ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำต้องการแยกที่ดินออกจากของคนอื่น  (อ่าน 942 ครั้ง)
k.pi
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 11:05:10 AM »

ที่ดินพี่สาวและเพื่อนบ้าน หลายราย ไปรวมอยู่โฉนดของนายก. ผู้ที่ไม่ใช่เจ้าของ (เฉพาะของพี่สาวครอบครองมา 16 ปี)

ทั้งนี้ได้พูดคุยกับเจ้าของโฉนดแล้ว เจ้าของโฉนด บอกไม่มีปัญหาอะไร แต่พี่สาวกลัวจะมีปัญหาภายหลัง  อาจเป็นรุ่นลูก หรือ หลาน

จึงอยากจะแยกออกมาให้ถูกต้อง

ทั้งนี้ได้ไปแจ้งเรื่องกับเจ้าหน้าที่ที่ดินจังหวัดแล้ว ทางเจ้าหน้าที่บอกปัด  และบอกว่าตอนมาวัดและสอบสิทธิ์ ไม่มีใครแย้ง

ในตอนนั้นพี่สาวไม่อยู่บ้าน มีแต่คุณตา คุณยายอยู่บ้าน  คุณตาคุณยายบอก เห็นมีคนมาชี้ ๆ เข้าใจว่ามาซื้อต้นยูคา ก็ไม่ได้สงสัยอะไร

ประกอบกับตอนนี้ผู้ใหญ่บ้านคนเดิม เสียชีวิตไปแล้ว จึงไม่ทราบแน่ชัดว่ามีการแจ้งล่วงหน้าก่อนมาวัดหรือเปล่า

จริงๆ ดิฉันก็สงสัยนะว่า  นายก.ทั้ง ๆ ที่รู้ว่าไม่ใช่ที่ ทำมัยไม่ปฏิเสธไปว่าไม่ใช่ที่ตัว แล้วมาพูดภายหลังว่าไม่มีปัญหาอะไร

อยากถามผู้รู้ ว่าต้องทำอย่างไรถ้าต้องการแยกที่ออกมา

ขอบคุณคะ

K.pi

พี่แสง
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2016, 11:19:01 AM »

มีใบครอบครองก่อนออกโฉนดมั้ย 
เขาไปทำการรังวัดออกโฉนด ทุกคนที่เป็นเจ้าของที่ปล่อยให้เขาทำเองสิทธิ์ก้เป็นของเขา ตายายเห็นเขามาชี้ๆ จะถามสักคำก็ไม่ถาม
ที่ดินมีโฉนดแล้วต้องให้เจ้าของที่ไปทำการรังวัดแบ่งแยกให้แบบด่วนๆ อันแรกเลยเตรียมเสียเงิน อันที่สอง เขาจะยอมไปทำการแบ่งแยกให้เรามั้ย อันนี้เเหละปัญหาละ
k.pi
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2016, 09:57:58 AM »

มีใบครอบครองก่อนออกโฉนดมั้ย 
เขาไปทำการรังวัดออกโฉนด ทุกคนที่เป็นเจ้าของที่ปล่อยให้เขาทำเองสิทธิ์ก้เป็นของเขา ตายายเห็นเขามาชี้ๆ จะถามสักคำก็ไม่ถาม
ที่ดินมีโฉนดแล้วต้องให้เจ้าของที่ไปทำการรังวัดแบ่งแยกให้แบบด่วนๆ อันแรกเลยเตรียมเสียเงิน อันที่สอง เขาจะยอมไปทำการแบ่งแยกให้เรามั้ย อันนี้เเหละปัญหาละ

กับเจ้าของที่ไม่มีปัญหาเลยพี่แสง แต่คนที่มีปัญหาคือเจ้าหน้าที่
บอกว่าในตอนที่มาวัดไม่มีใครแย้ง อันนี้หนูว่าเจ้าหน้าที่กับเจ้าของโฉนดผิดนะ
แสดงว่าเค้าต้องการให้เราเรียกตัวมาทำรังวัด  ต้องการเงิน 
พี่แสงพอจะทราบเรื่องค่าใช้จ่ายมั๊ยค่ะ
ต้องปรึกษากับเพื่อนบ้านก่อน 7รายด้วยกันค่ะ ว่าเค้าพร้อมจะจ่ายเงินกันมั๊ย
หรือถ้าคนอื่นติดปัญหา ของพี่สาวหนูสามารถขอแยกคนเดียวได้ใช่มั๊ยค่ะ

