ข่าว
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กลับมาทำตามความฝันให้สำเร็จ ไก่ชนเลี้ยงครอบครัว  (อ่าน 11069 ครั้ง)
tingprachin
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2016, 12:26:12 PM »

เห็นแบบนี้ก็ทำให้เรามั่นใจว่าสายพันธ์ที่เราจะใช้ในการตั้งเหล่า ในการพัฒนา เราถือว่าเรามาถูกทางเลยทีเดียว  ผมก็อาศัยไปกะเขาหละครับ เราเด็กเลี้ยงไก่ชื่นชอบในการพัฒนาสายพันธ์  สายไก่ชนของกบินทร์ทีมอาจไม่เป็นที่รู้จักของของนักพัฒนาสายพันธ์ไก่ชนมากนัก(เราพะเราไม่เคยโปรโมท ไม่เคยขายไก่ เราเลี้ยงชนมาอย่างเดียวเลยครับ )  แต่ถ้าถามเซียนไก่ชนแถบภาคกลางภาคตะวันออก เชื่อได้เลยว่าชื่อของกบิทร์ทีมจะต้อง ติดหูกันอย่างแน่นอนครับ  เพราะเครดิตไม่ได้มาด้วยน้ำลายครับผม

Liked By: bankrucom, Pongprapan, Ply

weiweishen
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2016, 01:53:45 PM »

มีคลิปให้ชมปะครับ

Liked By: bankrucom

^______^  ยิ้มปากกว้าง อิอิ
tingprachin
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2016, 03:07:11 PM »

https://www.facebook.com/stpsepsuk/videos/816591598476409/

https://www.facebook.com/stpsepsuk/videos/816633045138931/

มีแค่นี้นะครับ ลงเยอะไม่ได้ ไก่เลี้ยงชนต่ออีกนะครับ  เดี๋ยวจะเล่าเหตุการญ์วันชนให้ฟังแล้วกันนะครับ ครั้งต่อไปนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2016, 03:10:00 PM โดย tingprachin » บันทึกการเข้า
tingprachin
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2016, 05:11:03 PM »

เห็นไก่เชิงพัฒนาในบ่อนช่วงนี้บอกเลยครับน่ากลัวมาก เชิงดีบี้สนิท และที่สำคัญแทงไม่เลิกเลยครับ นี่เป็นโจทย์สำคัญของคนเพาะพม่าเลยครับ ถ้าปากไม่ไว แข้งไม่คม ไม่แม่นพอ ผมบอกเลยว่ารอดยากครับ ไม่หนี มันตีตายเลย เอาเพาะกันต่อไปคนรักไก่ ของแบบนี้ทางใครทางมันครับ ส่วนตัวในรูปไม่ใช่ของผมครับ แต่เป็นสายเชิงที่เรามั่นใจมากครับ ของพี่ยาว กบินทร์ทีม พ่อมันตีแสนหลายไฟท์เลย พวกนี้ถ้าได้บนแล้วรอดยากครับอิอิ

Liked By: weiweishen, Pongprapan, Ply
tingprachin
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2016, 05:14:17 PM »

เขาบอกทำในสิ่งที่เรารัก มันจะทำให้เราสบายผ่อนคลาย คงเป็นสิ่งนี้แหละนะที่เรารัก(น้อยกว่าเมีย)

Liked By: mangsabman, Pongprapan, Ply
tingprachin
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2016, 10:05:56 AM »

การที่คุณจะไปได้ไกล คุณต้องมีทีมงานที่ดีด้วย คนเดียวไปได้ไม่ไกล ไปได้ไม่นานหรอกครับ

Liked By: mangsabman, Pongprapan
tingprachin
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 06:10:15 PM »

นั่งดูไก่ไปพลางๆช่วงนี้เริ่มเข้าหน้าฝนแล้วดูแลไก่เล็กของท่านให้ดีนะครับ  ช่วงนี้อันตรายมาก ไก่อาจเป็นห่าตายยกเล้าได้เลยคับ

tingprachin
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 06:13:32 PM »

ไก่ผมส่วนใหญ่จะมีเลือดง่อนติดมาด้วยคับ ผิวจะแดงแต่เด็กเลย กระดูกดีทีเดียวคับ

tingprachin
*

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 09:06:32 PM »

