ข่าว
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กลับมาทำตามความฝันให้สำเร็จ ไก่ชนเลี้ยงครอบครัว  (อ่าน 10751 ครั้ง)
tingprachin
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: กันยายน 24, 2016, 04:40:26 AM »

ว่าด้วยเรื่องแม่พันธ์เมื่อก่อนนี้ผมจะเป็นคนที่ค่อนข้างหวงตัวมียค่อนข้างมากคับ ไม่มีได้ออกจากบ้านเลยจริงๆ(ถ้าเงินไม่ถึงนะ555)  เพราะด้วยความคิดที่ว่ากลัวว่าคนที่ซื้อไปจะเพาะไก่ออกมาได้เก่งกว่า(กลัวเขาจะไม่กลับมาซื้ออีก) กลัวว่าเหล่าเดียวกันจะไปชนกันเองในสนาม หวงเอามากๆคับ แต่พอเราโตขึ้นก็ทำให้เราเข้าใจอะไรหลายๆอย่างคับ  ตอนนี้ไม่มีการหวงแม่พันธืกันเลยคับ ขายราคาปกติ อยากให้เอาไปช่วยกันเพาะด้วยคับ 555 แตกต่างกับเมื่อก่อนอย่างสิ้นเชิง  ไก่เก่งเขาเอาไปเพาะออกมาเก่ง เดี๋ยวเขาก็กลับมาเอาไปเพาะอีกคับ  เขาเอาไปเพาะได้ลูกมาเก่ง ก็สายของเรากลายเป็นว่าโปรโมทให้เราด้วยอีก มีแต่จะทำให้ชื่อเสียงของเราดังออกไปไกลมากยิ่งขึ้นคับ อันนี้ผมพูดได้เพราะว่าผมจำหน่ายไก่ชน ส่วนท่านไหนที่เพาะไว้ชนเองโดยเฉพาะ ก็อาจจะหวงก็ไม่ว่ากันคับ

นี่ก็เป็นแม่พันธ์สายหลักๆที่บ้านคับ  ไม่มีสายดังๆกับเขาเท่าไหร่หรอกคับ  แต่เป็นสายพันธ์ที่คัดมาแล้วอย่างดี ถึงเอาเข้ามาคับ รับประกันไม่ไปดึงสายพันธ์ของท่านให้ถอยหลังแน่นอนคับ

Alfa@Seya
*

« ตอบ #81 เมื่อ: กันยายน 27, 2016, 02:57:03 PM »

ช่วงที่เริ่มเล่นเริ่มเพาะใหม่ๆ ผมก็หวงตัวเมียเหมือนกันครับ กลัวอย่างที่เขาอ้าง(มันจะกลับมาชนเหล่าเดิม) ซึง่อันที่จริงแล้ว
มันไม่ได้เกี่่ยวกันสักนิดเลย
แต่ตอนนี้ก็ยังไม่ขายนะครับ แจกพรรคพวกอย่างเดียว เพราะสุดท้ายแล้ว เวลาเราไปคัดไก่หนุ่มๆกลับมาเล่น อย่างน้อย ก็มั่นใจว่าเป็นเหล่ากอของเรา
ดีกว่าหวงเก็บเอาไว้คนเดียว ไม่ก่อให้เกิดการพัฒนาครับ
อีกอย่าง เวลาที่ตัวไหนจ่ายลูกเก่งๆ ถึงบ่อนตลอด เราสามารถดึงตัวเมียกลับเข้าซุ้มง่ายครับ
(เวลาให้ ให้ฟรีๆ  แต่พอตัวไหนดี ก็เอากลับฟรีๆเหมือนกัน 555)
tingprachin
*

« ตอบ #82 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 10:06:55 AM »

ใช่แบบที่พี่Alfa@Seyaว่าจริงๆคับ  เราจะได้รู้ว่าของเราพัฒนาไปถึงไหน  แต่บางทีผมก็เจอพวกหัวหมอเหมือนกันคับ  เราให้ไก่ไปเพาะฟรีๆ พออกมาเก่ง ขายให้คนอื่นซะงั้น ไม่ขายให้เรา บอกไม่ได้ราคา 5555   พวกนี้ผมตัดหางปล่อยวัดเลยคับ จบเลย ขออย่าได้เจอกันอีกคับไม่ไหวอย่างแรง
tingprachin
*

« ตอบ #83 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 10:07:40 AM »

