หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นกกระทาสัตว์ปีกขนาดเล็กให้ผลผลิเร็วว  (อ่าน 2289 ครั้ง)
somk
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 10, 2016, 11:01:37 AM »

นกกระทาสัตว์ปีกขนาดเล็กแต่ให้ไข่เร็วแลกเปลี่ยนเรียนรู้ปรึกษาแบ่งปัน

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2016, 11:41:59 AM »

ขออนุญาตแจมครับ
   เคยเลี้ยงด้วยระบบกรงตับเมื่อ 20 กว่าปีที่แล้ว...เลิกเลี้ยงแล้ว...ทรมาณจิตใจ...รายได้ก็โอเคนะครับ...มีรายได้ทั้งจากขี้...จากขน...จากเนื้อ...จากไข่...หันไปหันมาก็มองเอามาสร้างรายได้ต่อยอดได้ทั้งนั้น
   ทรมาณจิตรใจ...ทำร้ายจิตใจจนเลิกทำในเรื่องของ...ชีวิต
   เวลามันกินอาหารกันมันก็จะยื่นหัวออกมาจิกกินอาหาร...บ่อยๆครั้งมันก็หัวถลอกเลือดซิบๆก็มี...พวกที่เหลือเห็นเลือดซิบๆก็บ้าเลือดกันไล่จิกกินจนหัวกะโหลกโบ๋วเลยก็มี...((อันนี้ก็ไปแปรรูปกินเองบ้างทำเนื้อนกขายได้ตามร้านอาหารบ้าง))
   นกไข่บางตัวไข่จุกตูดตายก็มี...อันนี้ก็ตามธรรมเนียมถอนขนทำเนื้อขายไป
   นกไข่อีกเช่นกันบางตัวไข่แล้วตูดฉีก...เพื่อนๆก็บันเทิงครับจิกกินกันซะตูดโบ๋ววว....ตายไปสรรค์ได้อีก
***แล้วไอ้พวกตายนี่ถ้าไม่เดินดูให้ดีวันเดียวรับรองครับมันเน่า...และกลายเป็นแพร่เชื้อโรคให้ตายยกกรง
เนื้อขายไปแล้วขนที่ถอนก็เอาต้มๆตากแดดผึ่งแห้งใส่กระสอบไว้รวมๆขายได้ครับ
-เรื่องให้อาหารกะให้น้ำอีกต้องระมัดระวังล้างทำความสะอาดบ่อยๆครับต้องล้างยาฆ่าเชื้อให้ดีๆเผลอแผล็บเดียวมันตายยกกรงกันได้
-ร้อนเกินไปฝนเกินไปหนาวเกินไปต้องระวังอุณหภูมิให้ดี...ควรมีโรงเรือนปิดให้มิดชิด
-เรื่องขี้อีกถ้าไม่เอาถาดขี้ออกไปกองตากแดดให้แห้ง หรือไม่มียาฉีด เผลอสักวันสองวันรับรอง...หนอนแมลงวัน...โตเร็วมากเลยคุณเอ้ยยยผมเล่นมาหมดแล้วทั้งเก็บถาดขี้ออกไปตากเอาไปทำปุ๋ยหนักๆเข้ามันก็เยอะจนต้องย้ายโรงเรือนไปบนบ่อปลาเรียกว่าปลาอ้วนไปเลย  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
-หาพวก EM มาฉีดพ่นบ่อยๆนะครับใต้กรงนกน่ะ...เอาขี้ออกทุกวันไปหาที่ตากด้วยเพราะไม่งั้นเพื่อนบ้านโวยแน่ๆ

***ไข่นกต้องเก็บทุกวัน
***มองร้านอาหารอิสานอาหารตามสั่งไว้ล่วงหน้าเลยครับ...เนื้อได้ขายทุกวันแน่ๆเพราะตายจากอาการบ้าเลือดนี่เยอะมาก((รุมจิกกันตาย))
***หาสูตรดินผสมไว้ได้เลยครับ...ขี้เราใช้ไม่หมดหรอกผสมดินขายไปด้วยเลย
ที่ผมเลิกเลี้ยงเพราะทรมาณจิตใจ...เห็นมันฆ่ากันจากอาการบ้าเลือดไม่ไหวรู้สึกบาปน่ะครับ เคยเลี้ยงมาระดับหลายหมื่นตัวบางวันมันฆ่ากันเพราะบ้าเลือดเป็นหลายร้อยตัว  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้   ลังเล ลังเล ลังเล
   ปล.หากใครเป็นคนจิตใจอ่อนอย่าเลี้ยงเลยครับ...จิตใจมันไม่ดีเลย
 ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