K.pi
พี่แสง
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2016, 02:32:08 PM »

เรียกใหม่ดีกว่า เดี๋ยวจะงง

เจ้าของโฉนดที่ดิน  คือผู้มีชื่อในโฉนด นส4จ หรือ นส3  นส3จ  ครุฑแดงครุฑเขียวก็ไม่รู้ เอาเป็นว่าโฉนดนี้ สามารถซื้อขายได้จ่ายโอนย้ายชื่อได้ละกันนะคะ
พี่จะเรียกรายนี้ว่า "เจ้าของโฉนด"
พี่สาวหรือเพื่อนบ้าน ที่ครอบครองที่ดิน ทำมาหากินในที่ดินผืนนี้ เรียกว่า "เจ้าของที่ดินทำกิน"

ไปโทษกรมที่ดินไม่ได้ค่ะ ก่อนวันรังวัดที่ดินเพื่อออกโฉนด กรมที่ดิน ควรจะมีหนังสือถึงเจ้าของโฉนดที่ดิน ข้างเคียงให้มาดูแลการรังวัด ถ้าไม่มาก็ เขาทำไปฝ่ายเดียว ที่ได้เท่าเดิมหรือหายไปหลายไร่ก็ไปว่าเขาไม่ได้  พี่จะถามว่า มีใครรู้เรื่องนี้ไม๊คะ หนังสือครอบครองที่ดินทำกินมีมั้ยคะ ถ้ามี ทำไมเจ้าของที่ดินไม่รู้เรื่อง

ต่อมา ทำไมเจ้าของโฉนด จึงไปทำการรังวัดออกโฉนดในชื่อของเขาโดยที่ไม่มีสิทธิ์  พนักงานที่ดิน มาทำการรังวัดที่ เขาต้องมีกำหนดวันเวลาที่แน่นอน ก่อนทำการรังวัดอย่างน้อยสามสิบวัน  เจ้าของที่ดินทำกินไม่มีรายใดมาแย้งเลยสักคน เขาพูดถูกต้องค่ะเขาไม่ผิด  แต่คนไปขอออกโฉนดผิดเต็มๆ

ต่อมา
การจะไปขอทำการรังวัดแบ่งโฉนดใหม่  ในทางปฏิบัติแล้ว เขาไม่ได้ต้องการเงินหรือต้องการให้เราเรียกตัวเขามาทำเพื่อต้องการเงิน  กรมที่ดินมีระเบียบของกรมอยู่  ผู้ที่ต้องการรังวัดที่ดินเพื่อแบ่งโฉนด เจ้าของโฉนดต้องต้องนำเอกสารหลักฐานส่วนตัวเช่น บัตรประชาชน โฉนดตัวจริง ไปยื่นเรื่องขอแบ่งแยกโฉนด
การขอแบ่งแยกโฉนดนี้ จะมีค่าปักหมุด ค่าแรงงานค่าอะไรต่อมิอะไรจิปาฐะ  แล้วแต่จำนวนที่ดินจะเอากี่โฉนด สมมุติว่า ต้องการแบ่งออกสามแปลง จะมีค่าธรรมเนียม150บาท(อันนี้จำคร่าวๆนะ อาจจะสามร้อยห้าร้อยแต่มีใบเสร็จออกให้)ค่าอะไรบ้างเขาจะคิดแยกรายการให้เราเสร็จประมาณ สามพัน ห้าพัน หรือแแปดพัน หรือเก้าพันซึ่งเงินที่จะต้องจ่ายนี้ เขาจะแจ้งเราให้ไปเสียเงินที่ช่องจ่ายเงิน
เมื่อจ่ายเงินตรงนี้แล้ว เขาก็ให้เราไปพบเจ้าหน้าที่แผนกรังวัด  นัดวันรังวัดที่ดินเพื่อแบ่งโฉนด แยกโฉนดออกมาแล้วโฉนดก็ยังเป็นของเจ้าของเดิมอยู่นะคะ
ต่อมา เมื่อโฉนดใบใหม่ออกมาแล้ว ก็ต้องอัญเชิญเจ้าของโฉนดไปทำการโอนให้เรา อีกทีหนึ่ง  ตอนนี้ละเสียเงินอีกรอบ ค่าภาษี ค่าอากร ค่าซื้อขาย เขาจะยกให้เราฟรีๆ ทำได้ไม๊ ต้องถามเป็นรายๆไปค่ะ  ค่าภาษีโอนนี่เป็นเงินเท่าไหร่ ทางกรมที่ดินเขาจะประเมินราคาที่ดินให้เราเสร็จสรรพว่า ที่ดินแปลงนี้ ราคาประเมินไร่ละกี่บาท ภาษีร้อยละสองบาทห้าสิบ สามบาท สามบาทห้าสิบ จำไม่ได้ละ ถ้าโฉนดออกใหม่ไม่ถึงห้าปี มีเสียภาษีพิเศษอีก ร้อยละเจ็ดหรือไงนี้แหละ ต้องถามเขาดู เสียแน่ๆตามกฏหมายกำหนดค่ะ
ถ้ารายอื่นไม่ไปที่ดินก็ตกเป็นของเจ้าของโฉนดไปในระยะเวลาสิบปี แย้งไม่ได้  เขาครอบครองโดยสุจริตค่ะ
คุณขอแยกเฉพาะส่วนของตัวเองก็ได้ค่ะ มีกี่ไร่ก็ว่าไป  จ่ายเงินคนเดียว เจ้าของโฉนดยินดีไปทำให้ก็ต้องขอบคุณเขาให้มากๆ