ช่วงนี้โทรศัพท์ผมมีปัญหานะคับ ต้องขอโทษด้วย ถ้าช่วงนี้โทรมาแล้วเป็นเมียผมรับสาย สำหรับพี่ๆที่ติดต่อเรื่องไก่ ฝากเรื่องไว้เดี๋ยวผมโทรกลับคับผม หรือติดต่อทางเฟสได้เลยคับ จะสะดวกกว่าสำหรับช่วงนี้ ขอบคุณคับ
https://www.facebook.com/tingkabin

นายเก่ง
*

« ตอบ #84 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 07:18:36 PM »

ช่วงนี้โทรศัพท์ผมมีปัญหานะคับ ต้องขอโทษด้วย ถ้าช่วงนี้โทรมาแล้วเป็นเมียผมรับสาย สำหรับพี่ๆที่ติดต่อเรื่องไก่ ฝากเรื่องไว้เดี๋ยวผมโทรกลับคับผม หรือติดต่อทางเฟสได้เลยคับ จะสะดวกกว่าสำหรับช่วงนี้ ขอบคุณคับ
https://www.facebook.com/tingkabin

ขอติดตามทางเฟสด้วยคนครับพี่  ยิ้มเท่ห์

รางวัลแด่คนช่างฝัน ...
tingprachin
*

« ตอบ #85 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2016, 11:41:39 AM »

ยินดีคับผม นายเก่ง
tingprachin
*

« ตอบ #86 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2016, 11:00:00 PM »

ตอนนี้เห็นในโลกโซเชียล เป็นกระแสมานานพอสมควรแล้วคับ สำหรับไก่ สายตีบ้าง สายโชว์บ้าง โดยส่วนตัวนะคับ ทุกคนที่คิดพัฒนาไก่ชนก็ต้องการพัฒนามาเพื่อใช้ในการชนทั้งนั้นแหละคับ ไม่มีใครอยากทำสายโชว์หรอก ไม่งั้นไปทำสายเหลืองหางขาวไม่ดีกว่าเหรอคับ  แค่อยากให้เคารพกัน ให้เกียรติกัน ถือว่าเป็นนักพัฒนาด้วยกันคับ คนวงการเดียวกัน คุณอาจจะพัฒนาไปได้ไกลกว่าในตอนนี้ แต่ไม่ได้หมายถึงว่าคุณจะไปถึงเส้นชัยก่อนเขานะคับ  ทุกสายพันธ์มีข้อดี ข้อด้อยต่างกันไป อยู่ที่ว่าเราจะชอบแบบไหนคับ  สุดท้ายแล้วอยากจะบอกกับเพื่อนๆไก่ชนว่า ไม่มีสายไหน สู้สายตาได้หรอกคับ  จะได้ของดีหรือไม่ อยู่ที่สายตาคุณ ไม่มีใครบังคับคุณซื้อไก่ได้หรอกคับ  นอกจากตัวของคุณเอง

Liked By: nookie
pangsan
*

« ตอบ #87 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2016, 10:39:16 AM »

ตอนนี้เห็นในโลกโซเชียล เป็นกระแสมานานพอสมควรแล้วคับ สำหรับไก่ สายตีบ้าง สายโชว์บ้าง โดยส่วนตัวนะคับ ทุกคนที่คิดพัฒนาไก่ชนก็ต้องการพัฒนามาเพื่อใช้ในการชนทั้งนั้นแหละคับ ไม่มีใครอยากทำสายโชว์หรอก ไม่งั้นไปทำสายเหลืองหางขาวไม่ดีกว่าเหรอคับ  แค่อยากให้เคารพกัน ให้เกียรติกัน ถือว่าเป็นนักพัฒนาด้วยกันคับ คนวงการเดียวกัน คุณอาจจะพัฒนาไปได้ไกลกว่าในตอนนี้ แต่ไม่ได้หมายถึงว่าคุณจะไปถึงเส้นชัยก่อนเขานะคับ  ทุกสายพันธ์มีข้อดี ข้อด้อยต่างกันไป อยู่ที่ว่าเราจะชอบแบบไหนคับ  สุดท้ายแล้วอยากจะบอกกับเพื่อนๆไก่ชนว่า ไม่มีสายไหน สู้สายตาได้หรอกคับ  จะได้ของดีหรือไม่ อยู่ที่สายตาคุณ ไม่มีใครบังคับคุณซื้อไก่ได้หรอกคับ  นอกจากตัวของคุณเอง

