หน้า: 1 2 [3] 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กุ้งก้ามแดง ล็อบเตอร์น้ำจืด อยากทราบวิธีทำบ่ วิธีเลี้ยง และตลาด  (อ่าน 15152 ครั้ง)
markonikove
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2016, 06:31:22 AM »

ถ้าอย่างงั้น คุณ markonikove ช่วยแนะนำหน่อยได้ไหมครับ ว่าจะเป็น เกษตรกร แบบไหนดี ปลูกพืชหรือเลี้ยงสัตว์แบบไหน ที่สามารถประสบความสำเร็จ ผมก็เป็นอีกคนนึงที่เสพสื่อออนไลน์การทำเกษตร เพราะมันง่ายดีและมีข้อมูลเกี่ยวกับการทำเกษตรเยอะมาก(ในบางครั้งผมถึงกับสับสนไม่รู้จะปลูกอะไรดี    ยิงฟันยิ้ม อันนั้นก็รวยอันนี้ก็รวย) ช่วยแนะนำหน่อยครับ

สังเกตุไม่ยากหรอกครับ ..... คนมันจะขายของ มันก็คุยให้เขาเชื่อว่าถ้าเข้ามาทำอาชีพนี้แล้วต้องรุ่ง ไว้ก่อนนั่นแหละ ....

สิ่งที่สังเกตุง่ายๆคือ ....

1. ) พวกขายพันธุ์ แล้วคุยว่าเขาเก็บเกี่ยวผลผลิตได้ ลองให้มันพาไปดูว่าเขาคนนั้น ที่มันคุยถึง หน่ะ อยู่ที่ใหน

2. ) พวกที่คุยว่า ตนเองขายแล้วรวย ดูมันให้ดี ว่ามันขายพันธุ์ หรือ ขายผลผลิตเข้าสู่ตลาดผู้บริโภค .... อย่างกุ้งเนี่ย .... คนที่คุย ว่าได้ดี มันขายลูกกุ้ง ให้เขาไปเลี้ยงหรือเปล่า .... แล้วคนที่ขายเนื้อได้ เนี่ย เขาเคยออกมาคุยกันมั่งแล้วหรือยัง

ตามเนท ตามเวบต่างๆ ... คุณเคยเห็นคนที่เขา  ขายผลผลิต เข้าสู่ตลาดผู้บริโภค แล้วออกมาคุยมั่งไหม เคยออกมาเปิดไร่ เปิดฟาร์ม ให้เขาเข้าไปศึกษาดูงานมั่งไหม ..... เท่าที่เห็นๆ...แม่งมีแต่พวกขายพันธุ์ มันคุยตัวเลขที่มันขายลูกพันธุ์ของมัน กันทั้งนั้น .... หรือไม่ก็  ยกตัวเลขของ คนนี้ คนนู้น คนนั่น ... แต่หาตัวไอ้คนนั้นที่มันว่า ไม่เจอ

หรือไม่ก็ คุยว่า เขาซื้อเท่านี้ เขาซื้อเท่านั้น ...... แต่หาตัวเขาคนนั้นไม่เจอ ( ไม่รู้ว่ามีตัวตนหรือเปล่าด้วยซ้ำ )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2016, 06:41:50 AM โดย markonikove » บันทึกการเข้า

markonikove
*

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2016, 06:36:57 AM »

ส่วนศูนย์เรียนรู้ชุมชน ปราชชุมชน .... คุณดูให้ดีด้วยล่ะกัน ว่าเขาทำมาหากินเป็นอาชีพเลี้ยงตัวได้จริงๆ ..... หรือแค่ทำโชว

ศูนย์เรียนรู้ ร้อย ทั้ง ร้อย แม่งก็ดีแต่ขี้โม้ โกหกไปเรื่อยเปื่อย .... ทำเกษตรกรรมแบบทำเล่น ทำโชว  ผลตอบแทนเป็นเงินเป็นทอง ไม่มี .... แต่ชอบคุยว่าตัวเองประสบความสำเร็จ

...... หวังงบพัฒนาท้องถิ่นจากหน่วยงานต่างๆ ให้การสนับสนุน เพื่อเอาเงินภาษี มาผลาญเล่นๆ .... รายได้หลักของศูนย์พวกนี้ มาจาก งบศึกษาดูงาน  ค่าจัดรับรองคนมาดูงาน ค่าวิทยากร ....

