หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้นอะไรครับ สงสัยมาก  (อ่าน 601 ครั้ง)
ํYamiKumo
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2016, 03:50:08 PM »

ไม่มีรุปนะครับ กล้องเสียเลยไม่ได้ถ่ายมา
แต่บอกลักษณะได้คร่าวๆ ครับ

ดอกเป็นช่อกระจุกที่ปลายกิ่ง ช่ออ่อนสีเขียว คล้ายคัดเค้า
ดอกสีขาวเวลาบานใหม่ มีเกสรยาวออกมาคล้ายคัดเค้า หรือดอกเข็ม
วันถัดมาดอกจะมีสีเหลือง
มีกลิ่นหอมทั้งวัน หอมแรงช่วงบ่าย-เย็น(เอาตามที่ผมได้กลิ่นนะครับ)
เป็นไม้พุ่มกึ่งเลื้อย
กิ่งก้านแข็งแรง มีหนามเล็กตรงขนาดราวๆ 1-2 ซม.
(หนามไม่โค้งแบบคัดเค้านะครับ)
เป็นไม้ที่ขึ้นเอง โตอยู่ในกระถางโมก
ใบสีเขียวขนาดเล็ก ผิวบนใบสีเขียวเข้มกว่า รูปรีแกมหอก เรียงขนานตามกิ่ง
มักออกดอกเวลาอยู่ในที่ร่มรำไร และเวลาตัดแต่งกิ่ง

ประมาณนี้ละครับ

รบกวนด้วยครับ
^.^!

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2016, 01:12:52 PM โดย ํYamiKumo » บันทึกการเข้า

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์