หน้า: 1 2 [3] 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หันเหสู่ชีวิตที่พอเพียง กลับมาทำฟาร์มเลี้ยงวัว ทำการเกษตรผสมผสาน  (อ่าน 15788 ครั้ง)
sapphirefarm
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2016, 12:17:00 PM »

จะไกลมากมั๊ย..จากตลาดงัวที่น้ำอ่าง อต.  แต่ผมยุ่บ้านโคก เหนือขึ้นไปอีก 170 กิโลเอง.....

อยู่ถึงด่านภู่ดู่มั้ยครับ ระยะทางเอาเรื่องเหมือนกันครับ แต่ถ้าจะมาเที่ยวหากันผมจะได้เตรียมที่พักไว้ให้ครับ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: sompol

*

« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2016, 01:12:15 PM »

วันอาทิตย์อากาศดี ขนหญ้าไปปลูกกันดีกว่าครับ

Liked By: sompol, muslin2557, Ply
ong1988
*

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2016, 07:15:38 PM »

สู้ๆ รอติดตามอยู่นะ อัพทุกวันเลยยิ่งดี อิอิ

Liked By: Sanguan1965, sompol
Sanguan1965
*

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2016, 07:05:51 AM »

จะไกลมากมั๊ย..จากตลาดงัวที่น้ำอ่าง อต.  แต่ผมยุ่บ้านโคก เหนือขึ้นไปอีก 170 กิโลเอง.....

อยู่ถึงด่านภู่ดู่มั้ยครับ ระยะทางเอาเรื่องเหมือนกันครับ แต่ถ้าจะมาเที่ยวหากันผมจะได้เตรียมที่พักไว้ให้ครับ  ยิงฟันยิ้ม
แถวๆใกล้ตัวอำเภอครับ..ห่างสี่โล...

*

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 09:10:28 PM »

อัพเดตกันสักหน่อยนะครับ ช่วงนี้กำลังเคลียอะไรหลายๆอย่างในชีวิตให้ลงตัว จัดการงานเก่าที่ค้างคาก่อนจะออกไปใช้ชื่อว่าเกษตรกรเต็มตัว วันนี้ก็เลยแวะไปออฟฟิสใหม่ของว่าที่เกษตรกรมาครับ ช่วงนี้อากาศดี ฝนพอสมควร แปลงหญ้าที่ปลูกไว้ก็ขึ้นแล้ว ตอนนี้กำลังมองหาวัวงามๆสัก10ตัวครับ ก็หาดูไปเรื่อยๆจนกว่าแปลงหญ้าจะเรียบร้อยดี คาดว่าไม่น่าเกินสิ้นเดือนนี้คงได้ยลโฉมกัน ส่วนจะเป็นพันธ์ุอะไรยังไงนั้น ผมมีคิดไว้ในในแล้วครับ แต่รอดูการอัพเดตดีกว่าครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

วิวสวยมั้ยครับ มองจากมุมทิศเหนือของที่ดินผม ด้านล่างเป็นสวนยางพารา

อันนี้ถ่ายในรถครับ ติดถนนคอนกรีตตลอดแนวครับผม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

(อันนี้รูปจากเน็ตนะครับ) สืบเนื่องจากบ้านที่ปลูกไว้นานแล้วจะอยู่ด้านล่างสุดของที่ดิน เป็นที่ต่ำ ที่สร้างตรงนั้นเพราะเมื่อสมัยก่อนพ่อกับแม่ผมบอกว่าที่แปลงข้างบนเปลี่ยวและไกลหมู่บ้านมากครับ แต่ตอนนี้ผมจะวางผังใหม่ เพราะแปลงด้านล่างเต็มไปด้วยสวนยางพาราและขยับขยายได้ยากมากๆครับ และแปลงหญ้าเนเปียร์กับคอกวัวก็อยู่แปลงบน จึงจะย้ายทุกอย่างมาจัดระเบียบและวางผังใหม่ให้หมดครับ ประเด็นคือผมอยากตื่นมาเห็นวิวสวยๆตอนเช้าทุกวันครับ ใจที่คิดไว้อยากจะทำแบบนี้ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม หลังเล็กๆพอประมาณ อยากมองดูวัวที่เราเลี้ยงไว้เดินเล็มหญ้า มันคงมีความสุขน่าดูครับ

