หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มปลูกต้นไม้ให้กรุงเทพฯ เพื่อสิ่งที่ดีขึ้นในอนาคต  (อ่าน 26242 ครั้ง)
up2uloveu
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #96 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 08:56:34 PM »

อยากไปช่วยคุณเอปลูกยังไม่มีโอกาสเลยค่ะ เดี๋ยวปลูกซ่อมอีกทีหลังหน้าร้อนไปแล้วใช่ไหมคะ
ใช่ครับคุนเบน เด๋วโทนัดกันก่อนด้ายครับ

ลองใช้วิธีเลี้ยงกล้าไม้ให้นานขึ้น อาจจะใช้ถุงปุ๋ย หรือเข่งที่ย่อยสลายเองได้
เลี้ยงกล้าไม้โดยวางไว้บนพื้นปูน เพื่อไม่ให้รากลงดิน
พอต้นกล้าสูงราวๆ1เมตร หรือมากกว่านั้น ก็ย้ายไปปลูกทั้งถุงหรือเข่ง
โดนมีหลักปัก มีป้ายบอกว่าเป็นไม้ที่ปลูก มีเบอร์บอกลำดับที่ ของต้นไม้นั้น อาจจะใช้ชื่อโครงการเช่น ปลูกเพื่อพ่อ (หรืออะไร ประมาณนี้)
เพื่อหลีกเลี่ยงการถูกทำลาย ดังเช่น การบวชต้นไม้ เพื่อให้รอดจากการถูกทำลาย
โดยกุศโลบายที่ว่า คนไทยไม่น้อยผูกพันธ์กับตัวเลข และทุกคนมีสิ่งหล่อหลอมจิตใจร่วมกัน
อาจจะเพิ่มความสนใจให้คนบางส่วนสนใจ ที่จะมองว่าต้นไม้ลำดับต่อไปจะอยู่ตรงไหน
ผมว่าโอกาสรอดของต้นไม้ จะมากกว่า ปลูกเป็นต้นกล้าเล็กๆ ซึ่งถูกทำลายอย่างไร้ค่า
และจะสิ้นเปลืองกล้าไม้น้อยกว่า รวมทั้งลดภาระการปลูกซ่อมด้วยครับ
ผมเองเข้าใจดีถึงความรู้สึก ในเวลาที่เห็นต้นไม้ที่ปลูกมากับมือถูกทำลาย

ปล. นึกขึ้นได้อีกอย่าง ต้นไม่ที่ปลูก ควรจะทำคอกล้อม เป็นคอกสี่เหลี่ยม ใช้ไม้ยูคาฯขนาดเล็ก ตั้งเสา4ต้นสูงซัก1เมตร แล้วตีคอกรัดรอบ บน กับ ช่วงกลางค่อนไปทางล่าง. การล้อมคอก ป้องกันการทำลายได้อย่างดีครับ คนจะเกรง

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม ยิ้มเท่ห์

นานาพันธุ์กล้วย  โทร. 099-9532651
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=126750.0

up2uloveu
*

« ตอบ #97 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 10:52:02 PM »

update เบาบับโดนตัดไป 1 ต้น ประดู่แดง ตาย 1 ต้น  ร้องไห้

อืม ไม่รู้ว่าจะลำบากไปหรือป่าว ถ้าจะเสนอว่าลองเอาพลาสติกเจาะรูแล้วเขียนชื่อต้นไม้ผูกไว้ เค้าอาจจะรู้ว่าเป็นต้นไม้ปลูกไม่ได้ขึ้นเอง ไม่รู้จะช่วยได้หรือป่าว เพราะว่าบางทีก็มีเด็กซนไปหักต้นไม้ทิ้งก็มีถอนไม้ปักก็มี

วันนี้ไปรับต้นตะเคียนมา 50 ต้น จากคุณ NumCha เรียบร้อยแล้ว คืนนี้ไม่เหงาแล้วมีเพื่อนเพียบเรย งวดนี้ผมได้เลขเด็ดแน่ๆ ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับผม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2017, 02:24:26 PM โดย up2uloveu » บันทึกการเข้า

