ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ที่ดินแบบครอบครองปรปักษ์  (อ่าน 1131 ครั้ง)
rerk.com
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 07, 2016, 07:19:36 PM »

รบกวนสอบถามครับ คุณแม่จะแบ่งที่ดินให้ลูกๆ แต่เป็นที่ดิน สค1 พยายามขอโฉนดแล้วแต่ยังไม่ได้
ผมจะได้ประมาณ 12 ไร่ ด้านหน้าติดถนน ด้านหลังติดสระสาธารณะ ด้านข้างด้านนึงติดที่คนอื่น (มีโฉนด) (เพราะผมได้แปลงริมสุด)
ด้านข้างอีกด้านนึงติดของพี่ชาย
ที่ดินของคุณแม่เป็นที่ดินที่ทำมาหากินกันตั้งแต่สมัยตา-ยายแล้ว

ถ้าผมอยากจะขอโฉนดจะมีวิธีการอย่างไรครับ

ที่ผมคิดได้แบบโง่ๆ คือ ปักเสาล้อมรั้ว ปลูกต้นไม้ไว้ เอาไว้ผ่านไปซัก 10 ปี แล้วค่อยไปขอโฉนดได้ไหมครับ
ขอบคุณครับ

จะทำอะไรก็ทำ     อย่าให้ลูกหลานจดจำเราแค่หนึ่งชั่วอายุคน
ปลูกผลไม้ ต้นไม้ ปลูกป่า ไว้สักต้น   ทิ้งให้คนและโลกจดจำ

somyos
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2016, 09:38:55 PM »

คำตอบอยู่ที่หน้าที่ 9 กระทู้ที่9 ครับ

nozaza
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 08:51:49 AM »

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=56695.0

Liked By: rerk.com
rerk.com
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 10:08:03 AM »

ขอบคุณครับ
เนื้อหาเยอะมาก กำลังทำความเข้าใจอยู่ครับ

จะทำอะไรก็ทำ     อย่าให้ลูกหลานจดจำเราแค่หนึ่งชั่วอายุคน
ปลูกผลไม้ ต้นไม้ ปลูกป่า ไว้สักต้น   ทิ้งให้คนและโลกจดจำ
ต า ม ต ะ วั น
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 06:54:14 PM »

หาข้อมูล การออกโฉนดเฉพาะราย เท่าที่ทราบมี มติครม.ให้สามารถออกโฉนดในที่ดินที่ทำประโยชน์ได้ครับ ไปติดต่อ สนง.ที่ดิน

Liked By: rerk.com
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์