ขอบคุณหลายสายนะครับ ที่ให้ความไว้วางใจในการตอบคำถามเรื่องปัญหาการเพาะไก่ของท่าน ผมขอตอบรวมในกระทู้นี้เลยแล้วกันนะครับ
1.การเพาะไก่ชนนั้นมันคือศิลปะอย่างนึง ซึ่งการคาดเดาอนาคตนั่นทำได้ยากยิ่งทีเดียว
2.การเพาะไก่ชนนั้นไม่มีสมการตายตัว 1+1 ไม่ได้เท่ากับสองเสมอไป บางคนอาจจะมีคำถาม ม้าล่อ+ม้าล่อ จะไม่ได้ลูกม้าล่อได้อย่างไร ถ้าคุณเพาะไก่จริงๆ คุณจะรู้ว่า บางที่คุณอาจจะได้ม้าลายหรือม้ายองมาแทนก็ได้
3.พ่อเก่ง+แม่เก่ง ไม่ได้การันตีว่าลูกไก่ของคุณจะออกมาเก่งทุกตัว ใช่ครับ ตัวแปรของการเพาะไก่ให้เก่งนั้นมีมากมายหลายอย่างเลยทีเดียว ไม่งั้นคนที่คนเพาะไก่ขายคงรวยเป็นร่ำเป็นสันกันแล้วครับ
แต่สิ่งที่สำคัญที่สุดในการเพาะพันธ์ไก่ชนจริงๆ สำหรับผมแล้ว(ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ) คือพื้นฐานของไก่ครับ ถ้าการเพาะไก่ของคุณมีพื้นฐานที่ดี โอกาสได้ไก่ที่ดีก็มีสูงครับ
บทความหน้าเราจะมาพูดถึงพื้นฐานที่ดีครับ ว่าพื้นฐานที่ดีมีอะไรบ้าง และมันสำคัญกับการเพาะไก่ของเรายังไง อย่าลืมติดตามนะครับ

Liked By: Pongprapan, Ply
weiweishen
*

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 10:26:34 PM »

ผมมีข้อสงสัย อยู่นะครับ แถวๆบ้านผม มีคนเลี้ยงไก่กันเยอะมากแต่ส่วนใหญ่แล้วมักจะเอามาต้มกินเสียเป็นส่วนใหญ่(หรือเรียกอีกอย่างนึงว่าไก่มั่วซั่ว) คำถาม ถ้าผมไปหาจับไก่รุ่นๆแถวๆบ้านผมมาเลี้ยงคุณติ่งคิดว่าสัก 100 ตัว มันจะมีสักตัวไหม ที่ผมจะปั้นให้ดินเป็นดาว ได้  ผมก็เลี้ยงไก่แบบสนุกสนาน ตีกัน ทีก็แค่ 500 -1000 แค่นั้นเอง บางที ก็แค่โค้ก 3 ขวด อิอิ แต่ผมมีความสุขที่ได้อยู่และเลี้ยงมัน ได้เหนความเป็นนักสู้ของมัน บอกตรงๆว่าผมชอบความเป็นนักสู้ของไก่ครับ

tingprachin
*

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 11:05:37 PM »

น่าจะมีนะคับ  แต่อาจน้อยมากคับ ขออนุญาตินะคับ ยกตัวอย่าง พี่ซื้อไก่ 100 ตัว ตัวละ 200 จะได้  200*100= 20000 บาท  ได้ไก่ดีมา 4 ตัว แต่พี่เอาเงิน 10000 บาท ไปซื้อไก่คัดผ่านแล้วได้  4 ตัว สมมุติคัดผ่านตัวละ2500 บาท คับ  ซื้อแบบเน้นๆจะคุ้มกว่าหว่านแหคับ

แต่ถ้าเราชอบมีความสุขกับการเลี้ยงไก่ ซื้อมาเลี้ยงซักตัว 2 ตัวก็พอคับ ไม่เน้นเก่งขอแค่มีความสุขเท่านั้นคับ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

Liked By: weiweishen, Pongprapan
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2016, 11:07:24 PM โดย tingprachin » บันทึกการเข้า
Pongprapan
*

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 01:23:41 PM »

ติดตาม ครับ ผมเองก้อชอบเลี้ยง ครับ กำลัง เริ้มเลี้ยง พม่า ง่อนครับ

Liked By: weiweishen
weiweishen
*

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 09:41:00 PM »

ติดตาม ครับ ผมเองก้อชอบเลี้ยง ครับ กำลัง เริ้มเลี้ยง พม่า ง่อนครับ

แล้วคุณอยู่แถวไหนครับ เผื่อว่าจะได้แวะเข้าไปชม ผมอยู่ปากช่องครับ 

tingprachin
*

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 09:41:18 PM »

ครับผม ยินดีคับ
tingprachin
*

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 12:38:38 AM »