นานาพันธุ์กล้วย  โทร. 099-9532651
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=126750.0
Obama
*

« ตอบ #98 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2017, 12:36:03 PM »

เรียน คุณ up2uloveu ครับ (ผมขออนุญาตเรียก พี่ นะครับ)
สำเนาเรียน พี่ๆ ทุกท่าน (ที่สนับสนุนและเห็นด้วยกับคุณพี่ท่านนี้ครับ)

จุดประสงค์  เขียนชื่นชมแนวความคิดและการกระทำของพี่ และพร้อมสนับสนุนให้แนวทางการปลูก ต้นจิตสำนึก ของพี่คงอยู่ตลอดไป เพื่อประเทศของเรา เพื่อเมืองหลวงของเรา และ เพื่อลูกหลานของเรา ครับ

โชคดีที่ผมไม่ต้องรอให้ตัวเองแก่ชราที่ได้รับทราบแนวคิดและการกระทำของพี่ๆ ที่มีแนวความคิดที่เป็นประโยชน์ และต้องต่อสู้กับกระแสโลกาภิวัตน์ในปัจจุบัน ที่คนส่วนใหญ่ติดอยู่แค่การรับรู้ แต่ไม่ลงมือทำ

ใครๆ ก็ปลูกต้นไม้ รดน้ำ พรวนดิน ใส่ปุ๋ย ให้ต้นไม้เติบโตได้ อาจเป็นคำกล่าวที่ถูก แต่ใครจะไปคิดว่าพี่จะเลือกปลูกต้นไม้ ในเมืองหลวงของประเทศไทยของเรา กรุงเทพมหานคร ครับ กรุงเทพมหานคร คุณอ่านไม่ผิดครับ มหานครที่ครองแชมป์รถติดที่สุดในโลกเมื่อปีที่ผ่าน มหานครที่มีความหนาแน่นของประชากรอยู่ที่ ๓,๖๐๐ คน ต่อ ตารางกิโลเมตร และจะต้องพบกับความยุ่งยากของการขออนุญาต การไปแย่งงานพนักงานเทศกิจ การไปกระทบกับผลประโยชน์การจัดสรรงบประมาณเรื่องการปลูกต้นไม้ และ การหักทิ้ง การเหยียบย้ำทำลาย โดยไม่ตั้งใจบ้าง หรือ โดยไม่รู้คุณค่าบ้าง

ผมรู้สึกอึ้งจนเมื่อคื่นนอนคิดอยู่นานว่าพี่คิดได้อย่างไร มันคงเต็มเปี่ยมไปด้วยความท้าทาย และพลังงานภายในตัวที่คอยตั้งคำถามว่าพี่ไม่เหนื่อยหรอ หรือ พี่ทำไปเพื่ออะไร คล้ายๆ กับคนเหล่านี้

- ร.ต.ต วิชัย คนปลูกต้นไม้
- Pedro Muagura – the man who planted 100 million tress.
- Yacouba Suwadoga – the man who stopped the desert.

พี่ได้ผลลัพธ์จากความคิดและการกระทำเกี่ยวกับเรื่องนี้เรียบร้อยแล้ว ตั้งแต่ที่พี่ลงจอบ ลงเสียมมื้อแรก ขุดดินปลูกต้นไม้ในกรุงเทพแล้ว ค่อยๆ ทำ ค่อยๆ ก้าวต่อไป ต้นแล้วต้นเล่า นะครับพี่ ผมเชื่อมั่นว่าพี่ทำได้ครับ

ผมอยากเห็นผู้คนต่างๆ เขียนถึงพี่ ว่า คุณเอ ผู้เปลี่ยนป่าคอนกรีตให้เป็นป่าสีเขียว ครับ

ผมขอบคุณมากครับ
Obama

ป.ล. หากพี่อนุญาตผมขอเป็นฟันเฟืองเล็กๆ คอยสนับสนุน เสนอแนวคิดเพื่อการแก้ปัญหา รวมถึงการไปร่วมปลูกต้นไม้ และเผยแพร่การปลูก ต้นจิตสำนึก ตามรอยแนวความคิดและการกระทำของพี่อีกคนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2017, 12:41:03 PM โดย Obama » บันทึกการเข้า
phen
*

