หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใหม่จริงๆทำสวนแบบโดดเดี่ยว สถานที่ใหม่ เพื่อนบ้านใหม่ ค่อยๆคลานไป  (อ่าน 25744 ครั้ง)
mameta
ส ว น ฝั น พ อ เ พี ย ง
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #96 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 02:33:47 PM »

คิดถึงน้องพันศักดิ์มาก กลับมา update สวนหน่อยค่า หลายๆคนเป็นกำลังใจให้นะคะ ยิ้ม

Liked By: laihan, Sommai S.

ต้นไม้ สายน้ำ ความสุข

Pansak-Kanjana
*

« ตอบ #97 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 09:39:57 AM »

คิดถึงน้องพันศักดิ์มาก กลับมา update สวนหน่อยค่า หลายๆคนเป็นกำลังใจให้นะคะ ยิ้ม

งานเยอะครับ ปีที่ผ่านมา แล้ว เจออุปสรรค หลายๆเรื่อง สวนเลย หมดงบ ครับ ครูใหม่
แล้วจะสามเดือนไปดูที่ ที เลย ตอนนี้

Liked By: ดวงพร, laihan
9_shane
*

« ตอบ #98 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 12:26:17 AM »

สวัสดีครับ ขอเป็นกำลังใจให้ครอบครัวน้อยๆน่ารักๆ ค่อยๆทำไปครับไม่ต้องเรียบร้อน  ค่อยเป็นค่อยไป ที่จริงการทำบ้านสวนไม่จำเป็นต้องมีพื้นที่มากมายสำหรับ ครอบครัวเล็กๆ  เริ่มต้นเล็กๆตามกำลังของเรา ไร่สองไร่ก็ได้ ทำเพื่อความสุข ไม่ได้ทำเอารวย จะได้ดูแลทั่วถึงไม่เหนื่อยมาก ดังคำพูดนี้ครับ ยืมเขามาใช้ ( ทำน้อยได้มาก ทำมากได้น้อย ) ความหมายคือ ทำน้อยๆตามกำลังดูแลด้วยตัวเองได้ ประหยัดงบ ประหยัดแรง ดูแลทั่วถึงผลงานก็คุ้มค่า แต่ถ้าทำมากก็จะเปลืองมาก งบมาก ใช้แรงงานมาก เหนื่อยมาก ดูแลยากไม่ทั่วถึง ผลลัพท์ก็น่าผิดหวัง ว่าแล้วประเดิมลงมือทำอะไรซักอย่างเลยครับอย่าทิ้งร้างไว้นาน เดี๋ยวจะหมดใจซะก่อน เป็นกำลังใจให้อีกคน สู้ๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2012, 12:36:15 AM โดย shanengng » บันทึกการเข้า

🐾🐾🐾🌳🌿🌾ความพยายามอยู่ที่ไหน🌱ความสำเร็จก็อยู่ไม่ไกล🐜🐜🐜🌴🌵
keng
*

« ตอบ #99 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 04:42:46 PM »

อายจังเป็นกำลังใจให้ครับพี่Pansak ..

ทำแค่พอดี รู้ว่าแรงทำได้แค่ไหน ไม่ทำเกินทุน และ กำลังตัว
Chalerm-Yuen
*

« ตอบ #100 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2020, 07:55:56 PM »

สวัสดีครับ,
ผมหน้าใหม่เพิ่งมาเข้าเวปไซท์เกษตรพอเพียง เพิ่งสมัครสดๆร้อนๆ
มาโพสกระทู้ต่อจากคนก่อนเมื่อวันที่ 25 เม.ย. 2012 ช่วงนี้เป็นช่วยโควิด-19 ด้วย มีเวลาอยู่หน้าคอมเยอะ
ตอนเด็กผมโตมากับเมืองครับ เลยไม่ค่อยมีไอเดียการเกษตรในหัวสักเท่าไร
ตอนนี้เพิ่งเริ่มดูกระทู้ต่างๆเพื่อหาแนวทางมาพัฒนาที่ดิน สปก.4-01 ของคุณพ่อ
ที่ดินอยู่ตรงข้าม วัดเขาพุนก ตอนนี้ขุดบ่อน้ำแล้ว ที่ดิน 26 ไร่
ไม่รู้ว่าคนราชบุรี และรอบข้าง มีความต้องการพืชผลแบบไหน
กำลังอยากหาแนวทางพัฒนาที่ดินเพื่อให้เกิดประโยชน์สูงสุด
ตอนนี้มีแนวโน้มจะส่งข้อความไปถามพี่ๆในกระทู้นี้หลายคนเลย
คนความรู้น้อยต้องหมั่นหาความรู้
ดูกระทู้พี่ๆแต่ละคนเจออุปสรรคหินๆทั้งนั้น
ขอให้พี่ๆในกระทู้ทุกคนฟันฝ่าอุปสรรคกันให้ได้นะครับ
ตอนนี้ขอฝากเนื้อฝากตัวก่อนครับ
หวังว่าจะยังมีคนเข้ามาเยี่ยมเยียนกระทู้นี้นะครับ  ยิ้มเท่ห์

อยู่บ้าน หยุดเชื้อ เพื่อชาติ กันนะครับ
เฉลิม ยืน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2020, 07:53:38 PM โดย Chalerm-Yuen » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7]   ขึ้นบน
  พิมพ์