ข่าว
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กลับมาทำตามความฝันให้สำเร็จ ไก่ชนเลี้ยงครอบครัว  (อ่าน 9564 ครั้ง)
tingprachin
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #96 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2016, 11:26:39 PM »

ผมเชื่อว่าลูกค้าของผมทุกคนก็ย่อมที่จะอยากทราบสายพันธ์ที่มา ที่ไปคับ ผมบอกแน่นอน แต่อาจจะไม่ได้บอกออกสื่อ ของดีมีอยู่ทุกที่คับ อยู่ที่ว่าจะได้ของจริงจากเขารึป่าว  ท่านไหนที่อยากลองเลี้ยงไก่ชนดู ผมยินดีให้คำปรึกษาเสมอคับผม  อยากให้ทุกคนก้าวไปด้วยกันอยู่กันแบบจริงใจคับ

Liked By: bankrucom, sompol

tingprachin
*

« ตอบ #97 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 07:40:07 PM »

ถ้าถามว่าตอนนี้พอใจกับสายพันธ์ที่มีหรือยัง ตอบ ก็ค่อนข้างพอใจนะคับ แต่ก็ยังมีที่ต้องพัฒนากันไปอีกคับ หยุดอยู่กับที่ไม่ได้เลยคับ ไก่ชนเดี๋ยวนี้เก่งๆมากคับ ถ้าเราไม่พัฒนาของเราไว้ จะเก่งสู้เขาไม่ได้ และก็จะขายไม่ได้ด้วย ชอบแบบไหนใส่เข้าไปแบบนั้นคับ อย่าไขว้เขว ทำให้มันสุดโต่งไปเลย  แล้วเราจะได้ในสิ่งที่เราต้องการคับ

Liked By: bankrucom
tingprachin
*

« ตอบ #98 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2016, 10:23:29 PM »

อยากจะทำรายได้เสริมให้เป็นรายได้หลักคับ  คงต้องลงมือกันตอนนี้แล้ว ไก่ชนตอนนี้ไม่เหมือนเมื่อก่อน ถ้าจะทำเพราะใจรักไม่ยากเลยคับ ทำไปเลย ถ้าของคุณดี ไม่ต้องห่วงคับ ขายกันแทบไม่ทันแน่นอนคับ  ของดีใครก็อยากได้คับ มันจะอยากตรงที่คุณจะรักษามาตรฐานนั้นเอาไว้ได้ไหม  อดใจกับเงินที่ยั่วยุได้ไหม  ถ้าคุณรักษาคุณภาพของคุณได้ รับรองคุณจะขายไก่ไปได้อีกนานคับ 
     มาตรฐานคน กับมาตรฐานไก่อันไหนสำคัญกว่ากัน  ผมบอกเลยคับ มาตรฐานคนคับ  ถ้าไก่ไม่ดี เราก็ไม่ขาย การันตรีได้เลยว่าจะไม่มีของเสียหลุดจากมือเราแน่นอนคับ  นี้แหละคับที่ชาวไก่ชนทั้งหลายควรทำ

Liked By: bankrucom, porto_t1
ltbaby2601
*

« ตอบ #99 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 09:14:41 AM »

เห็นด้วยกับพี่ติ้งครับ มาตรฐานคนต่างหากที่เป็นตัวชี้วัดคุณภาพไก่ครับ มองดูให้รอบด้านมองให้หลายมุม ความรู้และประสบการณ์จะช่วยได้ครับ ที่สำคัญผมคิดว่า พี่ๆน้องๆชาวไก่ก็เป็นตัวช่วยหรือแบบอย่างอย่างดีให้กับเรา เหมือนผมเจอพี่ติ้งในบอร์ดนี้แล้วนำไปเป็นแบบอย่างครับหลายอย่างแม้ได้บ้างไม่ได้บ้างหรือไม่ได้นำไปใช้ทั้งหมดก็ดีใจแล้วครับ
tingprachin
*

« ตอบ #100 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 09:17:21 PM »

