หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ที่ดินถมใหม่จากการขุดบ่อ เป็นดินเหนียวและกรดจัด (PH 4- 4.5) ปรับปรุงอย่างไรดี?  (อ่าน 9714 ครั้ง)
HansZero
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 04:31:47 PM »

สวัสดีครับ รบกวนสอบถามวิธีการปรับปรุงดินที่เป็นดินจากการขุดบ่อขึ้นมาถมที่ดินเพื่อป้องกันน้ำท่วม เนื่องจากพื้นที่เดิมเป็นที่นาขนาด 2 ไร่ แต่ผมจะเตรียมพื้นที่ไว้ปลูกต้นไม้ ไม้ผลต่างๆ วางแผนไว้ว่าจะปลูกบ้านอยู่หลังเกษียณครับ ขอคำแนะนำนด้วยครับ
ข้อมูลเกี่ยวกับที่ดิน
- ตั้งอยู่ อ.บ้านนา จ.นครนายก โดยรอบทำนาทั้งหมด มีถนนดินด้านหน้า ยังไม่มีไฟฟ้า (ห่างแนวเสาไฟฟ้า 400 เมตร)
- ขุดบ่อพื้นที่ประมาณ 2 งาน ลึกประมาณ 3-4 เมตร ถมได้เนื้อที่ 1 ไร่ 2 งานสูงประมาณ 1 เมตร(น่าจะยุบลงอีกเพราะใช้แบคโฮอย่างเดียว ไม่ได้อัดดินให้แน่น)
- จากข้อมูลชุดดินกรมพัฒนาที่ดิน ค่า PH 4 - 4.5 และสารอินทรีย์ต่ำมาก สอบถามแปลงติดกัน เคยทดลองหว่านพืชลงไป ไม่ขึ้นเลย ปล่อยปลาลงบ่อขุด ปรากฎว่าตายหมดครับ (ที่ดินขุดมาถมเช่นกัน)
- ผมใช้ปูนขาวใส่ไปในบ่อแล้ว 400 กิโลกรัม เพื่อลดกรดของน้ำ ต้องการปล่อยปลาลงบ่อครับ เลี้ยงตามธรรมชาติ
ผมควรทำอย่างไรดีกับบ่อขุด และ ที่ดิน ครับ ขอขอบพระคุณทุกท่านล่วงหน้าสำหรับคำชี้แนะครับ

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 05:51:43 PM »

แวะเอามาฝากครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
   http://archive.wunjun.com/nikonclub/22/202.html  รอบรู้เรื่อง''ดินเปรี้ยว''

ลองอ่านและทำความเข้าใจถึงด้านล่างๆนะครับ

แถม...ให้อีก
! No longer available
   แก้ดินเปรี้้ยวดินเค็มพึ่งตนเอง

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: HansZero

นายช่างเอ๋ "สวนเกษตรปากเสีย"
พี่แสง
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2016, 12:22:49 AM »

ขอถามเจ้าของกระทู้ค่ะ ขุดดินทำบ่อ ค่าจ้างรถวันละเท่าไหร่คะ
แจ่ม อารมณ์ดี
seller
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2016, 07:27:56 AM »

ะสารอินทรีย์ต่ำมาก...................เป็นเรื่องปกติครับ ต้องใช้เวลาแล้วธรรมชาตจะสร้างสมดุลย์เองครับ
.
ถ้าไม่รีบ จนเกินไป..................ยังไม่ต้องทำอะไร หรือปลูกอะไร...ถ้าขืนลงทุนไปก็ จะสูญเปล่าครับ
.
ทิ้งไว้ สักปีนึง หรือหญ้าขน.....มาปลูกทิ้งๆไว้....แกบลดำ ดิบ หรือวัสดุ อะไรก็ได้ มาทิ้งๆ ถมๆไว้
.
ถ้ารีบลงมือ เหมือนเร็ว แต่จะช้าครับ ถ้าดินไม่พร้อม..ปัญหาตามมามากมาย
.
ถ้ามีเครื่องไม่เครื่องมือ ก็วิ่งเก็บ ผักตบชวา มาถมทีครับ........ผมเคยเจอปัญหานี้ ตอนทำที่ปทุม
.
ขุดแล้ว ทิ้งไว้แค่เดือนเดียว...ปลาไปไม่รอด ....ต้นไม้ ไม่โต..ดันทุลังอยู่ 2ปี เจ๊งไม่เป็นท่า ต้องเลิก 4 ไร่ ติดน้ำนี่ละ

