หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจ หาเพื่อนทำเกษตรอินทรีย์ แถวนนทบุรี หรือใครต้องการเพื่อน/แรงงงานช่วย คุยกัน  (อ่าน 4807 ครั้ง)
Kittithatwalden
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 04:35:04 PM »

ตอนนี้เพิ่มจะเริ่มมองหา การทำเกษตรอินทรีย์ เริ่มดูแปลงนู้นนี้
และมีโครงการบ้านแสนรักษ์ที่พอรู้จัก

อยากทำเกษตรอินทรีย์ครับ
Line ID : taszball

080 223 5217

Liked By: leknoppadon.p

bizunit
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2016, 09:13:22 PM »

อยากทำเหมือนกัน มีไรโทมาคุยได้นะ0871464529
Steve_Jeab
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2016, 07:21:57 PM »

หาแปลงใหญ่ๆหน่อยสัก10ไร่แล้วมาแบ่งๆกันทำ2-3ไร่น่าจะอบอุ่นไม่ใช่น้อย  ยิ้ม

ประเทศไทยไม่ได้เป็นประเทศที่พัฒนาแล้วหรือกำลังพัฒนาแต่ ... ประเทศไทยพัฒนาได้แค่นี้ ...
bizunit
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2016, 08:02:30 PM »

หาแปลงใหญ่ๆหน่อยสัก10ไร่แล้วมาแบ่งๆกันทำ2-3ไร่น่าจะอบอุ่นไม่ใช่น้อย  ยิ้ม
มีไหมละที่แนะนำ
Indypendent
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2016, 08:20:26 PM »

ผมอยู่บางไทร อยุธยาครับ ติดกับสามโคก ถามว่าห่างจากนนท์ไหม ผมว่าก็ไม่มากนะ ทำอินทรีย์เหมือนกันครับ พึ่งเริ่มเมื่อมีนานี้เองยังไม่ได้ผลผลิตอะไร พื้นที่2ไร่เท่านั้น แต่ผมว่าพอสำหรับผมแล้ว ที่ผมกำลังทำก็มีรั้วอัญชันรอบสวน กับมัลเบอร์รี่ที่พึ่งไว้ตอไป6ต้น ก็ชำในถุงเพาะรอลงอยู่ราวๆ30-40ต้น กับวางแผน(แต่ยังไม่ได้ทำ)ทำแคร่ผักสลัด แล้วก็ถั่วงอกในถังรดน้ำอัตโนมัติครับ ทุกอย่างเป็นอินทรีย์ ปุ๋ยก็หมักเอง เหนื่อยหน่อยๆแต่มีเวลาดูแลคนแก่ที่บ้านครับ

Liked By: golfpyy, mohock03
sriphuwong
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2016, 09:37:14 PM »

หาอยู่เหมือนกันค่ะ จะไปเจอเจ้าของที่พรุ่งนี้ แกให้เช่า 4 ไร่ ต.หนองเพรางาย
จะว่าไปก็ใกล้สถาบันกันตนาอยู่ค่ะ ยังลังเลอยู่ เรื่องค่าค่ะ เช่าตกไร่ละ 3 พันต่อเดือน
แกเองก็มีที่อีกหลายแปลง เปรยๆให้ฟังว่ามีอีก 40 ไร่จำไม่ได้ว่าแถวไหน แต่เจ้าของที่
แกอยากเห็นหน้าค่าตา ว่าไปแล้วหาเพื่อนมาทำด้วยกันนี่ ก็อุ่นใจเหมือนกันนะคะ คิดอยู่เหมือนกัน
ปล.ไม่ค่อยได้คุยกะเพื่อนสมาชิก กดตอบ ผิดๆ ถูกๆ งงอยู่เลยค่ะ 555
024477niti26
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2016, 11:52:21 PM »

หาอยู่เหมือนกันค่ะ จะไปเจอเจ้าของที่พรุ่งนี้ แกให้เช่า 4 ไร่ ต.หนองเพรางาย
จะว่าไปก็ใกล้สถาบันกันตนาอยู่ค่ะ ยังลังเลอยู่ เรื่องค่าค่ะ เช่าตกไร่ละ 3 พันต่อเดือน
แกเองก็มีที่อีกหลายแปลง เปรยๆให้ฟังว่ามีอีก 40 ไร่จำไม่ได้ว่าแถวไหน แต่เจ้าของที่
แกอยากเห็นหน้าค่าตา ว่าไปแล้วหาเพื่อนมาทำด้วยกันนี่ ก็อุ่นใจเหมือนกันนะคะ คิดอยู่เหมือนกัน
ปล.ไม่ค่อยได้คุยกะเพื่อนสมาชิก กดตอบ ผิดๆ ถูกๆ งงอยู่เลยค่ะ 555