ขอบคุณพี่ ltbaby2601 ที่ชื่นชอบในบทความ  ผมก็ดีใจคับ ที่บทความของผมมีประโยชน์กับหลายๆ คนคับ  เลือกดูเอาคับอันไหนมีประโยชน์ลองไปปรับใช้ดูคับ  การซื้อไก่อีกอย่างที่ผมมองเป็นอันดับแรกคับ  ถ้าคนจริง ไก่ก็จริงคับ  ดูคนให้ออก ดูให้ขาดคับ ก่อนตัดสินใจซื้อ  ไก่มันไม่หรอกเราหรอกคับพี่น้อง
มีแต่คนนี้แหละที่หรอกกัน

Liked By: ltbaby2601
tingprachin
*

« ตอบ #101 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2016, 09:57:56 PM »

สรุปผลงานเพาะไก่ชนปีนี้ขายตัวผู้ ไป 8 ตัว  ไม่ผ่าน 2 ตัวคับ(พวกมาแบ่งวัดดวงทั้งหมดคับ) ยังเหลืออีก 2 คัดผ่านแล้ว 1 ยังไม่ได้เช็คอีก 1คับ สรุปปีนี้ได้ไก่หนุ่ม 10 ตัว  ตัวเมียแบ่งไปแล้ว 4 ตัว ลูกค้าชอบทุกตัวคับชุดนี้พ่อพันธ์ที่ใช้จะเป็นชุด
เจ้าหลังแดง(แจ้ใหญ่+เทากระโหลกแตกหนุ่มเชียงใหม่)

จะเป็นไก่ที่ชนเดินได้ถอย ชอบหัวต่ำ ตีไก่เชิง เก็บไวมากคับ แทงดีจริงๆตัวนี้คับ จ่ายลูกออกมาแบบนี้ ผมถือว่า ดีเลยคับให้เปอร์เซ็นต์ลูกผ่านค่อนข้างสูงคับ

แม่พันธ์ตัวแรกที่แนะนำคับ สายแม่เทาหัวถนน(ตัวนี้รูปไม่มี มีแต่รูปลูกสาวเขาคับ)
จ่ายลูกกับเจ้าหลังแดงออกมาค่อนข้างน่าพอใจมากเลยทีเดียวคับ  แผลตาชัดเจนมากคับ เปิดแผลไว ขยับเตะ ถอดถอย หน้าหงอนได้ด้วยคับชุดนี้ ชอบที่ความแม่นคับเปิดแผลไวจริงๆ ลูกค้าชอบมากคับ ที่ผมเหลือ 2ตัว คัดแล้ว 1 ยังไม่คัด 1 ตัว ตัวที่คัดผ่านเก่งคับตัวนี้ตีได้หลายตังค์ แผลดีมาก รอลูกค้ามารับคับตัวนี้

วันหลังจะมาupdate ข้อมูลการจ่ายลูกของแม่พันธ์ตัวอื่นๆอีกคับ

Liked By: tujaba
tingprachin
*

« ตอบ #102 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2016, 06:39:54 AM »

ตัวผู้ของสายนี้คับ

ตัวนี้อยู่กับลูกค้า บอดไป สองตาแล้ว แม่นคับ

ตัวนี้รอลูกค้ามารับคับ คัดแล้ว แผลคมมาก เปิดแผลไวใช้ต่อจัด

Liked By: tujaba
tingprachin
*

« ตอบ #103 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2016, 09:52:44 PM »