Liked By: weekra73
k.pi
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 11:59:19 AM »

เรียกใหม่ดีกว่า เดี๋ยวจะงง

เจ้าของโฉนดที่ดิน  คือผู้มีชื่อในโฉนด นส4จ หรือ นส3  นส3จ  ครุฑแดงครุฑเขียวก็ไม่รู้ เอาเป็นว่าโฉนดนี้ สามารถซื้อขายได้จ่ายโอนย้ายชื่อได้ละกันนะคะ
พี่จะเรียกรายนี้ว่า "เจ้าของโฉนด"
พี่สาวหรือเพื่อนบ้าน ที่ครอบครองที่ดิน ทำมาหากินในที่ดินผืนนี้ เรียกว่า "เจ้าของที่ดินทำกิน"

ไปโทษกรมที่ดินไม่ได้ค่ะ ก่อนวันรังวัดที่ดินเพื่อออกโฉนด กรมที่ดิน ควรจะมีหนังสือถึงเจ้าของโฉนดที่ดิน ข้างเคียงให้มาดูแลการรังวัด ถ้าไม่มาก็ เขาทำไปฝ่ายเดียว ที่ได้เท่าเดิมหรือหายไปหลายไร่ก็ไปว่าเขาไม่ได้  พี่จะถามว่า มีใครรู้เรื่องนี้ไม๊คะ หนังสือครอบครองที่ดินทำกินมีมั้ยคะ ถ้ามี ทำไมเจ้าของที่ดินไม่รู้เรื่อง

ต่อมา ทำไมเจ้าของโฉนด จึงไปทำการรังวัดออกโฉนดในชื่อของเขาโดยที่ไม่มีสิทธิ์  พนักงานที่ดิน มาทำการรังวัดที่ เขาต้องมีกำหนดวันเวลาที่แน่นอน ก่อนทำการรังวัดอย่างน้อยสามสิบวัน  เจ้าของที่ดินทำกินไม่มีรายใดมาแย้งเลยสักคน เขาพูดถูกต้องค่ะเขาไม่ผิด  แต่คนไปขอออกโฉนดผิดเต็มๆ