ต่อจากความเดิมนะครับ เรื่องพื้นฐานที่ดีของแม่พันธ์นะครับ พื้นฐานที่ดีของแม่พันธ์
ผมจะแบ่งเป็นข้อหลักๆ 4ข้อดังนี้นะครับ (น่าจะเหมือนกับของหลายๆคน)
1.แม่นคม ตีต้องชัดเจน แผลต้องลาม เรียกเลือดไว ย้ำแผลด้วย
 2.ปากไว ข้อนี้ผมถือว่าเป็นข้อสำคัญนะครับ เพราะไก่ยังไงก็ต้องมาประกบหน้าตีกัน มันคงไม่โยนแข้งหน้ากันทั้งอันแน่นอนครับ นอกจากเป็นไก่ถอยทั้งคู่
3.แข้งไว  ในที่นี้หมายถึงแข้งหน้าด้วยนะครับ บางตัวแข้งป่าวระยะประชิดก็ตีเป็นแต่หายากมากๆเลยครับ   ไก่บางตัวบางเหล่า แข้งหน้า โปรดตลอด เอาไว้รบกวนคู่ต่อสู้ แต่บางเหล่า แข้งหน้าไม่โปรยตลอดหลอกครับ มาเรื่อยๆ แต่พวกนี้หวังผลเลยครับ เอาให้ดิ้น เอาให้หักเลยก็มีครับ
4.จิตใจดี ในที่นี้ผมจะแยกจากดื้อแข้งนะครับ คนละกรณีกัน จิตใจดี คือแพ้ยากหน่อย(ไม่ใช้แพ้ไม่เป็นนะ)คือแพ้แบบสมควรแพ้นั่นแหละ แต่อาจจะไม่ดื้อ ไม่มึนเท่าไหร่โดนมียุบ มีแผ่ว แต่ก็เหนียวอยู่ว่างั้นเถอะ 
   ส่วนดื้อแข้งนั้นคือไก่ที่โดนแล้วไม่ยุบ ไม่แผ่ว หักแล้วฟื้นไว พวกนี้ดีมากสำหรับไก่ชนนะครับ เป็นรองก็กลับมาได้ โต้ตลอด ถ้าคู่ต่อสู้ยุบเมื่อไหร่พวกนี้จะเช็คบอลเลย ยิ่งยืดเยื้อยิ่งดีครับพวกนี้ ไก่ดื้อแข้งจะเห็นตั้งแต่เป็นหนุ่มเลยนะ พวกนี้โดนจะเฉย ไม่ยุบไม่นิ่ม ผิดกับไก่ใหม่ทั่วไปนะครับ
นี่ก็จะเป็นพื้นฐานที่ดีที่แม่ไก่ควรจะมีนะครับ ไม่ต้องครบก็ได้นะครับ  นี่มันในอุดมคติเฉยๆ หายากมากๆเลย จะมีก็คงเป็นแม่ของพวกที่ได้ตีล้านแหละครับ  อันนี้เอาแบบที่เราชอบ
ผมไม่ได้บอกให้ท่านลองเตะดูนะครับ แต่ให้ท่านลองดูที่ผลงานการจ่ายลูกของแม่นั้นๆนะครับ(ต้องใช้เวลา ไม่หน่อยนะครับ) ดูที่คู่เกิดได้แต่ก็ไม่ได้การันตีว่าการจ่ายลูกจะดีไปด้วยนะครับ ถ้าเห็นผลงานสัก 2 ชุด แล้วมีจุดเด่นเหมือนกันทั้ง 2 ชุดการันตรีได้เลยว่า แม่นี้แหละที่มีพื้นฐานที่ดี จ่ายลูกจะมีจุดเด่นแบบนี้ทั้งเหล่าแน่นอน แต่ไม่ได้เก่งแน่นอนนะครับ แค่จุดเด่นของเหล่าพื้นฐานของเหล่า   มีข้อคิดเห็นอะไรเพิ่มเติมได้นะครับ น้อมรับฟังทุกๆข้อคิดเห็นนะครับ   
บทความต่อไป เราจะมาดูว่า จิตนาการกับความเป็นจริง ว่าการเพาะไก่นั้นเป็นอย่าไร รอชมนะครับ

ติ้ง ปราจีน

Liked By: mangsabman, weiweishen,
Alfa@Seya
*

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 05:12:35 PM »

ไก่สวยๆเก่งๆเยอะนะครับ
ช่วงนี้เข้าหน้าฝน ของผมหลุดแซมเกือบหมด เลี้ยงหน้าฝนนี่ยากจริงครับ ไก่ผิดฟอร์มเยอะมาก
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8   ขึ้นบน
  พิมพ์