ตัวนี้นะคับ จะเป็นสายดั้งเดิมที่เพาะมานานแล้วคับ เรื่องแม่น เรื่องหมานไว้ใจได้คับ เป็นสายที่ได้เล่นตลอดเลยคับ ไม่ผิดหวัง มีเข้าบ่อนใหญ่ทุกชุดคับ  จะชนแบบ หลุด ลอด ถอด ถอยคับ หน้าหงอนได้ พิเศษทีเบอร์แข้งและความแม่นคับ ลูกชุดนี้ออกมา เป็นแบบ  อินบรีดคับ เก็บตัวเมียไว้ทำสายโดยเฉพาะคับ(โดยไม่ได้ตั้งใจนะคับ555)  รอดูลูกปีหน้าคับ ตัวผู้ไม่ได้ใช้งานเลยชุดนี้ แม่นี้เตรียมใส่กับพ่อพีวันคับ ม้าล่อสั้น แข้งหนักๆคับ ปีหน้า ได้ยลโฉมแน่นอนคับ
tingprachin
*

« ตอบ #104 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2016, 09:54:13 PM »

นี่คับออกมาได้แม่นี้คับ
ltbaby2601
*

« ตอบ #105 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2016, 03:17:26 PM »

แจ่มทุกชุดเลยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
tingprachin
*

« ตอบ #106 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2016, 11:54:33 PM »

ขอบคุณมากคับพี่ltbaby2601  ยังต้องพัฒนากันต่อไปคับผม
tingprachin
*

« ตอบ #107 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 01:45:16 AM »

มาดูอีก 1 แม่คับ ตัวนี้พี่ชายใจดีแบ่งมาให้พัฒนาคับ ชื่อสาย ว่า ดู่อีแซ่วคับ  สายนี้จุดเด่นคือ แผลดี ปากไว แม่นพิเศษคับ ลีลาไม่มาก ชนคล้ายๆพม่าแม่สะเรียง วัดระยะ เช็คตำแหน่งหาช่องตีแก่งคับ  สายนี้กินเดิมพันธ์มานานคับ ดีใจมากที่ได้ สายนี้มา ออกชนภาคกลาง อีสานตอนล่าง ภาคตะวันออก ไปมาหมดแล้วคับ  ที่สำคัญ รักเดิมพัน มากๆเลยคับสายนี้

tingprachin
*

« ตอบ #108 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 01:48:43 AM »

ปีนี้ไก่หนุ่มหมดแล้วนะคับ ท่านใดสนใจต้องรอปีหน้าอย่างเดียวคับ  มีหุ่นดีๆหลายตัวเลย เนื่องจากเจ้ามีดบินจ่ายลูกออกมาโครงสร้างดีมากๆเลย กระดูกนี่หายห่วงเลยคับ  ลูกสาวเจ้ามีดบินชุดนี้ก็จะพัฒนาต่อกับเจ้าพีวันพ่อไก่ตัวใหม่คับผม ปีหน้าสนุกแน่นอนคับ รับประกันความบันเทิงคับ

Liked By: ltbaby2601, porto_t1
tingprachin
*

« ตอบ #109 เมื่อ: มกราคม 02, 2017, 07:37:03 PM »