« ตอบ #99 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2017, 01:28:37 PM »

เรียน คุณ up2uloveu ครับ (ผมขออนุญาตเรียก พี่ นะครับ)
สำเนาเรียน พี่ๆ ทุกท่าน (ที่สนับสนุนและเห็นด้วยกับคุณพี่ท่านนี้ครับ)

จุดประสงค์  เขียนชื่นชมแนวความคิดและการกระทำของพี่ และพร้อมสนับสนุนให้แนวทางการปลูก ต้นจิตสำนึก ของพี่คงอยู่ตลอดไป เพื่อประเทศของเรา เพื่อเมืองหลวงของเรา และ เพื่อลูกหลานของเรา ครับ

โชคดีที่ผมไม่ต้องรอให้ตัวเองแก่ชราที่ได้รับทราบแนวคิดและการกระทำของพี่ๆ ที่มีแนวความคิดที่เป็นประโยชน์ และต้องต่อสู้กับกระแสโลกาภิวัตน์ในปัจจุบัน ที่คนส่วนใหญ่ติดอยู่แค่การรับรู้ แต่ไม่ลงมือทำ

ใครๆ ก็ปลูกต้นไม้ รดน้ำ พรวนดิน ใส่ปุ๋ย ให้ต้นไม้เติบโตได้ อาจเป็นคำกล่าวที่ถูก แต่ใครจะไปคิดว่าพี่จะเลือกปลูกต้นไม้ ในเมืองหลวงของประเทศไทยของเรา กรุงเทพมหานคร ครับ กรุงเทพมหานคร คุณอ่านไม่ผิดครับ มหานครที่ครองแชมป์รถติดที่สุดในโลกเมื่อปีที่ผ่าน มหานครที่มีความหนาแน่นของประชากรอยู่ที่ ๓,๖๐๐ คน ต่อ ตารางกิโลเมตร และจะต้องพบกับความยุ่งยากของการขออนุญาต การไปแย่งงานพนักงานเทศกิจ การไปกระทบกับผลประโยชน์การจัดสรรงบประมาณเรื่องการปลูกต้นไม้ และ การหักทิ้ง การเหยียบย้ำทำลาย โดยไม่ตั้งใจบ้าง หรือ โดยไม่รู้คุณค่าบ้าง

ผมรู้สึกอึ้งจนเมื่อคื่นนอนคิดอยู่นานว่าพี่คิดได้อย่างไร มันคงเต็มเปี่ยมไปด้วยความท้าทาย และพลังงานภายในตัวที่คอยตั้งคำถามว่าพี่ไม่เหนื่อยหรอ หรือ พี่ทำไปเพื่ออะไร คล้ายๆ กับคนเหล่านี้

- Pedro Muagura – the man who planted 100 million tress.
- Yacouba Suwadoga – the man who stopped the desert.

พี่ได้ผลลัพธ์จากความคิดและการกระทำเกี่ยวกับเรื่องนี้เรียบร้อยแล้ว ตั้งแต่ที่พี่ลงจอบ ลงเสียมมื้อแรก ขุดดินปลูกต้นไม้ในกรุงเทพแล้ว ค่อยๆ ทำ ค่อยๆ ก้าวต่อไป ต้นแล้วต้นเล่า นะครับพี่ ผมเชื่อมั่นว่าพี่ทำได้ครับ

ผมอยากเห็นผู้คนต่างๆ เขียนถึงพี่ ว่า คุณเอ ผู้เปลี่ยนป่าคอนกรีตให้เป็นป่าสีเขียว ครับ

Obama

ป.ล. หากพี่อนุญาตผมขอเป็นฟันเฟืองเล็กๆ คอยสนับสนุน เสนอแนวคิดเพื่อการแก้ปัญหา รวมถึงการไปร่วมปลูกต้นไม้ และเผยแพร่การปลูก ต้นจิตสำนึก ตามรอยแนวความคิดและการกระทำของพี่อีกคนครับ

