หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ที่นาจะเอามาปลูกพะยูงได้ไหมครับ  (อ่าน 2625 ครั้ง)
paveen
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 03, 2016, 12:07:38 AM »

ถ้าหน้าฝนน้ำขังจะตายไหมครับ. มีวิธีจัดการได้หรือไม่ครับ

Steve_Jeab
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2016, 12:08:36 PM »

เอารถแบคโฮขุดยกร่องให้สูงๆครับแล้วปลูกบนหลังร่องหรือไม่ก็ขุดสระแล้วเอาดินที่ได้มาถม  ยิ้ม

ประเทศไทยไม่ได้เป็นประเทศที่พัฒนาแล้วหรือกำลังพัฒนาแต่ ... ประเทศไทยพัฒนาได้แค่นี้ ...
watwa.rram
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 02:03:47 PM »

พะยุงโตช้ามากและคงไม่ชอบที่ต่ำน้ำท่วมขังนานๆ ผมว่าหาต้นไม้ที่ทนน้ำท่วมขังมาปลูกจะไม่ดีกว่าหรือครับ
jobmoto
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2016, 03:10:03 PM »

เท่าที่ผมปลูกไม้ป่ามาหลายสิบชนิดพยูงนี่โตเร็วแนวหน้าไม้ไม่แพ้ใครเลย แถมทนแล้งทนน้ำสุดสุดครับ

Sirichai (Kai)
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2016, 04:43:33 PM »

เจ้าหน้าที่ที่ศูนย์เพาะพันธ์กล้าไม้ให้ข้อมูลมาครับ

-พยูง ถ้าปลูกในที่แล้ง แก่นจะใหญ่ (เป็นส่วนที่แพงที่สุด) แกว่าเป็นไม้ที่ชอบแล้งมากกว่าน้ำ
-พยูง ถ้าปลูกในที่ลุ่มต้นจะอ้วน แต่ไม่สูง
-พยูง 2-3 ปีแรก จะสูงเร็วมาก และเริ่มโตช้าถึงช้ามากในปีต่อๆมา

เป็นคำบอกเล่าจากเจ้าหน้าที่ที่ศูนย์เพาะพันธ์กล้าไม้บางพระครับ ฟังเค้ามาเล่นสู่กันฟัง

Liked By: q_sarawut, somyos

ยิ่งให้ไป ยิ่งได้มา
phalikhit
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2016, 09:24:47 PM »

ปลูกพยุงในนา ?

ก็ดีนะครับ ปลูกข้าวน้อยๆ ราคาข้าวจะได้แพงขึ้น
ต้องทำคันนาให้ใหญ่ๆแล้วปลูกที่คันนา
waytan53
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2018, 12:12:59 PM »

สมัยก่อนเคยเห็นพ่อแม่ปลูกต้นมะม่วงในนาแต่แกกลัวเสียที่ทำนา แกใช้วิธี ถากเอาหน้าดินบริเวณรอบ ๆ นั้นมาพูน เป็นกอง ๆ ห่างกันพอสมควรให้ทำนาได้ด้วย  สูงประมาณ 50 ซม. กว้าง 1 เมตร แล้วปลูกมะม่วง นะครับ  ความคิดคนแก่สมัยนั้น ไม่ค่อยคิดอะไรเยอะครับ แกบอกได้ทั้งมะม่วง ได้ทั้งทำนา
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์