สวัสดีปีใหม่คับพี่น้องชาวเกษตรพอเพียงทุกๆท่าน ขอให้ปีนี้เป็นปีทองของชาวเกษตรคับ ขอให้เจริญร่ำรวยในทุกๆด้านคับผม
ช่วงนี้เป็นช่วงหน้าหนาวคับโรคภัยสำหรับไก่ชนก็จะเยอะเป็นพิเศษเนื่องจาก อากาศจะเปลี่ยนแปลงบ่อยคับ ทำใก้ไก่ชนปรับตัวลำบากคับ ส่วนใหญ่จะเป็นหวัดหรือโรคติดต่อมากๆ ก็ในช่วงนี้แหละคับผม  โดยส่วนใหญ่ลูกไก่หน้านี้จะไม่ค่อยโตคับ ตายเพราะเป็นหวัดซะส่วนมาก   บางท่านแยกไก่มาอนุบาลต่างหาก ต้องติดหลอดไฟให้ลูกไก่ด้วยคับ ไม่อย่างงั้นลูกไก่ตายหมดคับ บางท่านเลือกซื้อกรงตามเฟสบุ๊ค หรืออินเตอร์เน็ต เลือกได้เลยคับ แนะนำให้ซื้อแบบที่มีการต่อไฟไว้สำหรับติดตั้งหลอดไฟด้วยคับ สะดวกดี ซื้อมาแล้วเราซื้อหลอดไฟใส่ได้เลยคับ ง่ายมากๆแต่ราคาก็ขยับขึ้นอีกนิดนึงคับ   ส่วนท่านที่งบประมาณไม่มากเหมือนผมลองใช้วิธีนี้ดูก็ได้คับ  ซื้อปลอกท่อมา ขนาด 1 M ึับราคาประมาณ 300 บาทแล้วแต่พื้นที่คับ ซื้อพรมไก่ ราคา 80 บาท ที่ให้น้ำไก่เล็ก 25 บาท
มุ้ง คลุมสุ่มไก่ชน ราคา 80 บาท เราก็จะได้ที่อนุบาลลูกไก่แล้วคับ ตกราคาประมาณ 500 บาทคับ ผม (หรือจะใช้ทรายรองพื้นแทนพรมไก่ชนก็ได้นะคับ ประหยัดลงไปอีก 80 คับ )  เท่านี้เราก็จะได้ที่อนุบาลลูกไก่ราคาประหยัดแล้วคับ  รอบหน้าผมว่าจะลอง ใช้อิฐประสานดูคับ ราคาน่าจะถูกลงอีกคับ  หรือใครมีไอเดียดีๆ ลงแชร์แบ่งปันความรู้กันให้ทราบด้วยนะคับ จะเป็นพระคุณอย่างสูงคับ

เลือกเอาเลยคับชอบแบบไหน 

สวัสดีปีใหม่คับ

tingprachin
*

« ตอบ #110 เมื่อ: มกราคม 07, 2017, 11:03:33 AM »

สำหรับไก่ชนนะคับ ไก่ในช่วงอายุ 2-3 เดือน จะเป็นช่วงที่ไก่เล็กช่วงชิงความเป็นจ่าฝูง ถ้าไม่ดูแลให้ดี ไก่เล็กพวกนี้จะตีกันมากคับ  แคระแกรน ตาย พิการ  ทำให้ได้ลูกไก่คุณภาพดี น้อยกว่าที่ควรจะได้รับนะคับ

สำหรับการแก้ปัญหาของผมนะคับ ง่ายๆเลย  เมื่อไก่เล็กตีกัน ก็จับแยกไว้คืนนึง  ช่วงนี้ปผลกำลังระบมคับ วันต่อมาก็ปล่อยกลับฝูงเหมือนเดิม  ไก่เล็กก็จะเจ็บแผล ไม่ตีกันแล้วคับ

ขอบคุณเจ้าของภาพ จากอินเตอร์เน็ตด้วยคับ

tingprachin
*

« ตอบ #111 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 10:13:07 PM »

วันนี้ว่าด้วยเรื่องไก่หนุ่มคับ  ไก่หนุ่มไก่ใหม่เราควรจะให้โอกาสเขาหน่อยคับ สัก 2-3 ครั้งคับ ดูพัฒนาการว่าดีขึ้นหรือเลวลง ไก่บางตัวเตะครั้งแรกดูไม่เป็นเป็ดเป็นไก่เลย แต่เมื่อแข็งแรงขึ้น เริ่มวางแข้งเป็นกลับกลายเป็นไก่คนละตัวเลยก็มีคับ แบบนี้เขาเรียกว่ายิ่งเลี้ยงยิ่งเก่งคับ บางตัวครั้งแรกเตะเป็นพระเอกเลย แต่พอรอบต่อมากลับแย่ลงเรื่อยๆคับ อันนี้จึงอยากให้ผู้เลี้ยงหน้าใหม่ให้โอกาสไก่ชนสักนิดนึงคับ ก่อนตัดสินใจว่าเขาจะได้ไปต่อหรือไม่ วันนี้เอาแค่นี้ก่อนคับ นึกอะไรออกจะมาเขียนให้อ่านกันใหม่คับ

หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8   ขึ้นบน
  พิมพ์