เยี่ยมเลยค่ะ คุณ Obama คุณเอ มีผู้ร่วมอุดมการณ์เพิ่มแล้ว  อายจัง อายจัง อายจัง
deemeechai
*

« ตอบ #100 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2017, 02:02:57 PM »

ขออนุญาตแชร์  ยิ้มเท่ห์
ผมก็เคยคิดเรื่องการปลูกต้นไม้ใน กทม.
เมื่อตอนผมทำงานใน กทม.
แต่
มันมีหลายเหตุผลที่ผมไม่สามารถปฏบัติได้
เนื่องจากเมืองหลวงเต็มไปด้วยเสาไฟฟ้ามากมาย

พื้นที่ กทม.มีหลายหน่วยงานที่รับผิดชอบต่างกัน เช่น โครงการต่างๆเป็นของรัฐบาล ต้นไม้ของ กทม. ถนนของการทาง เป้นต้น
ต้นไม้ป่ามีขนาดใหญ่ ทั้งระบบรากที่ชอนไชบนผิวดิน
อาจมีความผิด ถ้าไม่ขออนุญาต   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
up2uloveu
*

« ตอบ #101 เมื่อ: มีนาคม 04, 2017, 09:01:02 PM »

Obama

เดี๋ยวช่วงใกล้หน้าฝนถ้าความตั้งใจยังไม่เปลี่ยนแปลง จะชวนไปปลูกด้วยกันนะคร๊าบบบ ยิ้มเท่ห์

Obama

เยี่ยมเลยค่ะ คุณ Obama คุณเอ มีผู้ร่วมอุดมการณ์เพิ่มแล้ว  อายจัง อายจัง อายจัง

เดี๋ยวนัดคุนเบน กับพี่เสือ ไปร่วมปลูกด้วยกัน รอคุณเพ็ญมาเป็นฝ่ายส่งเสบียงอาหารนะคร๊าบบบ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขออนุญาตแชร์  ยิ้มเท่ห์
ผมก็เคยคิดเรื่องการปลูกต้นไม้ใน กทม.
เมื่อตอนผมทำงานใน กทม.
แต่
มันมีหลายเหตุผลที่ผมไม่สามารถปฏบัติได้
เนื่องจากเมืองหลวงเต็มไปด้วยเสาไฟฟ้ามากมาย

พื้นที่ กทม.มีหลายหน่วยงานที่รับผิดชอบต่างกัน เช่น โครงการต่างๆเป็นของรัฐบาล ต้นไม้ของ กทม. ถนนของการทาง เป้นต้น
ต้นไม้ป่ามีขนาดใหญ่ ทั้งระบบรากที่ชอนไชบนผิวดิน
อาจมีความผิด ถ้าไม่ขออนุญาต   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เสียดายความตั้งใจที่ไปไม่ถึงฝั่งด้วยนะครับ  ร้องไห้ ถ้าตั้งใจมาดีแล้วเหลือเพียงแค่ติดต่อหน่วยงานที่รับผิดชอบและขออนุญาติให้เรียบร้อย คงจะเป็นรูปธรรมที่ชัดเจน เสียดายๆ พื้นสีเขียวเลยเป็นหมันทางความคิดเลยนะครับ ร้องไห้ ขอบคุณที่ร่วมแชร์ประสบการณ์คร๊าฟฟฟฟ ยิ้มเท่ห์ อายจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2017, 09:10:46 PM โดย up2uloveu » บันทึกการเข้า

up2uloveu
*

« ตอบ #102 เมื่อ: มีนาคม 04, 2017, 09:17:16 PM »

04-03-60
ปลูกตะเคียน 5 ต้น ต้นของคุณ NumCha ที่ ลาดปลาเค้า 24 ปลูกซ่อมกาฬพฤกษ์แทนมะฮอกกานี ปลูกซ่อมมะเฮือด ต้นคุณ Sea2519 แทนประดู่แดง รวม 7 ต้น