ต่อมา
การจะไปขอทำการรังวัดแบ่งโฉนดใหม่  ในทางปฏิบัติแล้ว เขาไม่ได้ต้องการเงินหรือต้องการให้เราเรียกตัวเขามาทำเพื่อต้องการเงิน  กรมที่ดินมีระเบียบของกรมอยู่  ผู้ที่ต้องการรังวัดที่ดินเพื่อแบ่งโฉนด เจ้าของโฉนดต้องต้องนำเอกสารหลักฐานส่วนตัวเช่น บัตรประชาชน โฉนดตัวจริง ไปยื่นเรื่องขอแบ่งแยกโฉนด
การขอแบ่งแยกโฉนดนี้ จะมีค่าปักหมุด ค่าแรงงานค่าอะไรต่อมิอะไรจิปาฐะ  แล้วแต่จำนวนที่ดินจะเอากี่โฉนด สมมุติว่า ต้องการแบ่งออกสามแปลง จะมีค่าธรรมเนียม150บาท(อันนี้จำคร่าวๆนะ อาจจะสามร้อยห้าร้อยแต่มีใบเสร็จออกให้)ค่าอะไรบ้างเขาจะคิดแยกรายการให้เราเสร็จประมาณ สามพัน ห้าพัน หรือแแปดพัน หรือเก้าพันซึ่งเงินที่จะต้องจ่ายนี้ เขาจะแจ้งเราให้ไปเสียเงินที่ช่องจ่ายเงิน
เมื่อจ่ายเงินตรงนี้แล้ว เขาก็ให้เราไปพบเจ้าหน้าที่แผนกรังวัด  นัดวันรังวัดที่ดินเพื่อแบ่งโฉนด แยกโฉนดออกมาแล้วโฉนดก็ยังเป็นของเจ้าของเดิมอยู่นะคะ
ต่อมา เมื่อโฉนดใบใหม่ออกมาแล้ว ก็ต้องอัญเชิญเจ้าของโฉนดไปทำการโอนให้เรา อีกทีหนึ่ง  ตอนนี้ละเสียเงินอีกรอบ ค่าภาษี ค่าอากร ค่าซื้อขาย เขาจะยกให้เราฟรีๆ ทำได้ไม๊ ต้องถามเป็นรายๆไปค่ะ  ค่าภาษีโอนนี่เป็นเงินเท่าไหร่ ทางกรมที่ดินเขาจะประเมินราคาที่ดินให้เราเสร็จสรรพว่า ที่ดินแปลงนี้ ราคาประเมินไร่ละกี่บาท ภาษีร้อยละสองบาทห้าสิบ สามบาท สามบาทห้าสิบ จำไม่ได้ละ ถ้าโฉนดออกใหม่ไม่ถึงห้าปี มีเสียภาษีพิเศษอีก ร้อยละเจ็ดหรือไงนี้แหละ ต้องถามเขาดู เสียแน่ๆตามกฏหมายกำหนดค่ะ
ถ้ารายอื่นไม่ไปที่ดินก็ตกเป็นของเจ้าของโฉนดไปในระยะเวลาสิบปี แย้งไม่ได้  เขาครอบครองโดยสุจริตค่ะ
คุณขอแยกเฉพาะส่วนของตัวเองก็ได้ค่ะ มีกี่ไร่ก็ว่าไป  จ่ายเงินคนเดียว เจ้าของโฉนดยินดีไปทำให้ก็ต้องขอบคุณเขาให้มากๆ

ค่ะพี่แสง pi.เคลียร์เลยค่ะพี่
เป็นนส4จ หรือ นส3  นส3จ  ครุฑแดงครุฑ อันนี้ไม่ทราบเลยพี่แสงว่ามันเป็นอะไรกันมาก่อน pi.นี่ไม่รู้ว่าเป็นอะไรก็เลยถามเขาไม่ถูก
แต่ถ้าแยกได้ก็สบายใจค่ะพี่ อื่นๆให้เขาไปจัดการกันเอง
ขอบคุณมากค่ะพี่

Liked By: พี่แสง

K.pi
พี่แสง
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2016, 03:55:58 PM »

พี่จะเล่าเรื่องการแบ่งโฉนดให้ฟังเรื่องนึง 
ที่ดิน กรุงเทพไม่ค่อยมีปัญหาค่ะ โดนร้องเรียนง่าย โดนตรวจสอบง่าย แต่ที่ต่างจังหวัด ยังเป็นแดนสนธยาอยู่