ทำเกษตรกรรมแบบเลี้ยงตัวเองยังไม่รอด ... หรือ เกษตรกรรมแบบประสบความล้มเหลว ( แต่ชอบคุยโวว่า ประสบความสำเร็จ )

ลองให้คนพวกนี้มาทำมาหากินจริงๆดิ .....
Pinho
*

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 04:26:09 PM »

มันอร่อยเหรอครับ ในตลาดยังไม่เห็นเลย เห็นแต่ที่จตุจักร

https://www.youtube.com/watch?v=qt--NKXkroc

มีในร้านที่แพงๆครับ แถว ๆสวนลุม ลาดพร้าวครับ ร้านเป็นรูปกุ้งแดงๆอะไรสักอย่าง

เพชร เด็กน้อยผู้น่ารัก
Pinho
*

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 04:39:48 PM »

ศูนย์ ปราชย์ ชาวบ้าน ทำจริงก็มี มากมาย ทำให้คนคิด  สนใจ ช่วยแก้ไขปํญหา ไม่ได้ ทำหน้าไหว้หลังหลอกหมด หรอกครับ   เพราะส่วยใหย่เขาทำจน มีเงินหมุนหมดแล้ว อยู่แบบ พอเพียง กิน แจก แลก ขาย  ไม่ใช่ทำเกษตรเพื่อรวยเป็นองค์กร ธุรกิจเกษตร เหมือนทำอ้อยพันไร่  หรือ ทำพริกไทย พันไร่ ทำสตอเบอรี่พันไร ฯลฯ   ถ้าคิดแบบนั้นก็เจ้งกับเจ้งและ  ไม่ได้แจ๋วเลย     เขาเน้นผสมผสาน น้อมนำ ตามในหลวง เลี้ยงสัตว์ปลูกพืชผสมไป หลายๆอย่าง  มีการรวมกลุ่มปราชย์ รวมกลุม่คนที่สนใจ สอนฝึกเด็กรุ่นใหม่    ให้ซึมซับ และทำจริง และสอน สิ่งที่พ่อแม่ บางคนไม่สามารถสอนได้เช่นพวกเกษตร หรือ การคิดต่างๆ  เปรียบเหมือนครู

รวมถึง การคิดที่มากขึ้น เพิ่มมูลค่าผลผลิต  ในครัวเรือน  เจอมากับตัว เป็นหนี้เกือบ5ล้าน กับชีวิตพนักงานเอกชน และ เถ้าแก่ไร่อ้อย 1000ไร่ ทำไมมาทำผสมผสาน อยู่แบบพอเพียง แล้วชีวิต มีความสุข ไร้หนี้สิน  เพราะมีปราชย์ชาวบ้านนี่แหละ

สวนใหญ่ปราชย์ชาวบ้านคือคนที่ ทำเกษตรมา นานมากๆ จนมีทักษะ การแก้ไข มากมาย สามารถช่วยในเรื่องนั้นๆได้ ไม่ใช่ว่าจะ เป็นในทางลบซะหมด

เพราะคนเรา มีดีมีไม่ดี    อาจจะไปเจอคนไม่ดีมา แต่การเหมารวมหมด ไม่ดีเลยนะครับ  หลายๆอย่างที่ชาวบ้าน ทำเกษตรจริงๆจังๆแบบที่พูดหาทางออกไม่เจอ

ก็ปรึกษาปราชย์ชาวบ้าน ได้คำตอบ เจอทางออก จนประสบณ์ผลสำเร็จได้  แต่สิ่งสำคัญ เขาก็ทำความดีให้กับสังคมมาก ....           ให้คนไทยอยากทำเกษตรมากขึ้น       เข้าใจ     แนวคิดของในหลวง ไม่คิดแต่ลบๆ   อย่างเดียวครับ

