หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17 18 19 20 21 22 23 24   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรม คนเลี้ยงบัวหิมะ /คีเฟอร์  (อ่าน 142606 ครั้ง)
minja
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #240 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 05:17:09 PM »

เลี้ยงไว้สัก 2-3 วัน ปริมาณจะมหาศาลเลยครับ  ถ้ายังมีเหลืออยากขอมาเลี้ยงครับ เพราะตอนนี้คนต้องการยังมีอีกเยอะ ของผมตายหมดแล้วเพราะไม่ได้กลับมาดู คนที่แจกให้ไปก็ไม่ได้สนใจ มีของดีแต่ก็ไม่ค่อยรักษากัน แต่ตอนนี้ถามหากันมาก ของผมก็ไม่มีเหมือนกัน ลองเลี้ยงสัก 2-3 วันครับ ค่อยเปลี่ยนนม ถ้ามีมากแจ้งผมด้วยครับ  ยิ้ม
เมื่อก่อนก็นานแล้ว มีเยอะเป็นก้อนใหญ่ๆ แจกน้องที่ทำงานบ้าง ประมาณเรามาโฆษณาสรรพคุณ ก็ขอไปเลี้ยง ส่วนทางพี่สาวก็เลี้ยงเหมือนกัน มีคนมาขอไปบ้าง และบางคนพอสอบถามไปเป็นยังไง บอกสาดทิ้งก็มี เซ็งเลย โกรธ สงสาร เพราะเจ้าบัวหิมะนี่ก็เสมือนสัตว์ตัวเล็กๆมีชีวิต ขนาดเราเปลี่ยนถ่ายนม เวลาล้าง เศษเล็กเท่าปลายดินสอ เราก็พยายามไม่ให้หลุดออกไป จับป้ายลงกระป๋องให้หมด
เอาไว้เลี้ยงขยายมากขึ้นจะนำมาแจก (กำลังสนใจเลี้ยงในน้ำดูบ้าง ขอทดลองก่อน ยิงฟันยิ้ม) แต่ก็เห็นบอร์ดอื่นแจกอยู่ก็มีนะตอนนี้

Liked By: pint001, จ๋า

arlak
*

« ตอบ #241 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 06:23:56 PM »

เลี้ยงไว้สัก 2-3 วัน ปริมาณจะมหาศาลเลยครับ  ถ้ายังมีเหลืออยากขอมาเลี้ยงครับ เพราะตอนนี้คนต้องการยังมีอีกเยอะ ของผมตายหมดแล้วเพราะไม่ได้กลับมาดู คนที่แจกให้ไปก็ไม่ได้สนใจ มีของดีแต่ก็ไม่ค่อยรักษากัน แต่ตอนนี้ถามหากันมาก ของผมก็ไม่มีเหมือนกัน ลองเลี้ยงสัก 2-3 วันครับ ค่อยเปลี่ยนนม ถ้ามีมากแจ้งผมด้วยครับ  ยิ้ม
เมื่อก่อนก็นานแล้ว มีเยอะเป็นก้อนใหญ่ๆ แจกน้องที่ทำงานบ้าง ประมาณเรามาโฆษณาสรรพคุณ ก็ขอไปเลี้ยง ส่วนทางพี่สาวก็เลี้ยงเหมือนกัน มีคนมาขอไปบ้าง และบางคนพอสอบถามไปเป็นยังไง บอกสาดทิ้งก็มี เซ็งเลย โกรธ สงสาร เพราะเจ้าบัวหิมะนี่ก็เสมือนสัตว์ตัวเล็กๆมีชีวิต ขนาดเราเปลี่ยนถ่ายนม เวลาล้าง เศษเล็กเท่าปลายดินสอ เราก็พยายามไม่ให้หลุดออกไป จับป้ายลงกระป๋องให้หมด
เอาไว้เลี้ยงขยายมากขึ้นจะนำมาแจก (กำลังสนใจเลี้ยงในน้ำดูบ้าง ขอทดลองก่อน ยิงฟันยิ้ม) แต่ก็เห็นบอร์ดอื่นแจกอยู่ก็มีนะตอนนี้
arlak
*

« ตอบ #242 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 06:30:25 PM »

