือปล่าวคะว่า ไอ้หน่วยเหนอสากกะเบือที่เขาว่าน่ะ ครือใคร   มันพวกประมูลงานปลูกต้นไม้ให้ส่วนราชการ อบต เทศบาล งบรัฐขัดให้คราวละหลายล้าน
เกินสิบล้านก็มี  ถ้าบอกชื่อไปนะ มันต้องเอาปืนมายิงหัวพี่แน่ๆค่ะ5555หัวเราะแบบเครียด

Liked By: laihan, wanvan987
deemeechai
*

« ตอบ #60 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 01:34:10 PM »

ต้นไม้ในสวนผมแทบทุกต้นใช้เงินซื้อเกือบทั้งหมด มีเพาะเองนิดหน่อย  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Ply
*

« ตอบ #61 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2019, 11:07:08 AM »

เพาะเองได้ เพาะเองดีกว่าครับ ปีนี้ผมไปขอที่ศูนย์ฯ โคราช แค่วันแรกวันเดียวที่เปิดจอง เจอไป 3,000 คิว ระทมเลยครับ ตอนนี้ก็พยายามหาเมล็ดไม้ที่ต้องการมาเพาะเอง เอาเท่าที่เราหาได้ครับ....ปีหน้าค่อยว่ากันใหม่เนอะ..... ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 2 3 [4]   ขึ้นบน
  พิมพ์