นายช่างเอ๋ "สวนเกษตรปากเสีย"
🌸สวนพุทธมาลี🌸
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2016, 03:26:44 PM »

ขออนุญาตแจมครับ
   เคยเลี้ยงด้วยระบบกรงตับเมื่อ 20 กว่าปีที่แล้ว...เลิกเลี้ยงแล้ว...ทรมาณจิตใจ...รายได้ก็โอเคนะครับ...มีรายได้ทั้งจากขี้...จากขน...จากเนื้อ...จากไข่...หันไปหันมาก็มองเอามาสร้างรายได้ต่อยอดได้ทั้งนั้น
   ทรมาณจิตรใจ...ทำร้ายจิตใจจนเลิกทำในเรื่องของ...ชีวิต
   เวลามันกินอาหารกันมันก็จะยื่นหัวออกมาจิกกินอาหาร...บ่อยๆครั้งมันก็หัวถลอกเลือดซิบๆก็มี...พวกที่เหลือเห็นเลือดซิบๆก็บ้าเลือดกันไล่จิกกินจนหัวกะโหลกโบ๋วเลยก็มี...((อันนี้ก็ไปแปรรูปกินเองบ้างทำเนื้อนกขายได้ตามร้านอาหารบ้าง))
   นกไข่บางตัวไข่จุกตูดตายก็มี...อันนี้ก็ตามธรรมเนียมถอนขนทำเนื้อขายไป
   นกไข่อีกเช่นกันบางตัวไข่แล้วตูดฉีก...เพื่อนๆก็บันเทิงครับจิกกินกันซะตูดโบ๋ววว....ตายไปสรรค์ได้อีก
***แล้วไอ้พวกตายนี่ถ้าไม่เดินดูให้ดีวันเดียวรับรองครับมันเน่า...และกลายเป็นแพร่เชื้อโรคให้ตายยกกรง
เนื้อขายไปแล้วขนที่ถอนก็เอาต้มๆตากแดดผึ่งแห้งใส่กระสอบไว้รวมๆขายได้ครับ
-เรื่องให้อาหารกะให้น้ำอีกต้องระมัดระวังล้างทำความสะอาดบ่อยๆครับต้องล้างยาฆ่าเชื้อให้ดีๆเผลอแผล็บเดียวมันตายยกกรงกันได้
-ร้อนเกินไปฝนเกินไปหนาวเกินไปต้องระวังอุณหภูมิให้ดี...ควรมีโรงเรือนปิดให้มิดชิด
-เรื่องขี้อีกถ้าไม่เอาถาดขี้ออกไปกองตากแดดให้แห้ง หรือไม่มียาฉีด เผลอสักวันสองวันรับรอง...หนอนแมลงวัน...โตเร็วมากเลยคุณเอ้ยยยผมเล่นมาหมดแล้วทั้งเก็บถาดขี้ออกไปตากเอาไปทำปุ๋ยหนักๆเข้ามันก็เยอะจนต้องย้ายโรงเรือนไปบนบ่อปลาเรียกว่าปลาอ้วนไปเลย  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
-หาพวก EM มาฉีดพ่นบ่อยๆนะครับใต้กรงนกน่ะ...เอาขี้ออกทุกวันไปหาที่ตากด้วยเพราะไม่งั้นเพื่อนบ้านโวยแน่ๆ