เห็นด้วยครับ
ในความคิดของผมเองนะครับ วงการไก่ชนมีน้อยคนนักที่จะมีความจริงใจให้กัน แต่ใช่ว่าจะไม่มีครับหากเรามีความจริงใจให้กัน
บอกกันตรงๆ เพื่อพัฒนาไก่ชนไปด้วยกัน ก็จะเป็นเรื่องที่ดีครับ ผมเองพึ่งเข้ามาในวงการเจอทั้งคนจริง และคนโกหกหลอกลวง
หวังได้แต่เงินอย่างเดียว ไม่คำนึงถึงความตั้งใจของคนอื่นที่อยากเลี้ยงไก่ชน และที่สำคัญทำลายตัวเองอีกด้วย ครับ
tingprachin
*

« ตอบ #88 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2016, 05:23:05 PM »

ใช่อย่างที่พี่ pangsan บอกคับ  คนที่ไม่ซื่อก็เหมือนกับคนที่ฆ่าตัวเองทางอ้อมคับ  ผลงานมันจะสะท้อนกลับมาเองคับ ไม่ว่าสายไหน ผลงานเท่านั้นที่จะเป็นเครื่องพิสูจน์ ไม่ว่าจะในสนามชนจริง หรือคำตอบรับจากลูกค้า  ผมเห็นคนขายไก่บางคน ขายดีมาก โดยไม่ได้ออกชนเลย  ไม่มีไก่สายดังเลย แต่มีคลิปไว้ให้ลูกค้าตัดสินใจ  ขายไวมาก ขายดีมากด้วย  ผลตอบรับจากลูกค้าก็ดีมากเลย  ก็ไม่เห็นเขาต้องพิสูจน์ในสนามนะคับ ก็ยังขายได้ตลอด ลูกค้าต่างจะเป็นคนตัดสินใจว่า สินค้าคุณดีหรือไม่  แต่ถ้าไม่มีคลิปก็เดาใจยากคับ  ว่าจะเจอมิตรหรือเหี้ย  ยังไงก็ระวังกันด้วยนะคับ ฝากไว้ด้วย
tingprachin
*

« ตอบ #89 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2016, 12:02:02 AM »

ช่วงนี้วงการไก่ชนบูมมากๆคับ แต่สำหรับท่านที่เริ่มเพาะพันธ์ใหม่ หรือท่านที่ไม่มีงบประมาณในการนำเข้าสายพันธ์ดังๆแบบเขา คงจะลำบากกันหน่อยนะคับ ตอนนี้ลูกค้าส่วนใหญ่จะถามหา ว่ามีสายนั้นสายนี้ไหม ล่อ รึป่าว จนลืมคุณภาพของสินค้าไป(สายพันธ์ดีใช่ว่าจะเก่งทุกตัวไป)  ทำให้หากเราไม่มีสายพันธ์ที่เขานิยมกัน การขายนั้นก็ลำบากไปด้วย  แต่ถ้าคุณรัษามาตรฐาณคุณภาพของคุณไว้ได้ ไม่นานคับชื่อของคุณจะอยู่ในใจลูกค้าแน่นอนคับ  เป็นกำลังใจให้ชาวรากหญ้าทุกคนคับ อยากจะมีสายดังกับเขาไว้ให้ลูกค้าเหมือนกัน แต่ราคาสูงเหลือเกินคับ คู่เป็นหมื่น สู้พัฒนาของเราต่อไปอย่าไขว้เขวเป็นพอคับฝันดีคับพี่น้อง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2016, 11:32:29 AM โดย Pa ketnet » บันทึกการเข้า
tingprachin
*

« ตอบ #90 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2016, 02:57:15 AM »

ช่วงนี้ก็มีพี่ๆหลายคนโทรมาสอบถามเรื่องไก่หลายสายคับ  ยินดีเป็นอย่างยิ่งคับ ไม่ว่าจะเรื่องอะไรถ้ารู้บอกหมดแน่นอนคับ หรือจะติดต่อในเฟสก็ได้คับ สะดวกดีเหมือนกันคับ ฝากด้วยคับผม

Liked By: onjjfo
tingprachin
*

« ตอบ #91 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2016, 07:20:56 PM »

ช่วงนี้ไก่ยังมีน้อยคับ ยังไม่พอแบ่งเลย ไก่หนุ่มพวกก็มาแบ่งไปหมดคับ ปีหน้าคงจะมีมากกว่านี้คับ ต้องพัฒนากันต่อไป ไก่ไม่ใช่จะเก่งกันวันเดียวคับ  ค่าข้าวค่าน้ำบางทียังไม่คุ้มกับราคาขายเลยคับ  ช่วงนี้ปลายฝนต้นหนาวระวังโรกันด้วยนะคับพี่น้องชาวไก่ชน ทั้งหลาย
tingprachin
*

