หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนนี้มีใครทำเกษตรพอเพียงอยู่ เลาขวัญ กาญจนบุรีบ้าง?  (อ่าน 1806 ครั้ง)
yaris555
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 07:45:43 PM »

กำลังตััดสินใจว่าจะหาซื้อที่ดินแถวเลาขวัญสัก 1 ไร่ เอาไว้ทำเกษตรพอเพียง(เนื่องจากที่แถวนี้ราคายังพอสู้ได้) เลยอยากทราบว่าคนทำเกษตรแถวนั้นเค้าปลูกอะไรถึงจะเหมาะกับสภาพดินและอากาศ
ถ้าจะทำเกษตรพอเพียงปลูกผัก เลี้ยงไก่ เลี้ยงปลา เพาะเห็ด จะเหมาะมั๊ยคะ

pongsakmake
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2016, 05:51:54 PM »

กำลังตััดสินใจว่าจะหาซื้อที่ดินแถวเลาขวัญสัก 1 ไร่ เอาไว้ทำเกษตรพอเพียง(เนื่องจากที่แถวนี้ราคายังพอสู้ได้) เลยอยากทราบว่าคนทำเกษตรแถวนั้นเค้าปลูกอะไรถึงจะเหมาะกับสภาพดินและอากาศ
ถ้าจะทำเกษตรพอเพียงปลูกผัก เลี้ยงไก่ เลี้ยงปลา เพาะเห็ด จะเหมาะมั๊ยคะ

ลองคิดให้รอบด้านก่อนนะครับ 

1. ที่ดินมีแหล่งน้ำไหม ที่นี่ขึ้นชื่อเรื่องแล้ง ถ้าไม่มีแหล่งน้ำใช้ทั้งปี แล้วต้องหาแหล่งน้ำเช่น เจาะบาดาล งบอาจบานปลาย น้ำไม่รู้ว่าจะได้แค่ไหน  ต้องสอบถามคนแถวนั้น  เพราะเจาะบาดาล มีตั้งแต่ 25000-เป็นแสน  ที่ 1 ไร่จะคุ้มไหม

2.ปลูกผักใช้น้ำเยอะนะผมว่า 

3.ที่แถวนี้ราคาจะถูก มี ตั้งแต่ 5-6 หมื่น ถึง แสนกว่า (อยู่ใกล้ 7-11)

4.ถ้าที่แพงอีกหน่อยแต่ทุกอย่างพร้อมจะดีกว่าไหม  เพราะที่แล้ง น่าจะเหมาะกับพืชไร่

5.ขุดบ่อถ้าเก็บน้ำได้ก็โิอเคครับ แต่ต้องมีอย่างน้อย 3 หมื่น เพื่อให้มีน้าใช้พ้นหน้าแล้ง

Liked By: naeam
yaris555
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2016, 10:44:46 AM »

ขอบคุณมาก ๆ ที่แนะนำคะ..เลยต้องคิดทบทวนกันอีกรอบ..กลัวว่าจะแล้งสมคำร่ำลือเหมือนกันคะ

ท่านใดมีที่ไหนแนะนำ..โปรดบอกได้เลยนะคะ ขอบคุณค่ะ
pongsakmake
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2016, 11:33:49 AM »

ขอบคุณมาก ๆ ที่แนะนำคะ..เลยต้องคิดทบทวนกันอีกรอบ..กลัวว่าจะแล้งสมคำร่ำลือเหมือนกันคะ

ท่านใดมีที่ไหนแนะนำ..โปรดบอกได้เลยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ช่วยบอกด้วยว่า ต้องการที่ดินห่างจากบ้านไม่เกิน กี่กิโลเมตร  งบประมาณค่าที่ดิน  ถ้าเป็นที่ลุ่มนิดหน่อย(แต่ระวังน้ำท่วม) แล้วขุดยกร่องน่าจะเหมาะ แถว นครนายก สุพรรณบุรี  น่าจะเดินทางใกล้กว่า 
yaris555
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 09:07:12 AM »

ช่วยบอกด้วยว่า ต้องการที่ดินห่างจากบ้านไม่เกิน กี่กิโลเมตร  งบประมาณค่าที่ดิน  ถ้าเป็นที่ลุ่มนิดหน่อย(แต่ระวังน้ำท่วม) แล้วขุดยกร่องน่าจะเหมาะ แถว นครนายก สุพรรณบุรี  น่าจะเดินทางใกล้กว่า 

ขอบคุณมากคะ..
มีข้อสงสัยไหม่มาถามขออนุญาติตั้งกระทู้ใหม่นะคะ
mr_kob
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2016, 09:18:55 PM »

สนใจแถวๆ ที่ดินแถว อ.อู่ทอง จ.สุพรรณบุรี อยู่ห่าง กทม. 100 กว่า กม.
มี 21 ไร่กว่าๆ เจ้าของต้องการขายยกแปลง กำลังเพื่อนๆ รวมๆ ตัวกันไปซื้อครับ เขาบอกราคาไว้ไร่ละ 150,000 บาท ต่อรองได้ครับ ที่ดินอยู่ใกล้ถนนราดยาง ห่างประมาณ 40 เมตรครับ
สนใจ inbox หรือ id_line = mr.kob2513 มาคุยกันครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์