ไปทำเรื่องรังวัดแบ่งโฉนด ทำเรื่องจ่ายเงินแล้ว ได้ใบนัดมาแล้ว เขาระบุว่าอีกห้าเดือน วันที่ตามระบุนัดรังวัด ชื่อช่างรังวัดชื่อหัวหน้าส่วนงานมีครบ
รอจนถึงวันนัดโทรหาไปเถอะเบอร์ช่างรังวัดน่ะ โทรไม่ติดหรอก  จนอีกครึ่งชั่วโมงนั่นแหละ มีคนโทรมาบอกว่า จะไปรังวัดที่ดินนะ อาจสายหน่อย นัดเก้าโมงเช้ามาสัก11โมง
พอมาถึงก็ต่อว่า ว่า โทรไปเป็นสิบๆรอบทำไมไม่ตอบกลับ ส่งข้อความไปก็ไม่ตอบ  เขาบอกว่า คนนั้นย้ายไปแล้ว หัวหน้าก็ย้ายไปแล้ว ผมมาแทน
ก็ถามเค้าว่ามาสายแบบนี้จะทำเสร็จไหมวันนี้ เขาบอกว่าเสร็จคับๆๆๆพี่ใจเย็นๆวันนี้จะทำให้เรียบร้อยเลย ถ้าไม่เสร็จจะอยู่ถึงสองทุ่มเลยเอ้า แน่นะพี่ถาม เค้าบอกว่าแน่ ต้องเสร็จๆๆ
เขาให้เดินนำรังวัด ก็ชี้แนวให้ดูว่าแนวรั้วปูนโน่นนไม่ต้องชี้นำ ไปด้านริมรั้วมาฟากนี้ก่อน พี่ชี้ เขาบอกว่าไม่ได้ต้องวัดหมด ฉิบหายเลย ที่ตั้ง25ไร่ มันจะเดินวัดเนี่ยนะ ไปลากตรงโน้นไปชี้ตรงนี้ ปวดขาไม่เดินละ  เจ้าตัวหัวหน้าช่างรังวัดก็มานั่งข้างๆละ เอาเอกสารมากางแล้วบอกว่า เนี่ยเอกสารไปขอไม่ถูกนะ พี่บอกให้นำรังวัดพี่ก็ต้องนำรังวัด จะมาให้ผมทำเองไม่ได้ต้องไปแก้เอกสารมาใหม่ คราวนี้ละพี่เสียอีกเป็นหมื่น  แล้วไง พี่เหล่ตามองมันละ
ต้องแก้เอกสารใหม่คับ เพราะทำเรื่องขอมาไม่ถูก  อ้าววว เหรออ ฉันทำไม่ถูกเหรอเนี่ย งั้นไม่เป็นไร เวลาฉันมีแยะ ฉันขอเวลาขับรถไปกรมที่ดินไปจัดการกับคนทำเอกสารหน่อยนะ  จะด่าให้เละสำนักงานกรมที่ดินเลย ฉันพูดรู้เรื่องแล้ว แล้วเขาบอกมายังงี้ได้ยังไง
โอ๊ยยพี่ไม่ต้องไปว่าเขานะ เดี๋ยวผมจะจัดการแก้เอกสารให้พี่ให้เรียบร้อยทุกอย่างเลย พี่ไม่ต้องไปเอง ผมทำให้ได้  มันรีบพูดว่ามันจะทำให้งี้งั้น
ไม่ได้ๆๆๆ เขาทำเอกสารไม่ถูกต้อง ก่อนเสียเงินค่ารังวัดปักหมุด ฉันถามทุกอย่าง ระบุทุกรายการ แล้วมาทำผิดฉันเสียเวลา พี่รีบลุกทำท่าจะเดินไปที่รถ
มันลุกมั่งบอกว่าพี่ครับ ใจเย็นๆครับ เดี๋ยวผมเคลียร์ให้ ผมจะทำให้เสร็จเรียบร้อยในวันนี้เลยครับ มืดค่ำดึกดื่นก็จะทำให้ไม่เรียกร้องอะไรเลยครับ
พี่ไม่ต้องไปว่าพวกเขานะ เดี๋ยวผมแก้ไขให้จะได้เสร็จๆ
บ่ายสองกว่ายังไม่เสร็จ  สี่โมงเย็นยังไม่เสร็จ แดดก็ร้อน  มันเดินมาหาอีกละ
พี่ครับคนงานเดินจนล้า สงสัยจะมืดแน่ๆเลยอยากให้เสร็จวันนี้หรือมาต่อพรุ่งนี้
มันต้องมาขอค่าข้าวต้มแน่ๆเลย มันรู้ว่าเราอยู่กรุงเทพ  ถ้าพรุ่งนี้ก็มาใหม่อีกรอบ แต่เราต้องใจแข็งเข้าไว้ บอกมันไปว่า ไหนเธอบอกว่า สองทุ่มก็จะอยู่ให้ถึงจะทำให้เสร็จไง เลี้ยงข้าวกลางวันไปแล้วนะ
เอาให้เสร็จงานเลยเถอะพี่ เดี๋ยวผมให้คนงานรีบขุด มันยืนมองทำหน้าสองห้อย  บอกตามตรงอยากดีดมันไปสักผาง ที่แปลงนี้พอห้าโมงเย็นยุงมันจะเริ่มมาเป็นฝูง ยืนไม่ติดทีเดียว
เหลืออีกกี่หมุด ถามมันไปงั้น มันบอกว่า โน่นนทั้งแถบยังไม่ได้ปักหมุดเลยครับ  แล้วมันก็ตะโกนถามว่าลุงๆๆครับเหลือกี่จุด ตาลุงนั่นก็ชี้มือชี้ไม้ไรไม่รู้แล้วมันก็สรุปว่า เหลือหลายจุดเลยนะ เอาเสร็จเลยไม๊พี่แล้วแต่จะให้  อ่ะหลุดมาแระกุนึกแล้ววววว
จะห้าโมงเย็นละ ฝูงยุงบินประจันบานเริ่มมา  สุดท้ายตัดใจบอกว่าให้เบี้ยเลี้ยงคนละสองร้อย มันบอกว่าน้อยจังเลยครับ  สุดท้ายต้องหนีไปนั่งในรถยืนไม่ไหว บอกมันทำให้เสร็จภายในครึ่งชั่วโมง มันได้ไปสองพัน
k.pi
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 10:49:32 AM »