Liked By: rotorjj
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2016, 04:43:37 PM โดย piniyo » บันทึกการเข้า

เพชร เด็กน้อยผู้น่ารัก
kitipong_L
*

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 10:46:48 PM »

เกิดจากคนบางกลุ่ม จับมือกันสร้างกระแส
คนที่เลี้ยง ก็จะบอกว่า ทำให้ได้ก่อนเดี๋ยวตลาดก็มาเอง
มีการโหนกระแส ไปอ้างอิงกับบริษัทยักษ์ใหญ่ ว่าเขากำลังซุ่มทำ
ราชการก็พยายามบีบ เพื่อให้เอื้อกับบริษัทยักษ์ใหญ่
ทำทุกอย่างเพื่อให้ดูว่า เป็นดาวรุ่ง
ถึงกับมีการอ้างอิง ว่า เป็นกุ้งหลวง หรือกุ้งที่ในหลวงทรงนำมาศึกษาเพาะพันธุ์เพื่อให้เป็นอาชีพเสริมกับเกษตรกร**

ผมตามกระแส มาปีกว่า ช่วงต้นๆ มีการโพสขายลูกพันธุ์ หลักแสน ตามที่กล่าวอ้างกัน ลูกพันธุ์ในช่วงนั้นที่ต่างก็ว่าขายไป รวมๆกันทั้งประเทศ ผมว่าหลักล้านตัว
แต่นี่ผ่านมาเป็นปี ตลาดกุ้งเนื้ออยู่ตรงใหน มีใครรับซื้อ ทำส่งออก แปรรูป อะไรที่ชัดเจน หรือแสดงตัวตนบ้าง

ทางสิ่งแวดล้อม ก็ต้องระวังกัน คุณเลือกเอา ว่าถ้ามันกลายเป็นภัยคุกคามต่อสัตว์ประจำถิ่น
คุณจะรับผิดชอบกันอย่างไร ใครจะรับผิดชอบ ไม่คิดเผื่อลูกหลาน ว่าวันหน้าอะไรจะสูญพันธุ์ไป จนพวกเขาไม่มีโอกาสได้เห็น

**ในเรื่องของคนที่แอบอ้าง เรื่องกุ้งหลวง ขอฝากเตือนครับ อย่าดึงฟ้ามาเกี่ยว ผมเคยตามเรื่อง โครงการบนดอย พอจะมีข้อมูล สรุปได้ว่า ที่นั่นเคยมีการเพาะเลี้ยงจริง แต่ปัจจุบันเลิกเลี้ยงไปแล้ว
กระแสในขณะนี้ เบื้องสูง ท่านไม่มีส่วนในการสนับสนุน อย่านำเรื่องนี้ มากล่าวอ้างเป็นประเด็นในการชักจูง

ผมเข้าใจ ว่า น้ำเชี่ยวอย่าเอาเรือไปขวาง ขายลูกพันธุ์ ขายพ่อแม่พันธุ์ ขายอาหาร ขายเวชภัณฑ์ มีเงินหมุนเวียน แต่ปลายทาง คือ เกษตรกรถ้าไม่เป็นอย่างที่โหนกระแสกัน ชะตากรรม จะไปตกกับพวกเขา

ken use2
*

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 07:37:40 PM »

จากเลี้ยงๆครับ แต่เดี๋ยวนี้ไม่เล่นแล้วน่ะ

Liked By: aAndy351
ken use2
*

« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 07:39:57 PM »

ผลิดลูกออกมาขายไม่ทันเลยครับ..

ken use2
*

« ตอบ #39 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 07:40:47 PM »

ken use2
*

« ตอบ #40 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 07:42:02 PM »

santi336699
*

« ตอบ #41 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 08:48:47 PM »

บอกตรงๆนะครับ ผมเลี้ยงมา ทำบ่อ ลงทุนก็เยอะ ซื้อลูกกุ้งมาก็เยอะ แต่...ตอนนี้ราคาเริ่มลง ตลาดคนเลี้ยงเยอะขึ้น ตัดราคากันก็มี  มานึกๆดู ทำอะไรหลายๆอย่างเผื่อไว้บ้างก็ดีครับ แต่จะลองเลี้ยงดูก็ไม่เสียหายครับ
jackieindy
*