***ไข่นกต้องเก็บทุกวัน
***มองร้านอาหารอิสานอาหารตามสั่งไว้ล่วงหน้าเลยครับ...เนื้อได้ขายทุกวันแน่ๆเพราะตายจากอาการบ้าเลือดนี่เยอะมาก((รุมจิกกันตาย))
***หาสูตรดินผสมไว้ได้เลยครับ...ขี้เราใช้ไม่หมดหรอกผสมดินขายไปด้วยเลย
ที่ผมเลิกเลี้ยงเพราะทรมาณจิตใจ...เห็นมันฆ่ากันจากอาการบ้าเลือดไม่ไหวรู้สึกบาปน่ะครับ เคยเลี้ยงมาระดับหลายหมื่นตัวบางวันมันฆ่ากันเพราะบ้าเลือดเป็นหลายร้อยตัว  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้   ลังเล ลังเล ลังเล
   ปล.หากใครเป็นคนจิตใจอ่อนอย่าเลี้ยงเลยครับ...จิตใจมันไม่ดีเลย

อ่านแล้วไม่เหมาะกับผมแน่นอนโดยเฉพาะคุณแม่บ้าน สงสารตัวอื่นๆที่ยังตกอยู่สภาพนั้น แต่ก็อุเบกขาครับ ร้องไห้

👍👍👍ฝากติดตามครับ FB สวนพุทธมาลี👈👈👈
somk
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2016, 06:39:43 PM »

พูดเสียน่ากลัวเลยการเลีย้งสัตว์ทุกชนิดต้องเข้าใจศึกษาข้อมูลให้มากๆอาหารต้องพออย่าให้ขาดนำ้ต้องสะอาดโรงเรือนป้องกันลมแดดฝนตาขา่ยกันนกหนูงูศัตรูนนำ้สะอาดก็เหมือนคนแสงไฟให้พอเพียงแสงเหลืองกระตุ้นการออกไข่ปัจจัยครบผลผลิตน่าพอใจ
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2016, 07:03:38 PM »

ถูกต้องแล้วครับ
   ผมน่าจะเข้าใจน้อย...แล้วเลี้ยงยังไงดีล่ะครับ...มาโพสแค่นั้นเอง...บอกด้วยสิ...ว่าแต่ถ้าผมจะเลี้ยงอีก...ทำยังไงนกจะไม่จิกกันได้บ้างครับ

darklootet
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2016, 08:13:19 PM »

ระดับหมื่นตัว แต่มีคนแซวว่าให้เข้าใจธรรมชาติของมัน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2016, 08:44:54 PM »

นั่นสินะครับ
   เรื่องอื่นรับได้นะครับ...โกยขี้นก...หนอนตัวโตๆบ้าง...เหม็นสะบัดช่อบ้าง...ต้องมานั่งถอนขนนกบ้าง...เอานก...รนไฟบ้างให้ขนอ่อนมันหมดก่อนไปส่งร้านค้าบ้าง...หรือต้องล้วงไข่ที่ติดตูดนกแล้วนกตายออกก่อนถอนขนบ้าง...ทำได้หมดนะครับ
   แต่ไม่ค่อยเข้าจทำไมนกต้องบ้าเลือด...และมันไม่จิกกันได้ไม๊  ฮืม ฮืม ฮืม

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2016, 11:46:13 AM »

เอ่อ...ว่าแต่
   ท่านเจ้าของกระทู้ครับไปไหนแล้ว...คือไม่ใช่กวนนะครับที่มาพูดแมวๆ...แต่อยากให้รับรู้อีกมุมก่อนจะตัดสินใจกันแค่นั้น...และมันก็ยังเป้นโจทย์ปัญหาที่ผมเองก็ยังค้างคา...เรื่องนกจิกกัน...ซึ่งผมเองก็ยังไม่สามารถแก้ปัญหาได้จึงเลิกเลี้ยงเพราะเรื่องของจิตใจไปในที่สุด...แต่ก็พอเคยได้ทดลองมาบ้าง
1.ให้ตัดปากนกตั้งแต่ระยะลูกนก
2.ให้แยกนกตัวผู้และตัวเมียออกจากกัน...เพราะพฤติกรรมนกบ้าเลือดมีในตัวผู้มากกว่าตัวเมีย
3.ให้เสริมกะบะทรายให้นกคุ้ยเขี่ยเล่นบ้างเพื่อลดภาวะความเครียดของนกที่ถูกขังรวมกัน...แต่ในระบบกรงตับคงทำได้ยากนิด
4.ให้เอาเกลือผสมน้ำให้นกดื่มบ้าง
5.ควรเอากรวดทรายเล็กๆใส่ปนไปกะอาหารด้วย
6.ต้องดูนกเป็น ทั้งลักษณะขน สีสันต่างๆของปาก ของตา ของหน้าแข้ง หากกระด้างๆแสดงว่าเริ่มขาดธาตุอาหารอาจจะต้องเสริมวิตามิน
7.ข้อนี้สำคัญมาก เจ้าของกระทู้ต้องเดินตรวจตราโรงเรือนบ่อยๆ เมื่อเห็นนกเริ่มมีอาการบ้าเลือดต้องจับตัวที่บาดเจ็บออกให้เร็วที่สุดเพราะเมื่อมีนกบ้าเลือดมันจะเหมือนอาการโรคติดต่อ...มันจะฆ่ากันเองเพิ่ม
8.ควรให้มีลมผ่านโรงเรือนบ้าง
 เท่าที่นึกๆได้เบื้องต้นก็ประมาณนี้ก่อนนะครับ...เผื่อใครยังสนใจจะเลี้ยง...เดี๋ยวจะท้อใจกันก่อนเพราะมาเจอคำพูดแมวๆของเจ้าของสวนเกษตรปากเสียครับ