ผมมีไม้สักที่พ่อปลูกไว้อายุประมาณ20ปี มีอยู่ประมาณเกือบๆ30ต้น ก็กะจะเอาไม้นี่แหละครับ มาทำบ้าน

สวนผลไม้ก็มีนะครับ ที่เหลือตอนนี้ก็มีกระท้อน มะเฟือง ขนุน ส่วนใหญ่ก็ไม่ค่อยมีเวลามาเก็บกินหรอกครับ ถ้าไม่มีคนแถวนี้มาช่วยกินก็ร่วงหล่นเน่าสลายไป

แปลงหญ้าแพงโกล่าขึ้นแล้วครับ แต่ก็มีหญ้าดอกขึ้นแซมบ้าง ส่วนสวนยางพารานี้ก็กำลังจะเปิดกรีดอีกรอบครับ รอให้ฝนซาๆหน่อย ตกบ่อยซะเหลือเกิน  ลังเล
ยางพาราปลูกไปแล้วถึงราคามันจะถูกแต่ก็ต้องทำใจครับ ยังไงๆซะมันก็ขายได้ ผมวางแผนไว้ว่าเงินจากการขายยางจะเอาไว้หล่อเลี้ยงชีวิตรายเดือนครับ ส่วนด้านปศุสัตว์ วัว ไก่ เป็ด ผมตั้งใจเอาไว้เป็นโบนัสชีวิตครับ
คนเค้าว่าทำเกษตรอย่าหวังผลกำไรมาก ผมก็ไม่ได้หวังอะไรมากหรอกครับ แค่พอมีพอใช้ก็พอแล้วครับ ทุกสิ่งทุกอย่างขึ้นอยู่กับการวางแผน ชีวิตนี้ผมผิดพลาดมาหลายอย่างครับ ครั้งนี้จะวางแผนให้ดีที่สุดและจะไม่พลาดอีก
  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

สุดท้ายนี้เป็นกำลังใจให้เกษตรกรมือใหม่ด้วยนะครับ แล้วจะมาอัพเดตใหม่ครับ ฝันดีครับพี่ป้าน้าอาพี่น้องชาวไทย  ยิ้มเท่ห์

Sanguan1965
*

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 09:04:15 AM »

มีโอกาสไปเที่ยวภูดู่ไหมครับ...

*

« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 05:20:27 PM »

มีโอกาสไปเที่ยวภูดู่ไหมครับ...

อยากไปอยู่ครับ มีเบอร์ติดต่อหรือไลน์มั้ยครับ ไลน์ไอดีของผม  Keeratitour  ไว้เผื่อแลกเปลี่ยนความรู้กันครับ
Sanguan1965
*

« ตอบ #39 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 05:36:49 AM »

อยากไปอยู่ครับ มีเบอร์ติดต่อหรือไลน์มั้ยครับ ไลน์ไอดีของผม  Keeratitour  ไว้เผื่อแลกเปลี่ยนความรู้กันครับ
ขอโทษนะครับ.ตอนนี้ผมยังอยู่ที่เมกา แต่เดือนกันยา.ปลายเดือนผมคงอยู่ที่บ้านแล้ว ไงผมจะติดต่ออีกที.ลูกชายผมอาจจะไล่ๆกับคุณตอนนี้เขาอยู่ที่ไร่.เบอร์โทร+0988941768บอล..รายละเอียดอยู๋ในกระทู้ผมครับ...ขอคำแนะนำ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2016, 08:23:25 AM โดย Sanguan1965 » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #40 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2016, 02:53:46 PM »

วันนี้มาที่สำนักงานเกษตรอำเภอ มาขึ้นทะเบียนเกษตรกรครับ
ชีวิตเรานี่บางทีก็แปลกดีนะครับ วกไปวนมา บางทีสิ่งที่เราวิ่งหนีมาตลอดแต่ในอีกด้านนึงสิ่งนั้นกลับกลายเป็นสิ่งที่เราโหยหาที่สุด ชีวิตไม่มีอะไรแน่นอนครับ มีสูงมีต่ำ สำคัญคือต้องผ่านเรื่องร้ายๆไปให้ได้ วันนี้ขอเริ่มต้นอย่างเต็มตัวสักทีกับคำว่า "ผมเป็นเกษตรกรครับ"

