ข่าว
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กลับมาทำตามความฝันให้สำเร็จ ไก่ชนเลี้ยงครอบครัว  (อ่าน 9448 ครั้ง)
tingprachin
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 11:49:09 PM »

ผมเป็นคนนึงที่ชื่นชอบไก่ชนมาตั้งแต่เด็กๆแล้วครับ และก็เลี้ยงไก่ชนเรื่อยมา  ซึ่งก็ธรรมาดาที่จะมีหลายคนที่ทักท้วง เรื่องความชอบส่วนตัวของผมว่าเสียเวลา ไม่มสาระ ผมพยายามเหลือเกินที่จะพิสูจน์ให้ทุกคนได้เห็นว่า ไก่ชนนั้นสามารถที่จะสร้างรายได้ให้ผมและครอบครัวของผมได้ ผมจึงเริ่มเพาะพันธ์ไก่ชนสร้างรายได้ขณะทีผมยังเรียนอยู่  ตอนนั้นรายได้เริ่มมีเข้ามาแต่ก็ไม่มากนัก แต่สำหรับผมค่อนข้างดีเลยทีเดียว(ภูมิใจเล็กๆ)  เป็นรายได้เสริมขณะเรียน 7000-9000 ต่อเดือน  สมัยนั้นยังไม่มีเฟสบุ๊คนะครับ มีเว็ปไก่ชน 2-3 เว็ปเท่านั้น ลูกค้าเริ่มมีความเชื่อมั่นมากขึ้นเรื่อย ธุรกิจไปได้สวยเลยทีเดียวครับ  จน ผมจบมหาลัยก็เลยคิดว่าได้เวลาที่ต้องเอาจริงเอาจังกะชีวิตได้แล้ว เลิกงานอดิเรกซะแล้วไปหาเงินจากการทำงานจริงๆจังซะที  ผมจึงเลิกขายไก่และเริ่มเข้าสู่ชีวิตวัยทำงาน แต่ก็ยังรักไก่ชนอยู่นะครับ ร้องไห้  จนห่างหายไปนาน4-5 ปี ผมอยากมีรายได้เสริมจึงเริ่มที่จะหารายได้จากทางอื่น แต่ก็ไม่ใช่สิ่งที่เรารักครับ เลยไม่มีใจไม่มีอะไรที่เข้าตาซะเท่าไหร่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2016, 04:47:22 AM โดย tingprachin » บันทึกการเข้า

tingprachin
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2016, 12:15:11 AM »

ลงรูปไม่ได้ครับ ลดขนาดรูปยังไงได้บ้างครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

Liked By: Steve_Jeab, Pongprapan
tingprachin
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2016, 12:20:09 AM »

ตอนนี้ผมมีเฟสบุ๊คและวงการไก่ชนกำลังฟีคครับ ผมเลยคิดว่าจะกลับมาเพาะพันธ์ไก่ชนขายอีกครั้ง    รู้สึกเสียดายลูกค้าที่เคยมี โอกาสที่เราทิ้งไป ตอนนี้วงการไก่ชนไปไกลมาทีเดียวครับ สร้างรายได้กันเป็นกอบเป็นกำกันเลย จน ตอนนี้มีสถานนีรับส่งไก่ชนโดยเฉพาะแล้วครับ ฝากติดตามด้วยนะครับ
weiweishen
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2016, 01:28:10 AM »

แล้วตอนนี้มีไก่ชนสายไหนมั่งครับ ฮืม และอยู่แถวไหนครับ เผื่อใกล้กันจะแวะเข้าไปชม ผมมี พม่า+ก๋อย+ไทย อยู่ 10 ตัว

Liked By: Steve_Jeab
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2016, 01:29:59 AM โดย weiweishen » บันทึกการเข้า

^______^  ยิ้มปากกว้าง อิอิ
tingprachin
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2016, 04:30:44 AM »

ของผมเลี้ยงพม่า-ง่อนเป็นหลักครับ ผมอยู่ปราจีนบุรีครับผม ลีลาจะออก หน้าหงอนได้ ปริ้นตี ถอดตี เน้น แม่นและตีเจ็บเป็นหลักครับผม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
นี่เป็นอีกช่องทางการติดต่อของผมครับ https://www.facebook.com/tingkabin  ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2016, 04:50:55 AM โดย tingprachin » บันทึกการเข้า
tingprachin
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2016, 10:08:57 PM »