ขอบคุณมากเลยค่ะพี่แสง  ขอเก็บไปไว้ใช้บ้างนะค่ะพี่
จริงpiก็ไม่เข้าใจพี่สาวนะ บอกให้โยนเรื่องมาทางนี้จะตามให้เอง ไม่รู้กลัวอะไร
ความกลัวทำให้ปัญหาคาใจ นี่คือครั้งที่2ค่ะพี่แสงที่พี่สาวโดน
ครั้งแรกนี่ กับเพื่อนบ้าน โฉนดออกมาแล้ว รุ่นพ่อแม่ ไม่มีปัญหาอะไร
พอพ่อแม่ข้างบ้านตายหมด เจ้าหลักที่ปักไว้อันสุดท้ายล้ม มันถูกดึงออกไป
พอมารุ่นลูกข้างบ้านก็มาเถียงเอา ไม่ลืมหูลืมตา พี่สาวบอกไปเอาโฉนดมากาง เค้าวัดกันตอนพ่อ แม่คุณยังอยู่ สอบพร้อมกัน วัดพร้อมกัน
piก็ถามจะฟ้องมั๊ย พี่สาวก็ไม่อยากมีปัญหา ที่นิดเดียว
ก็ปล่อยผ่านไป  รู้สึกแย่ และคาใจมาก
คนต่างต่างหวัดนะค่ะ ที่นี่ คนที่ไม่มีใครกล้ามีปัญหาที่ดินนะค่ะ
1.คนมีอันจะกิน
2.นักการเมืองท้องถิ่น
3.เจ้าหน้าที่รัฐ เจ้าหน้าที่ว่างัยเป็นไปตามนั้น
รู้สึกบ้ากันไปใหญ่แล้วตอนนี้ ปัญหาที่ดินนี่เยอะมาก แต่ผู้นำท้องถิ่นก็ไม่มาแก้ปัญหา

K.pi
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์