ปีละ 140,000 แพงมาก
ค่าน้ำค่าไฟ ค่าขุดสระ ปรับปรุงที่ ค่าสร้างห้องเก็บของ รั้วประตู  เครื่ิองมือ  คนงาน ฯลฯ

ราคาแบบนี้  ต้องปลูผัก  มีร้านอาหาร มีคนแวะมาซื้อของ ชมสวน
ถึงจะไปรอด  สมมติมี คชจ.อีกเดือนละ 20,000
รวมค่าเช่า  ก็ 380000  เฉลี่ย  30000  ต่อเดือน

ต้องมีรายได้เข้ามา เดือนละ 40,000  ถึงจะอยู่ได้ ร้องไห้

Liked By: teerapat kasempan
pon
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2016, 01:39:18 AM »

ปีละ 140,000 แพงมาก
ค่าน้ำค่าไฟ ค่าขุดสระ ปรับปรุงที่ ค่าสร้างห้องเก็บของ รั้วประตู  เครื่ิองมือ  คนงาน ฯลฯ

ราคาแบบนี้  ต้องปลูผัก  มีร้านอาหาร มีคนแวะมาซื้อของ ชมสวน
ถึงจะไปรอด  สมมติมี คชจ.อีกเดือนละ 20,000
รวมค่าเช่า  ก็ 380000  เฉลี่ย  30000  ต่อเดือน

ต้องมีรายได้เข้ามา เดือนละ 40,000  ถึงจะอยู่ได้ ร้องไห้

ถ้าเช่ากันราคานี้ ผมมีที่ดินที่อัมพวา 11ไร่1งาน ให้เช่า1หมื่นต่อปีเท่านั้นถ้าราคาที่ว่าผมรวยตาย555+++

Liked By: 024477niti26
024477niti26
*

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2016, 12:21:21 PM »

เพิ่มเติม  ค่าเช่าราคานี้  แถวหนองเพรางาย

ลองหาใหม่อีกรอบ  แถวเส้น ศาลายา บางภาษี  ติดหรือใกล้ถนนใหญ่

แล้วคุณลองไปนั่งนับรถ เปรียบเทียบ  ระหว่างแถวร้านแอร์ออร์คิด
กับเส้นหนองเพรางายหน้าที่ดินที่กำลังจะเช่า

เปรียบเทียบ จำนวนรถ  ผู้คน  ประเภทของผู้ผ่านหรือแวะ

เพราะผมกำลังจะแนะนำว่า  ค่าเช่าขนาดนี้ต้องมีหน้าร้าน

เสาร์ อาทิตย์ ก็ยังดี  ขายผลิตภัณฑ์  ขายอาหาร 

นอกจากว่า  คุณมีที่รับซื้อผลผลิตทั้งหมดของคุณอยู่แล้ว

คือตั้งหน้าตั้งตาปลูกเอาไปส่ง หรือเอาไปขาย  แน่นอน

ออร์กานิคแท้ ๆ ต้องมีองค์ประกอบหลายอย่างนะครับ
ruok191
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 06, 2016, 07:53:25 PM »

ที่ ถมยังคับ  ตำบลหนองเพรางาย อำเภอไทรน้อย จังหวัดนนทบุรี

ไร่ละ  3000 มีอะไรให้บ้าง น้ำ ไฟ  มีบ้านพักให้ไหม ผม กำลังหาอยู่

แล้วใครมี ที่ให้เช่า แถว  ปทุมธานี  มีนบุรี หนอกจอก ห่างจาก กทม ไม่ไกล

post ได้เลยคับ
greenteatea
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 07, 2016, 03:45:23 PM »