« ตอบ #92 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 09:45:15 PM »

ต้องขอโทษพี่ๆหลายท่านนะคับที่โทรเข้ามาสอบถามไก่พร้อมชนหรือไก่ไล่อัน  ผมไม่มีเวลาปั้นให้จริงคับ  ส่วนใหญ่จะจำหน่ายเฉพาะ ลูกไก่ ไก่หนุ่ม และแม่พันธ์คับ  ราคาที่ท่านสามารถจับต้องได้คับ  ปีหน้านอกจากความแม่นแล้ว ลีลาจะเพิ่มขึ้นมาด้วยคับ ฝากติดตามด้วยคับ

tingprachin
*

« ตอบ #93 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2016, 04:11:07 PM »

ไม้ซีกรึจะงัดไม้ซุง
   ผมก็ไม่ค่อยเข้าใจด้วยความที่เราเป็นเด็กหรือว่าเราทำไรโดยหวังดี แต่บางที การกระทำนั้นอาจไม่ถูกใจใครบางคนก็ได้  การเลี้ยงไก่ชนเพาะไก่ชนเหมือนกัน ด้วยความที่เราเอาไก่ชนเขามาเพาะ ผมเองก็จะบอกว่าสายนี้เป็นยังไง จุดเด่น จุดด้อยตรงไหน และของใครที่มาที่ไปต้องชัดเจนคับ เพื่อที่ลูกค้าจะได้สบายใจ บางครั้งการบอกที่มาที่ไปเพื่อที่เราจะให้เครดิตแก่เจ้าของเหล่า หรือต้นสาย นั้นกลายก็กลายเป็นดาบ 2 คม หาว่าเราแอบอ้างเหล่าของเขาซะอย่างงั้น  กลายเป็นถูกเจ้าของเหล่ามองไม่ดี ทั้งที่เราพยายามจะให้เครดิตเขาว่าไก่ชนเหล่านี้ ซุ้มนี้ บ้านนี้เก่ง พยายามที่จะโปรโมทให้เขาด้วยซ้ำไปคับ  บางที่มันก็ตลกดีคับเรื่องแบบนี้ ผมก็เลยงงว่าผมนี่ผิดรึป่าว 
ด้วยความสัตว์จริง ผมคิดว่าการที่เราเอาไก่เขามาเพาะแล้วเก่ง แล้วเราบอกว่ามันเป็นเหล่าของตัวเองต่างหาก แบบนั้นที่แย่ที่สุด แอบอ้างสายพันธ์  แต่ตอนนี้ผมบอกว่าไก่เหล่านี้มาจากของท่าน กลายเป็นว่าผมแอบอ้างเหล่าของท่าน  ไก่บ้านท่าน เหล่าของท่านมีที่ท่านที่เดียวเท่านั้น  คับผม งั้นก็จะได้เข้าใจตรงกันคับ  ต่อไปไก่ที่อยู่บ้านผม ก็จะเป็นไก่สายพันธ์ของผม เหล่าของผมเอง ที่ผมพัฒนาขึ้นเอง ถ้าวันใดที่ผมพัฒนามาได้ไกลทำได้ดีมีชื่อเสียง  เมื่อนั้นท่านอย่าว่าผมแอบอ้างสายพันธ์ เอาไก่ของท่านมาเพาะนะคับ ถึงวั่นนั้นตัวใครตัวมัน 

Liked By: bankrucom
bankrucom
*

« ตอบ #94 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2016, 10:52:09 PM »

การทราบที่ไปที่มาของสายพันธุ์ ก็เป็นส่วนหนึ่งที่เราต้องมานำเสนอแต่ถ้าเกิดปัญหาว่าเป็นการแอบอ้างสายพันธุ์ ผมว่าเป็นตัวของตัวเราเองนั่นแหละเป็นที่สุดแล้ว สุดยอดเลยครับ ขอชื่นชม ชื่นชอบ เป็นกำลังใจขอให้ประสบผลสำเร็จอย่างที่หวังครับ คอยติดตามผลงามครับท่าน
porto_t1
*

« ตอบ #95 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2016, 02:06:01 PM »

ไปตามต่อที่ fb ศึกษาไว้ก่อน สถานที่พร้อมเมื่อไหร่เลี้ยงแน่ อิ ๆ
ติดตามครับ
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8   ขึ้นบน
  พิมพ์