ผมได้อ่านสรรพคุณแล้ว อยากเลี้ยงดูบ้างครับ แม่ผมสุขภาพไม่ค่อยดี มีใครสามารถแบ่งให้ผมได้บ้างมั้ยครับ ผมพักแถวเมืองทองธานี ...ขอบคุณล่วงหน้านะครับ   
focus1107
*

« ตอบ #243 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 01:51:55 PM »

มีใครสนใจจะเลี้ยงบัวหิมะ(คีเฟอร์) พอดีมีแบ่งให้ได้คะ ติดต่อ 0879245163(ปู)

Liked By: chankij, rosera
fahfuen
*

« ตอบ #244 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 10:44:55 AM »

อยากได้คีเฟอร์น้ำค่ะ พอดีทานนมไม่ค่อยได้ เลยอยากทำกับน้ำมะพร้าว
ถ้ามีพอแบ่ง อยากติดต่อขอแบ่ง หรือซื้อก็ได้ค่ะ
รบกวนติดต่อกลับนะคะ
ขอบคุณมากค่ะ
ฟ้า

เป็นคีเฟอร์น้ำค่ะ มีเพื่อนคุณแม่ให้มานานแล้ว คุณแม่ก็ทำทานบางช่วง ช่วงที่ไม่สะดวกก็หยุดแล้วก็เลี้ยงด้วยน้ำหวานปริมาณน้อย ๆ
ใส่ภาชนะพลาสติกเก็บในตู้เย็นช่องธรรมดา สังเกตุดูตัวคีเฟอร์จะเล็กลง ๆ แต่ปริมาณเพิ่มขึ้น จนข้นน่ะค่ะ

ที่มีสมาชิกบางท่านบอกว่าคีเฟอร์น้ำเลี้ยงด้วยนมไม่ได้ ไม่ทราบว่ามีเหตุผลประกอบอย่างไรคะ
เพราะตอนนี้ตัวเองก็ลองเลี้ยงคีเฟอร์น้ำด้วยน้ำนมอยู่  ผลที่ได้คือ ระยะเวลาการหมักเร็วมาก ภายใน 24 ชม.
จะได้โยเกิร์ตข้น ๆ ทานทุกวัน  แม้ว่วจะลองเพิ่มปริมาณนมแล้ว วิธีที่ทดลอง

วันที่ 1 ใช้คีเฟอร์น้ำ 2 1/2 ชช. เติมนมพอท่วมเพื่อให้มีการปรับตัว 24 ชม. ไ้ด้โยเกิร์ตข้น ๆ
วันที่ 2 หลังจากตักโยเกิร์ตออกก็ช้อนตัวคีเฟอร์ไปไว้ในแก้วใหม่ เติมนมเพิ่มปริมาณขึ้นจากวันแรก ได้โยเกิร์ตข้น ๆ มีการแยกตัว
วันที่ 3 ทำเหมือนเดิม แต่ใช้แก้วใหญ่ขึ้น เติมนมเพิ่มขึ้น ได้โยเกิร์ตข้น ๆ แยกชั้นเหมือนเดิม
วันที่ 4 ทำเหมือนเดิม
วันที่ 5 เหมือนเดิม

เท่าที่ทดลองดูก็เพื่ออยากจะทราบว่าคีเฟอร์นมเลี้ยงด้วยน้ำหวานได้ แต่มีคนบอกว่าคีเฟอร์น้ำเลี้ยงด้วยนมไม่ได้นั้นเป็นอย่างไร
การทดลองยังไม่จบค่ะ จะลองเลี้ยงไปเรื่อย ๆ จนครบอายุของคีเฟอร์ที่ 18 วันตอนที่มีขนาดตัวโตเต็มที่