ตะเคียน ต้นที่ 1

ตะเคียน ต้นที่ 2

ตะเคียน ต้นที่ 3

ตะเคียน ต้นที่ 4

ตะเคียน ต้นที่ 5

ปลูกซ่อมกาฬพฤกษ์แทนมะฮอกกานี

ปลูกซ่อมผักเฮือดแทนประดู่แดง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2017, 06:05:27 AM โดย up2uloveu » บันทึกการเข้า

up2uloveu
*

« ตอบ #103 เมื่อ: มีนาคม 08, 2017, 06:50:22 PM »

08-03-60
ปลูก กัลปพฤกษ์ 1 ต้น เมล็ดพันธุ์ คุณ k.pi ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2017, 10:26:04 AM โดย up2uloveu » บันทึกการเข้า

พี่แสง
*

« ตอบ #104 เมื่อ: มีนาคม 08, 2017, 08:40:18 PM »

พี่ว่าพี่ไม่เห็นต้นนางพญาเสือโคร่งสักต้นนะ
ต้นที่6น่าจะเป็นต้นคล้ายต้นชัยพฤกษ์  นางพญาเสือโคร่งปลายใบแหลมและใบไม่เป็นปีกนก
up2uloveu
*

« ตอบ #105 เมื่อ: มีนาคม 08, 2017, 10:02:50 PM »

พี่ว่าพี่ไม่เห็นต้นนางพญาเสือโคร่งสักต้นนะ
ต้นที่6น่าจะเป็นต้นคล้ายต้นชัยพฤกษ์  นางพญาเสือโคร่งปลายใบแหลมและใบไม่เป็นปีกนก

ขอบคุนมากคร๊าบบบพี่ ตอนแลกมาแจ้งว่าเป็น นส.เสือโคร่ง อ่ะคร๊าบบบ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

up2uloveu
*

« ตอบ #106 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 05:51:50 AM »

หาเมล็ดอโศกอินเดียนอกฤดูอยู่นาน จะเอามาเพาะไปปลูกซ่อมฝนนี้ ได้แล้วๆ เด๋ววันนี้จะเพาะซะหน่อย

up2uloveu
*

« ตอบ #107 เมื่อ: เมษายน 04, 2017, 05:13:26 AM »

Update ตะเคียน ตาย 1 ต้น ลังเล ลังเล ลังเล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2017, 09:06:31 PM โดย up2uloveu » บันทึกการเข้า

up2uloveu
*

« ตอบ #108 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2017, 10:52:53 AM »

ประมาณ 2-3 วีค จะเริ่มลงต้นไม้สำหรับปีนี้แล้ว

ต้นที่เตรียมไว้มี

1 - ตะเคียน 44 ต้น - ต้นคุน NumCha
2 - คูนขาว 2 ต้น - ต้นคุน chewbee
3 - กัลปพฤกษ์ 1 ต้น - เมล็ดพันธุ์ คุณ k.pi
4 - กาฬพฤกษ์ 1 ต้น - ต้นคุน karnwara
5 - ไทร 2 ต้น - ต้นคุน Sae2519
6 - งิ้ว 2 ต้น - ต้นคุน Sae2519
7 - มะกอกป่า 2 ต้น - เมล็ดคุน Sae2519
8 - เบาบับ 1 ต้น - ต้นคุน TIGER65
9 - ประดู่แดง 2 ต้น
10 - มะขวิด 3 ต้น

-------------------------------------------------

ต้นที่เพาะเตรียมไว้รอลงรุ่นต่อไป

1 - เสี้ยวดอกขาว 8 ต้น - เมล็ดคุน Sae2519
2 - ตาเสือ 3 ต้น - เมล็ดคุน Greenbamboo
3 - ขันทองพยาบาท 4 ต้น - เมล็ดคุน Greenbamboo
4 - มะหาด 6 ต้น - เมล็ดคุน Greenbamboo
5 - รัตมา 1 ต้น - เมล็ดคุน Greenbamboo
6 - มะริด 2 ต้น - เมล็ดคุน Greenbamboo
7 - แอปเปิ้ลสตาร์ 1 ต้น - เมล็ดคุน karnwara
8 - กัลปพฤกษ์ 7 ต้น - เมล็ดคุน k.pi
9 - มังคุด 2 ต้น - ต้นคุน aoy999
10 - อโศกอินเดีย 5 ต้น - เมล็ดแถวบ้าน
11 - มะฮอกกานี 4 ต้น - ต้นคุน Bensir