ตอนนี้ผมรู้สึกว่าผมไม่ได้มองไก่ชนเป็นงานอดิเรกอีกแล้ว มันสามารถทำเงินให้ผมได้ มันทำมานานแล้วแต่เป็นผมเองที่มองข้ามมันมาตลอด
สิ่งที่ทำให้ผมกลับมาเลี้ยงไก่ชนอีกครั้งนะเหรอ  คือทำในสิ่งที่รักไง แล้วเราจะทำมันได้ดี  ถ้าคุณอยากรู้สิ่งไหนคือสิ่งที่คุณรักละก็ ลองตอบคำถามนี้ดูซิแล้วคุณจะรู้ว่าอะไร คือสิ่งที่คุณรัก อะไรคือสิ่งที่ทำให้คุณมีความสุข
1.งานอะไรทำให้คุณทำมันจนลืมเวลา?
2.อะไรที่คุณยอมทำฟรีๆ?
3.อะไรที่คุณทำยามว่าง?
4.อะไรที่คุณจะเลือกทำ ถ้าคุณรวยอยู่แล้วมีเงินเป็นร้อยๆล้าน?
5.ความฝันของคุณคือ…?
6.ถ้าคุณมีเวลา 1 สัปดาห์ที่จะทำอะไรก็ได้คุณจะ…?
7.คุณเป็นคนที่ทุกคนจะโทรหาในเรื่อง…?
8.ถ้าคุณจะได้รางวัลระดับโลก ออสการ์/โนเบล มันควรจะเป็นด้าน…?
9.อาชีพในฝันของคุณคือ…?
10.อะไรคือสิ่งที่ดึงคุณให้ตื่นเช้าอย่างกระตือรือร้นจากที่นอนได้?
ประมาณนี้ ถ้าคุณตอบได้และมันเหมือนกันนั่นหละคือสิ่งที่ใจคุณกำลังตามหาอยู่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2016, 04:48:10 AM โดย tingprachin » บันทึกการเข้า
bankrucom
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2016, 08:02:03 PM »

ลงรูปไม่ได้ครับ ลดขนาดรูปยังไงได้บ้างครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ลดขนาดภาพ มีหลายโปรแกรม ที่ง่ายๆและทำได้ครั้งละหลายๆภาพหรือทั้งหมด โปแกรม Acdsee ครับ หรือจะใช้ Paint หรือค้นจาก Google ครับ

Liked By: weiweishen, Steve_Jeab
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2016, 08:09:29 PM โดย bankrucom » บันทึกการเข้า

ร้านบ้านครูคอม บ้านโคกหนองแวง ต.นายูง อ.ศรีธาตุ จ.อุดรธานี 41230
weiweishen
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2016, 09:43:19 PM »

ลดขนาดภาพเป็นแล้ว ดีใจจัง  อายจัง  เอาไป 10เต็ม 10 เลยครับ

Liked By: Steve_Jeab, bankrucom

^______^  ยิ้มปากกว้าง อิอิ
tingprachin
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2016, 10:08:23 PM »

ขอบคุณมากครับพี่ ผมลดขนาดแล้วเหลือ120*90
ลองโพสดูมันขึ้นแบบนี้ครับ หมายความว่าอย่างไร  แ

โฟล์เดอร์ที่ใช้เก็บไฟล์แนบเต็ม โปรดลองด้วยไฟล์ที่เล็กกว่า หรือติดต่อ ผู้ดำเนินการ
หมายความว่าอย่างไร  และทำไงต่อครับ คือผมไม่เก่งด้านนี้นะครับ

Liked By: Steve_Jeab, bankrucom
tingprachin
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2016, 12:20:13 AM »

ด้วยความที่ผมไม่เคยทิ้งสายพันธ์ที่ผมพัฒนาอยู่ทำให้การกลับมาเริ่มต้นใหม่ทำได้ไม่ยากนัก  ผมเพาะพันธ์สายพันธ์พม่า-ง่อนนะครับ   เส้นทางสายพม่าง่อน สายแรกที่ผมเริ่มทำคือ เริ่มแรกมีพี่คนนึงเป็นคนจ.พิษณุโลกครับ และก็ขี้คุยเรื่องไก่มากด้วย เราก็เลยคิดว่าต้องหาสายพันธ์จากที่อื่นมาปราบจอมขี้คุยแห่งหมู่บ้านให้ได้ ไม่ว่าจะยังไงจะไม่ยอมให้คนขี้คุยคนนี้ได้คุยอยู่ฝ่ายเดียวแน่นอน ผมจึงเริ่มเสาะหาสายพันธ์ใหม่ๆ จากที่ต่างๆ ซื้อเข้ามาก็หลายตัวและหลายตังค์(ด้วยใจรัก555)  แต่จนแล้วจนรอดอนิจจา ไก่ที่นำเข้ามาใหม่ ก็ไม่สามารถชนะไก่ของหนุ่มขี้คุยบรรลือโลกได้เลย ผมจึงเปลี่ยนโปรเจ็ค โดยทันทีทันใด ใสเมื่อชนะเขาไม่ได้ก็ให้ยอมรับเขาซะ ผมจึงได้ติดต่อขอซื้อตัวเมียของพี่ขี้คุยมาให้สาสมใจซะเลย ไหนๆก็ไหนๆแล้ว แล้วเราก็เอามาพัฒนาในแบบของเราซะแบบที่เราชอบซะ  ซ่งสายนี้ขึ้นชื่อในเรื่องความเหนียวความคมมากครับ ในสมัย 10 ปีที่แล้ว เหล่านี้เป็นเหล่าพม่าที่ได้ตีแพงเหล่าแรกๆในกบินทร์เลยทีเดียว ทั้งสนามเทิดไท  มหาลาภ  สายนี้ไม่เคยทำให้ผิดหวังเลยครับ  เป็นพม่าเลือดสูง โยก ลอด ถอด ถอย มีม้าล่อบ้างปะปาย แต่มีดีที่แม่นมากครับ หมานมากด้วย น่าแพ้ก็เสมอ น่าเสมอดันกลับมาชนะก็มีครับ เรื่องหมานนี้เป็นความเชื่อส่วนบุคคลนะครับ แต่ผมค่อนข้างเชื่อมากเลยทีเดียว  ครั้งหน้าจะมาเล่าต่อว่าการพัฒนาของผมเป็นไงต่อ  วันนี้เอาแค่นี้ก่อนครับ รูปรอไปก่อนนะครับ กำลังศึกษาอยู่เดี๋ยวจะมีมาให้ชมแน่นอนครับผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2016, 04:49:48 AM โดย tingprachin » บันทึกการเข้า
bankrucom
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2016, 11:27:41 PM »