อ้อ..ลืมบอกไป ยังมีอีกอย่างที่ทำการทดลองด้วย คือ ตัวเองเป็นคนที่แพ้นมวัวเหมือนกัน ทานมากแล้วท้องเสีย
เลยอยากลองทานโยเกิร์ตที่ผ่านกระบวนการย่อยจากคีเฟอร์ว่า อาการจะเป็นอย่างไร เท่าที่ทานอยู่ทุกวัน อาการปกติ
ไม่มีอาการปั่นป่วนในท้อง แต่ที่ดีมากที่สุดคือ  ก่อนหน้าที่จะทานโยเกิร์ตคีเฟอร์ ตัวเองป่วยเป็นโรคกระเพาะ ไปหาหมอรับยามาทาน
จนยาหมดแล้ว อาการยังไม่ไม่ดีขึ้น  แต่หลังจากได้ทานโยเกิร์ต อาการปวดแสบปวดร้อนเพราะกรดเกินหายไป แล้วก็ไม่มีอาการปวดเวลาหิว-อิ่มอีกเลย อันนี้มห้ศจรรย์มาก ยอมรับในสรรพคุณอันดีเลิศของคีเฟอร์จริง ๆ เลยค่ะ

chinadoll0561
*

« ตอบ #245 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 09:06:12 AM »

มาแจ้งผลการทดลองค่ะ

โดยสรุป คือ การเลี้ยงคีเฟอร์น้ำด้วยนม ไม่ประสบความสำเร็จค่ะ
เลี้ยงพอนานไปขึ้นเดือนที่ 2 ก็ทยอยตายไปเรื่อย ๆ ตัวใหญ่ ๆ ก็หายไปแล้วค่ะ
ไม่รู้เกี่ยวกับอากาศที่เปลี่ยนแปลงบ่อย ๆ หรือปล่าว เพราะอากาศทางใต้ร้อนถึงร้อนมาก

มีเรื่องสงสัยขอรบกวนท่านผู้รู้เรื่องการทานโยเกิร์ตคีเฟอร์
เท่าที่ทานมาเป็นเวลาหลายเดือน โดยไม่หยุดทาน (ตามตำราให้หยุดพัก 10 วัน)
มีข้อเสียมั๊ยคะ จะมีผลกับร่างกายอย่างไร
dong dok mai
*

ความงอกงามของต้นไม้ที่คุณปลูกจะบอกว่า "คุณรักต้นไม้" แค่ไหน

« ตอบ #246 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 06:25:35 PM »

รบกวนสอบถามค่ะ เพิ่งได้คีเฟอร์มาเมื่อวาน
พอได้มาปุ๊บก็ใส่โหล ใส่นมพาสเจอไรส์เมจิ
ครบราวๆยี่สิบสี่ชั่วโมงพอดี
ปรากฎว่า ตอนนี้ ด้านล่างโหลเป็นโยเกิร์ต ตรงกลางเป็นน้ำเหลืองๆ ข้างบนจับเป็นก้อน
เปิดดม ก็หอมอ่อนๆ มันเสียหรือเปล่าอะ่คะ - -

การบ้านของพระจันทร์
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=61805.0
ดง ดอก ไม้ ที่บ้านพระจันทร์
http://www.facebook.com/dongdokmai
yybefarm
*

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด

« ตอบ #247 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 11:40:24 PM »

เพิ่งรู้ว่าว่ามีคีเฟอร์อย่างนี้ด้วย ตอนนี้ทำโยเกริต์สดกินเอง เพื่อนบอกว่าขับถ่ายดี  แต่ลองมาเดือนกว่าแล้วค่ะ  ไม่สังเกตการเปลี่ยแปลงอะไร   สนใจเลี้ยงคีเฟอร์ด้วยค่ะ  ที่บ้านมีบัวหิมะที่เคยซื้อมาจากเมืองจีน เป็นกระปุกอ่ะค่ะ  ไม่ทราบว่าเหมือนกันหรือเปล่า   ตักเอามาเลี้ยงแล้ว ดื่มได้หรือคะ 
ถ้าไม่ใช่  คงต้องขอแบ่งจากเพื่อนใจดีในเว็บบ้างค่ะ  ช่วยเรื่องค่าใช้จ่ายการส่งได้ค่ะ
ขอบคุณค่ะ
minja
*

« ตอบ #248 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 11:10:29 PM »