หลังจากนั้นก็มาทดลองของเล่นใหม่ของเพื่อนครับ มาลองเครื่องสับหญ้าตัวใหม่

อาทิตย์หน้าวัวผมก็จะมาแล้ว แล้วจะเอามาโชว์นะครับ

*

« ตอบ #41 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2016, 04:21:04 PM »

วันนี้ถือว่าฤกษ์งามยามดีครับ พาแม่มาไหว้เจ้าที่เจ้าทางเพื่อทำการเปิดที่ดำเนินกิจการครับ เลือกเอาตรงดวงราชาเลยครับ 555 พื้นที่ตรงอื่นหญ้าขึ้นรกไปหมดไม่รู้จะไหว้ตรงไหนก็ไหว้ซะตรงกลางสวนยางนี่แหละครับ ขอให้เจ้าที่เจ้าทางคุ้มครองและดลบันดาลให้กิจการสำเร็จราบรื่น อาทิตย์นี้จะปลีกวิเวกเต็มตัวสักที เตรียมแผนการดำเนินงานเสร็จเรียบร้อย ไม่รู้งานนี้จะหมู่หรือจ่า รู้แต่ว่าเพื่อผู้หญิงคนนี้ผมจะทำให้ดีที่สุดครับ

แม่ผมเองครับ ยิ้มแฉ่งเลย

ข้าวของไหว้เตรียมแบบกระทันหันไปหน่อย เจ้าที่เจ้าทางคงไม่ถือสานะครับ

นี่แหละครับ Simply Life ที่ผมต้องการ

ปล.ตอนนี้ใครใจดีมีลูกสุนัขแบ่งให้ผมรับเลี้ยงสัก3-4ตัวมั้ยครับ พันธ์ุไทย พันธ์ุทางได้หมดครับขอแค่เป็นตัวผู้เป็นพอ จะเอามาอยู่เป็นคู่ทุกข์คู่ยากเฝ้าไร่เฝ้าวัวด้วยกันครับ อยู่คนเดียวมันเหงาซะเหลือเกินครับ
Tor sangfay
*

« ตอบ #42 เมื่อ: กันยายน 19, 2016, 11:57:32 AM »

ไปถึงไหนแล้วครับ รอติดตามอยู่

Liked By: muslin2557, sompol
mulder
*

« ตอบ #43 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2016, 05:50:36 PM »

ติดตามอยู่นะครับ

nuanchawee thungjhan
*

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2016, 12:32:13 PM »

ปักหมุดติดตามด้วยคนคะ
keng490210
*

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 01:32:03 PM »

อายจังสุดยอดครับ ยังหนุ่มยังแน่น สู้ๆๆๆๆ อายจัง
jew007
*

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 05:22:29 PM »

วันนี้มาที่สำนักงานเกษตรอำเภอ มาขึ้นทะเบียนเกษตรกรครับ
ชีวิตเรานี่บางทีก็แปลกดีนะครับ วกไปวนมา บางทีสิ่งที่เราวิ่งหนีมาตลอดแต่ในอีกด้านนึงสิ่งนั้นกลับกลายเป็นสิ่งที่เราโหยหาที่สุด ชีวิตไม่มีอะไรแน่นอนครับ มีสูงมีต่ำ สำคัญคือต้องผ่านเรื่องร้ายๆไปให้ได้ วันนี้ขอเริ่มต้นอย่างเต็มตัวสักทีกับคำว่า "ผมเป็นเกษตรกรครับ"

หลังจากนั้นก็มาทดลองของเล่นใหม่ของเพื่อนครับ มาลองเครื่องสับหญ้าตัวใหม่

อาทิตย์หน้าวัวผมก็จะมาแล้ว แล้วจะเอามาโชว์นะครับ

เครื่องสับหญ้าเนเปียร์ รีวิวการทำงาน ราคา และพิกัด ซื้อเครื่องหน่อยครับ ติดตามกระทู้นี้เพื่อเป็นแบบอย่าง อย่าลืมมาอัพเดทเรื่อยๆนะครับ

precha.tem
*

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2016, 07:54:06 PM »

ติดตามด้วยครับ
หน้า: 1 2 [3] 4   ขึ้นบน
  พิมพ์