« ตอบ #42 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 09:12:10 PM »

เหมือนจะขึ้นเร็วลงเร็วครับ
tonklathai
*

« ตอบ #43 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 07:51:15 PM »

เพิ่มช่องทาง
 ราคาไม่แพง
รับซื้อผลผลิตคืน
http://www.raiteera.com/index.php?route=product/category&path=60_63
santi336699
*

« ตอบ #44 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2016, 08:45:54 AM »

ศึกษาตามยูทูปเลยครับ
Toy_Chonburi
*

« ตอบ #45 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2016, 03:56:11 PM »

ยิ้มเท่ห์ตามด้วยครับ อายจัง อายจัง

ยิ้มเท่ห์ FSSF ฟาร์มสุข สวนฝัน รูดซิบปาก รูดซิบปาก
crowros
*

« ตอบ #46 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2016, 01:19:27 PM »

ถ้าอย่างงั้น คุณ markonikove ช่วยแนะนำหน่อยได้ไหมครับ ว่าจะเป็น เกษตรกร แบบไหนดี ปลูกพืชหรือเลี้ยงสัตว์แบบไหน ที่สามารถประสบความสำเร็จ ผมก็เป็นอีกคนนึงที่เสพสื่อออนไลน์การทำเกษตร เพราะมันง่ายดีและมีข้อมูลเกี่ยวกับการทำเกษตรเยอะมาก(ในบางครั้งผมถึงกับสับสนไม่รู้จะปลูกอะไรดี    ยิงฟันยิ้ม อันนั้นก็รวยอันนี้ก็รวย) ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ทำเอาพอกินพอใช้ดีกว่าท่าน ต้องลองทุกงานแม่งเจอปัญหาหมด
แต่กุ้งมันเอาไปขายที่ไหน เห็นมีแต่ขาย ผมยุสุราดเห็นมีแต่กุ้งขาว
ยังไม่เห็นมีใครซื้อไปกินเลย ถ้าราคาขนาดที่ว่าแมร่งจะมีกี่คนว่ะ
ที่มีปัญญาซืัอกิน

Liked By: nikomk
mr.krathok
*

« ตอบ #47 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2016, 03:15:48 PM »

ผมว่าเหมือนตลาดชวนชมนะครับ ตอนบูมคนซื้อเยอะหวังว่าลูกออกมาจะขายได้ราคา แย่งกันซื้อราคาก็ขึ้นมีพ่อค้าคนกลางเกิดขึ้นหวังทำกำไร บางคนซื้อมาตุนไว้เยอะแต่ดูแลไม่เป็นไม้ไม่สวยขายไม่ได้ ทิ้งเต็มสวนบางต้นดินในกระถางแทบไม่มี แต่ราคาเดี๋ยวนี้ก็ยังสูงอยู่นะครับสำหรับไม้ที่สวยๆคนเลี้ยงเป็น แต่ไม่บูมเหมือนแต่ก่อน กุ้งก็น่าจะเหมือนกัน ผมก็เลี้ยวไว้3คู่ครับ ไม่คิดว่าจะได้ขาย ค่อยๆขยายไปตามกำลัง ถ้าได้ขายผมถือว่าฟลุ๊คครับและจะขยายต่อถ้าขายเป็นกุ้งเนื้อได้นะครับ ถ้าไม่มีคนซื้อต้มกินจบครับ ผมเลี้ยงเดสทรัคเตอร์ครับ เพราะรู้มาว่าพันนี้ในหลวงทรงให้ชาวเขาเลี้ยงเป็นกุ้งเนื้อได้ครับ ผมว่าปลูกอะไร เลี้ยงอะไรก็ดีหมดแหละครับ ค่อยๆทำค่อยๆศึกษาไป อย่าหวังรวยทีเดียวลงทุนเยอะก็เจ็บตัวเยอะครับ
หน้า: 1 2 [3] 4   ขึ้นบน
  พิมพ์