รบกวนสอบถามค่ะ เพิ่งได้คีเฟอร์มาเมื่อวาน
พอได้มาปุ๊บก็ใส่โหล ใส่นมพาสเจอไรส์เมจิ
ครบราวๆยี่สิบสี่ชั่วโมงพอดี
ปรากฎว่า ตอนนี้ ด้านล่างโหลเป็นโยเกิร์ต ตรงกลางเป็นน้ำเหลืองๆ ข้างบนจับเป็นก้อน
เปิดดม ก็หอมอ่อนๆ มันเสียหรือเปล่าอะ่คะ - -

ไม่เสียจ้ะ ปกติกลิ่นจะคล้ายนมบูดเปรี้ยว ถ้าคนไม่ชินกลิ่นนะ ถ้าปล่อยหลายวันจะเปรี้ยวมากๆ ทานไม่ค่อยได้เปรี้ยวไป

คุณ yybefarm บัวหิมะที่ซื้อเป็นกระปุกจากเมืองจีนทานไม่ได้นะเดี๋ยวม่องเท่ง คนละอย่างกัน (ลองอ่านดูรายละเอียดผู้โพสก์ไว้)

ก็อยากแบ่งนะ เพราะเคยลงเว็บแจกเมื่อหลายปีก่อน ปัจจุบันนานยังมีบางท่านโทรมาอยู่ แต่ไม่ได้แจกแล้วเพราะไม่ได้นำมาทานบ่อย แช่พักในตู้เย็นส่วนใหญ่พอแข็งเอามาล้างสักที จึงไม่ขยายตัวเท่าไร ทั้งยังป่นเป็นเม็ดเล็กๆ เพียงแต่ยังไม่ตาย เอาไว้มีเวลาจะเริ่มเลี้ยงขยาย.. ขยิบตา
doms
*

« ตอบ #249 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 11:48:33 AM »

ท่านใดมีคีเฟอร์ ขอแบ่งมารับประทานเองครับ เป็นภูมิแพ้มานาน กินแต่ยามามากแล้ว
สนใจอยากหายครับ ถ้ามีค่าใช้จ่ายในการส่งยินดีครับ กรุณาติดต่อ email : domons111@yahoo.com
ขอบคุณมากครับ

doms ตกใจ
eliot
*

กินง่าย อยู่ง่าย ตามวิถีพอเพียง

« ตอบ #250 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 02:00:24 AM »

สวัสดีครับ ผมเพิ่งเข้ามาอ่านข้อมูลในชมรมเป็นครั้งแรกครับ จึงอยากจะขอเข้าร่วมชมรมด้วยจะได้มั้ยครับ พอดีที่บ้านก็เลี้ยงบัวหิมะเหมือนกันครับ ได้มาจากญาติเมื่อสงกรานต์ที่ผ่านมานี้ ได้ทำน้ำไว้ดื่มไปหลายรอบแล้วครับ บ้านผมเลี้ยงในน้ำอ้อยครับ ประมาณสี่ถึง 5 วันก็กรองมาไว้ทานกันในบ้าน เค้าก็จะขยายเต็มไปหมด น้องบัวที่ได้ในแต่ละครั้งก็แจกจ่ายเพื่อนบ้านพร้อมสอนวิธีการทำ แต่ยังไม่เคยลองทำโยเกิร์ตเลยครับ เพราะไม่รู้วิธีการทำ เดี๋ยวนี้เวลารวมญาติ มักจะเอาน้องบัวที่แต่ละบ้านทำมาแบ่งกันชิม ว่าของใครรสชาติเป็นอย่างไร เพื่อแชร์วิธีการทำกัน แต่จุดประสงค์หลักก็ไม่ได้อยู่ที่รสชาดหรอกครับ เพราะทำดื่มเพื่อสุขภาพ แต่เรื่องรสชาดย่อมมีบ้างเพราะบางครั้งทำออกมาเหมือนเหล้าพอทานบางครั้งก็ไม่ไหว ถึงกับวิง ส่วนตัวคิดว่าถ้าทุกบ้านมีน้องบัวเลี้ยงไว้จะดีมากครับ เพราะบำบัดอาการป่วยไข้ได้มากเหมือนกันครับ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

Liked By: minja, imm sureerat, Kaew

ความรัก ต้องเริ่มจากตัวเองก่อน รักตัวเองให้เป็นก่อน แล้วค่อยเผื่อแผ่ไปสู่คนรอบข้าง
minja
*