กลุ่มเกษตรอินทรีย์ ต้องสามัคคีกันครับ มีอะไรติดต่อกันไว้ดีที่สุด มีแหล่งปล่อยของ แหล่งรับซื้อก็ต้องช่วยๆกัน
ผมเป็นคนหนึ่ง ที่ทำเกษตรอินทรีย์ แล้วตอนนี้ก็หันมารับเป็นตัวแทนปุ๋ยอินทรีย์-ออแกนิคด้วย(ที่จริงก็รู้จักจากเวปนี้)
ด้วยความที่ใช้บ่อยและเพื่อนๆเกษตรอินทรีย์ ก็ต้องใช้ เลยเป็นตัวแทนซะเลยเพื่อลดต้นทุน ยังไง ถ้าเพื่อนๆสนใจ แบบผมก็ติดต่อไปได้โดยตรงเลย นะครับ
หรือจะpm มาปรึกษากันก็ได้ครับ ไม่มีกัก (ปุ๋ยที่เราจะใช้ จะเจ้าไหนก็ได้ ถ้าเรามั่นใจในคุณภาพ ก็จัดว่าคุ้มครับ)

ปล. ยังไงอยากฝากไว้นิดนึงว่า ถ้าใจรักอินทรีย์จริงต้องทำให้สุดนะครับ คือ ไม่วอกแวก ไปใช้ยาเคมีเด็ดขาด

เรื่องปุ๋ยที่ผมใช้และแนะนำ ก็เจ้านี้ครับ http://www.whitestar-inno.com/
เพื่อนๆลองดูเจ้าอื่นด้วยก็ได้นะครับ เพียงแต่ตอนนี้ผมลองใช้แต่เจ้านี้เพราะเค้ามีบริการที่ค่อนข้างดี และเวลาผมขายให้เพื่อนๆ ก็ไม่ปวดหัว เพราะมีคำถามก็ส่งต่อคำถามให้เค้าได้เลย แฮ่ๆ
ddkfarm
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 07, 2016, 06:04:08 PM »

ผมอยู่สุพรรณฯเดินทางเข้ากทม.บ่อยๆ ปลูกผักผลไม้พื้นบ้านปลอดสารพิษ(สภาพแวดล้อมรอบข้างเป็นไร่อ้อยจึงทำแบบอินทรีย์ไม่ได้)และทำเกษตรผสมผสาน มีพื้นที่ปลูกอ้อย 6 ไร่ปลูกผักผลไม้พื้นบ้านปลอดสารพิษ 8 ไร่ พอจะคุยหรือเป็นพัธมิตรแลกเปลี่ยนความรู้กันได้ป่าวครับ 081-7366830
ruok191
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 18, 2016, 01:31:21 AM »

มีอะไร ก็ ลองไป ดูที่ นี้ ดู อาจได้ข้อมูล

http://www.rakbankerd.com/webboard/index.php?page=1
sacict2528
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 19, 2016, 11:42:22 AM »

ผมอยู่บางไทร อยุธยาครับ ติดกับสามโคก ถามว่าห่างจากนนท์ไหม ผมว่าก็ไม่มากนะ ทำอินทรีย์เหมือนกันครับ พึ่งเริ่มเมื่อมีนานี้เองยังไม่ได้ผลผลิตอะไร พื้นที่2ไร่เท่านั้น แต่ผมว่าพอสำหรับผมแล้ว ที่ผมกำลังทำก็มีรั้วอัญชันรอบสวน กับมัลเบอร์รี่ที่พึ่งไว้ตอไป6ต้น ก็ชำในถุงเพาะรอลงอยู่ราวๆ30-40ต้น กับวางแผน(แต่ยังไม่ได้ทำ)ทำแคร่ผักสลัด แล้วก็ถั่วงอกในถังรดน้ำอัตโนมัติครับ ทุกอย่างเป็นอินทรีย์ ปุ๋ยก็หมักเอง เหนื่อยหน่อยๆแต่มีเวลาดูแลคนแก่ที่บ้านครับ
สวัดดีครับ...ผมอยู่บางไทรเหมือนกันอยากทำความรู้จักไว้ครับ  ผมอยู่เชียงรากน้อย จะได้แรกเปลี่ยนความรู้กันครับ
sacict2528
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 11:44:26 AM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ruok191
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 12:16:07 PM »

ใครไม่มี ที่ทำกิน  หรือ อยากมีเพือน ทำเกษตร รุ่นใหม่   click ด่วน
 รูดซิบปาก

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=127409.0
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์