Liked By: arti, aoy999, TIGER65, phen, tum789
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2017, 06:42:22 AM โดย up2uloveu » บันทึกการเข้า

up2uloveu
*

« ตอบ #109 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2017, 08:13:34 PM »

วันนี้เริ่มลงต้นไม้สำหรับของปีนี้ ขอขอบคุณพี่เสือ (คุณ TIGER65 และภรรยา) ที่มาร่วมกันปลูกต้นไม้ให้กรุงเทพฯ มา ณ.ที่นี้ครับผม ส่วนคุณ Earth ต้องขออภัยที่รอบนี้ยังได้แจ้งกำหนดการไป เนื่องจากเพิ่งนัดกับคุณ TIGER วันที่ 08-06-60 เวลา 17.30 ขอบคุณมากครับ ยิ้มเท่ห์ อายจัง

รายละเอียดต้นไม้ 43 ต้นที่ลงไปวันนี้

1 - ตะเคียน 29 ต้น - ต้นคุน NumCha
2 - คูนขาว 2 ต้น - ต้นคุน chewbee
3 - กัลปพฤกษ์ 1 ต้น - เมล็ดพันธุ์ คุณ k.pi
4 - กาฬพฤกษ์ 1 ต้น - ต้นคุน karnwara
5 - ไทร 2 ต้น - ต้นคุน Sae2519
6 - งิ้ว 2 ต้น - ต้นคุน Sae2519 - ปลูกซ่อมแทนพยุง 1 ต้น
7 - มะกอกป่า 1 ต้น - เมล็ดคุน Sae2519 - ปลูกซ่อมแทนพยุง
8 - เบาบับ 1 ต้น - ต้นคุน TIGER65
9 - ประดู่แดง 1 ต้น
10 - มะขวิด 3 ต้น

ต้นที่ 1 - ตะเคียน

ต้นที่ 2 - ตะเคียน

ต้นที่ 3 - ตะเคียน

ต้นที่ 4 - ตะเคียน

ต้นที่ 5 - ตะเคียน

ต้นที่ 6 - ตะเคียน

ต้นที่ 7 - ไทร

ต้นที่ 8 - ไทร

ต้นที่ 9 - ตะเคียน

ต้นที่ 10 - ตะเคียน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2017, 09:28:15 PM โดย up2uloveu » บันทึกการเข้า

up2uloveu
*

« ตอบ #110 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2017, 08:34:49 PM »

ต้นที่ 11 - กาฬพฤกษ์

ต้นที่ 12 - กัลปพฤกษ์

ต้นที่ 13 - งิ้ว

ต้นที่ 14 - คูนขาว

ต้นที่ 15 - ตะเคียน

ต้นที่ 16 - ตะเคียน

ต้นที่ 17 - ตะเคียน

ต้นที่ 18 - ตะเคียน

ต้นที่ 19 - ตะเคียน

ต้นที่ 20 - ตะเคียน

Liked By: TIGER65, phen, tum789
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2017, 12:19:38 PM โดย up2uloveu » บันทึกการเข้า

up2uloveu
*

« ตอบ #111 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2017, 08:36:03 PM »

ต้นที่ 21 - ตะเคียน

ต้นที่ 22 - ตะเคียน

ต้นที่ 23 - ตะเคียน

ต้นที่ 24 - ตะเคียน

ต้นที่ 25 - ตะเคียน

ต้นที่ 26 - ตะเคียน

ต้นที่ 27 - ตะเคียน

ต้นที่ 28 - ตะเคียน

ต้นที่ 29 - ตะเคียน

ต้นที่ 30 - ตะเคียน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2017, 06:26:11 AM โดย up2uloveu » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10   ขึ้นบน
  พิมพ์