เพราะรีบร้อน จนเกินเหตุ......แก้ใขงานที่ผิดพลาด ยากมากครับ ใจเย็นๆ รออีกนี้

ปี่ที่แล้ว ได้ล้านสอง ปีนี้ขอสองล้าน กับกล้วยหอมคาเวนดิช
เดชอุดม
ราชมงคลสุรินทร์ 44 การประมง เกษตรกรรุ่นใหม่
*

อุบลราชธานี

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2016, 02:20:56 PM »

ดินพีเอชแค่นี้ไม่ได้ทำให้ปลาตายครับ  ที่ตายเกิดจากน้ำมีตะกอนดินไปอุดเหงือกทำให้ปลาหายใจไม่ได้(เหงือกรับออกชิเจนจากน้ำ) 

การแก้ง่ายนิดเดียว  ไม่ต้องไปสนใจว่าดินพีเอชจะเท่าใด  ให้สร้างแพลงตอนพืชให้ได้เสียก่อน  น้ำที่มีสีเขียว-เขียวมากๆ น้ำจะมีพีเอช 8-9 ในตอนบ่าย

Liked By: HansZero, a.sakol

อยากถามอะไร..แอดไลนมา..chafarm.
F:anuchit janchana
HansZero
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2016, 06:07:01 PM »

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ วันนี้มีโอกาสเข้าไปที่กรมพัฒนาที่ดิน ได้หนังสือคู่มือการพัฒนาที่ดินฯ มา 1 เล่ม แจกฟรี ขอศึกษาเป็นแนวทางต่อไปครับ ได้ผลอย่างไรจะอัพเดทให้ทราบไปเรื่อยๆครับ
สำหรับแนวทางหลักของผมคือ ไม่รีบ ทำไปเรื่อยๆ ใช้สารเคมีเท่าที่จำเป็น และพอเพียงครับ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2016, 06:11:01 PM โดย HansZero » บันทึกการเข้า
HansZero
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 09:42:20 PM »

มาอัพเดทข้อมูลครับ ช่วงหน้าฝน ปลูกต้นไม้ไปบ้างตรงบริเวณคันบ่อและพื้นที่ที่เป็นหน้าดิน ส่วนพื้นที่ดินก้นบ่อปล่อยไว้ก่อน
ทดลองหว่านปอเทืองไปก็มีงอกขึ้นมาบ้างครับ แต่ไม่มาก ยิ่งบริเวณดินก้นบ่อไม่งอกเลย...รอให้ดินดีกว่านี้ ปีหน้าลองใหม่

สภาพบ่อน้ำในปัจจุบัน

บริเวณที่เป็นหน้าดิน ปลูกไม้ผลบ้างแล้ว มะม่วง กระท้อน ชมพู่ เงาะ อะโวคาโด(ได้มาฟรี) มะขามหวาน เปรี้ยว ลองดูครับว่าจะโตมั้ย? แต่หญ้าข้างถนนงามดีจริงๆ ว่าจะไปตัดแล้วเอาไปใส่ที่ดินเป็นปุ๋ยพืชสด

กล้วย กล้วย กล้วย

ไผ่หวาน

มะฮอกกะนี ต้นนี้รักมาก เลี้ยงไว้ในกระถางหลายเดือนก่อนเอามาปลูกครับ แต่ใบไหม้ ไม่ทราบเป็นอะไร

มะพร้าวน้ำหอมพันธ์เตี้ย มี 2 ต้น ปลูกขอบบ่อเลยครับ กะว่าให้ต้นเอียงไปในบ่อ (ความคิดน้องผม)

ต้นนี้ลองกอง ก็ลองดูครับว่าจะได้กินมั้ย

ช่วงฝนชุกๆ ก็ปลูกไม้ผล ไม้ยืนต้นไปเรื่อยๆ ครับ ระหว่างรอให้ดินดีขึ้น อ้อ ลืมไป ผมปล่อยลูกปลานิลไปหนึ่งร้อยตัว ผ่านไปครึ่งวัน ไม่มีตายให้เห็นนะครับ รอดูต่อไป...
วันนี้มาอัพเดทแค่นี้ก่อนครับ

Liked By: vigo74
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2016, 03:23:23 PM โดย HansZero » บันทึกการเข้า
q_sarawut
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 23, 2017, 09:13:19 AM »

รอติดตามนะครับ
HansZero
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2018, 11:05:42 AM »

...ไม่ได้เข้าเวปนี้นานมากแล้ว ผมยังไม่ได้เลิกนะครับ ทำไปตามเวลาและเงินทุนที่จัดแบ่งมาได้ ณ วันนี้ผ่านมาสองปีแล้ว หากสนใจรบกวนติดตามได้ที่นี่---> https://www.facebook.com/farmfromzero/

Liked By: A_bomb
miggy
*

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2018, 05:40:28 PM »

สุดยอดเลยครับ สู้ๆนะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์