ขอบคุณมากครับพี่ ผมลดขนาดแล้วเหลือ120*90
ลองโพสดูมันขึ้นแบบนี้ครับ หมายความว่าอย่างไร  แ

โฟล์เดอร์ที่ใช้เก็บไฟล์แนบเต็ม โปรดลองด้วยไฟล์ที่เล็กกว่า หรือติดต่อ ผู้ดำเนินการ
หมายความว่าอย่างไร  และทำไงต่อครับ คือผมไม่เก่งด้านนี้นะครับ

ผมว่านำรูปภาพไปฝากไว้กับเว็ปไซต์ที่เขารับฝากรูปฟรีแล้วนำโค้ดมาวางในกระทู้ก็ได้นะครับ

อธิบายรวบรัดไปหน่อยทดลองดูครับผม

Liked By: weiweishen
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2016, 11:37:36 PM โดย bankrucom » บันทึกการเข้า

ร้านบ้านครูคอม บ้านโคกหนองแวง ต.นายูง อ.ศรีธาตุ จ.อุดรธานี 41230
tingprachin
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2016, 04:29:36 AM »

tingprachin
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2016, 04:32:36 AM »

ขอบคุณมากครับพี่  สุดยอดเลย 555 ได้ลงรูปแล้ว
นี่คือเจ้ามีดบินครับ ชนะมา 7 ไฟท์ ครับ หนุน ถอด ปริ้นตี หน้า หงอน ครับ ไฟท์สุดท้ายชนะที่ น้ำซับครับ 88000  ไฟท์สุดท้ายออกม้าล่อด้วยครับ  แข้งคม โครงสร้างดีมากครับ ปัจจุบันน้ำหนัก 3.8 กิโลครับ  ตัวนี้จ่ายลูกมีผลลานแล้วครับ ได้ตีแพงแล้วหลายตัวครับ ชอบมากเป็นพิเศษ

ตัวนี้ของพี่โอ ซุัมอ.สั่งลุย แบ่งมาให้เพาะครับผม ใจดีสุดๆเลย555

Liked By: bankrucom, Pongprapan, Ply
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2016, 04:44:30 AM โดย tingprachin » บันทึกการเข้า
tingprachin
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2016, 04:37:57 AM »

ส่วนนี้ผมเองครับ 

กะตัวนี้เจ้าแร็ฟเตอร์ ลูกเจ้ามะละกอ+มณีแดง  เลี้ยงชนอยู่ครับ  ตัวนี้หน้าหงอนชัดมาก ตีแรงและแทง คมจริงๆครับตัวนี้ จ่ายลูกมาคมและแม่นเหมือนกันเลย 
คิดว่าน่าจะเอาเข้าผสมในชั้นต่อไปต่อจากเจ้ามีดบินครับ

Liked By: bankrucom, Pongprapan, Ply
tingprachin
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2016, 04:42:39 AM »

ส่วนตัวนี้จะออกชนพรุ่งนี้นะครับ ฝากเป็นกำลังใจด้วย

ลูกเพาะที่ซุ้มกบินทร์ทีมครับ  ผมเด็กเลี้ยงไก่ก็ได้อาศัยเขาไปหละครับ สายนี้ที่เรามั้นใจ

tingprachin
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2016, 12:24:46 PM »

ขอบคุณทุกกำลังใจที่ส่งมาให้นะครับ เมื่อวานไก่ชนะหนึ่งล้านหนึ่งแสนบาท หลายคนถามรวยซิแบบนี้ ขอโทษขออภัย ได้น้อยจริงๆครับ มีเงินไปเล่นไก่หลักพันมันเล่นกันหลักแสน หลักหมื่นเลย กูร้องหลักพันไป บ่มีไผได้ยินกูเลย555 เงียบซิครับแบบนี้ แบ่งใครเขาก็เต็มกันหมด เอ้าถือว่ามาเชียร์ไก่แล้วกัน รอบหน้าว่ากันใหม่ แต่รูปได้แชมป์เมื่อวานนี้ เต็มเฟสเด็กกบินทร์แน่นอน(กูด้วย555) สู้ต่อไปคนเพาะไก่       

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8   ขึ้นบน
  พิมพ์