ปล.ถ้าเจ้าของกระทู้เลี้ยงอยู่หาใบชุมเห็ดมาต้มแล้วเอาผสมน้ำให้นกกินบ้างนะครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: muslin2557

Pinho
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2016, 01:31:25 PM »

ชอบครับ      ยิ้ม ยิ้ม       

ช่างมาเสนอ มองเห็นสัจธรรมเลยครับ         

มันน่าจะต่อสู้กันแบบไก่ชนแน่ๆ        ร้องไห้

เพชร เด็กน้อยผู้น่ารัก
somk
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2016, 12:24:51 PM »

เลี้ยง4-5ปีไม่ถึงหมื่นแค่6000ตัวไม่เคยเจอนกจิกกันอยากให้ช่วยกันแสดงความคิกเห็นเพื่อยกระดับใ้ห้การเลี้ยงนกกระทาทันไก่ไข่
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2016, 02:36:32 PM »

เยี่ยมเลยครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
เลี้ยง4-5ปีไม่ถึงหมื่นแค่6000ตัวไม่เคยเจอนกจิกกันอยากให้ช่วยกันแสดงความคิกเห็นเพื่อยกระดับใ้ห้การเลี้ยงนกกระทาทันไก่ไข่

เอามาเผยแพร่เผื่อแผ่มาแชร์เป็นความรู้ให้พี่ๆน้องๆบ้างก็ดีนะครับ
   อย่างน้อยก็ผมคนนึงที่ยังติดค้างในใจเรื่องนกนี่อยู่...ถ่ายรูปโรงเรือน...กรง...วิธการเลี้ยงอะไรยังไงที่สมัยนี้เลี้ยงกันมาบอกก็ดีครับ...ผมก็ไม่ได้เลี้ยงมานานเพราะเหตุเรื่องทำใจแหละครับ...ถ้ามีวิธีดีๆก็มาบอกกันบ้างนะครับ

นกกระทาสัตว์ปีกขนาดเล็กแต่ให้ไข่เร็วแลกเปลี่ยนเรียนรู้ปรึกษาแบ่งปัน

แบบที่ท่านเจ้าของกระทู้โพสบอกไว้จักเป็นพระคุณกับผมอย่างสูงเลยครับ

Liked By: muslin2557, mochivan
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2016, 02:38:54 PM โดย นายช่างเอ๋ » บันทึกการเข้า

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2016, 10:43:36 AM »

ในขณะที่รอท่านเจ้าของกระทู้
   เพื่อให้เห็นมุมมองหลากหลาย((เดี๋ยวท่านเจ้าของกระทู้จะว่าอาได้ว่าผมพูดให้เสียบรรยากาศ   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ )) และในช่วงรอท่านเจ้าของกระทู้เอาข้อมูลมาเผยแพร่...เลยแวะเอาคลิบมาฝาก
! No longer available
  ภัตตาคารบ้านทุ่ง นกกระทา
   ผมขอบอกได้เลยว่ารายได้เชิงตัวเลขมันไม่แค่ในคลิบครับ...มากกว่านั้นเยอะถ้าท่านทำได้

Liked By: muslin2557, mochivan

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์