« ตอบ #251 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 03:55:35 PM »

อยากทราบว่า ทำกับน้ำอ้อย รสชาดเป็นอย่างไรคะ อยากเห็นภาพว่าตัวใหญ่ไหม..
กำลังคิดจะเลี้ยงกับน้ำหวานหรือน้ำผึ้งดู แต่ยังมีจำนวนไม่มาก
ปกติเลี้ยงด้วยนมจืด เป็นโยเกิต ก็รสชาดเปรี้ยวหน่อย ถ้าคนทานได้ก็ไม่ต้องผสมน้ำผึ้งหรืออะไรให้ออกรสหวาน ส่วนตัวก็
บางทีก็ทานเปล่าๆ เพราะชินแล้วกับรสชาด แต่บางทีขยันก็ใส่น้ำผึ้งสักช้อนเพิ่มรสชาดหวานปะแหล่มนิดๆ ก็อร่อยดี^_^
ที่ำทำตอนนี้ใช้น้ำนมครั้งละครึ่งกร่องเพราะมีจำนวนไม่มาก แรงงานบัวหิมะผลิตโยเกิตให้ไม่ทัน ยิงฟันยิ้ม ผลิตผลออกมาไม่ถึงครึ่งแก้ว
และถ้าช่วงไหนไม่อยู่ 2-3 ก็แช่ตู้เย็น พอกลับมาก็ล้างเอาน้ำโยเกิตที่ผสมน้ำนิดๆตอนล้าง ใส่กระปุกแช่เย็นไว้ ประทินโฉมอิๆ.. ซึ่งเรา
ก็อาจผสมน้ำผึ้งลงไปด้วย เพราะบางทีทาหน้าจะรู้สึกแสบตาเพราะไอเปรี้ยวจะมากกว่าปกติ (เวลาทำทานก็วันต่อวัน ถ้าค้างไปอีกวันจะเริ่มเปรี้ยวมากขึ้น) แต่ถ้าไม่อยู่เป็นอาิทิตย์เป็นเดือน ก็สามารถล้างน้ำแล้วนำแช่ชั้นฟริตได้ ส่วนตัวยังไม่เคยแช่ แต่พี่สาวแกแช่
ประจำ พอจะใช้แรงงานเขาก็นำมาแช่น้ำไว้เดียวก็ฟื้นคืนชีพเหมือนเดิม ยิงฟันยิ้ม
(อันนี้ที่ำทำส่วนตัวนะคะ ก็ตามที่ศึกษาในเว็บมาเช่นกันแต่ไม่ได้ทำตามเขาเป๊ะนัก ทำตามสะดวกเราเอง ยิ้ม)

Liked By: eliot
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2012, 04:13:09 PM โดย minja » บันทึกการเข้า
eliot
*

กินง่าย อยู่ง่าย ตามวิถีพอเพียง

« ตอบ #252 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 05:08:51 PM »

ครับ ตอนนี้ที่บ้านผมก็มีเยอะครับ ในช่องฟรีต ยังไม่ทันได้ทำรอบต่อไปเลย เพราะน้ำที่คุณบัวผลิตให้ยังเหลืออีกเกือบ 10 ขวด การเลี้ยงในน้ำอ้อยไม่ยากครับ แต่พ่อผมท่านจะถนัดกว่าผม เดี๋ยวตอนทำจะถ่ายภาพนิ่งขั้นตอนมาให้ชมนะครับ การทำแต่ละครั้งจะได้ตัวน้องบัวเพิ่มขึ้นเยอะมากครับ ตัวเค้าก็พอประมาณครับ ส่วนการทำโยเกิร์ตทาหน้า เคยเห็นเองกับตาคือคนรู้จักเค้าพอกหน้าประจำ หน้านี้ขาวใสเปล่งปลั่งมากครับ สวยด้วยคีเฟอร์เลยทีเดียว ยิ้ม ยิ้ม

ความรัก ต้องเริ่มจากตัวเองก่อน รักตัวเองให้เป็นก่อน แล้วค่อยเผื่อแผ่ไปสู่คนรอบข้าง
adon112524
*

« ตอบ #253 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2012, 02:14:00 PM »

พอมีใครแบ่งคีเฟอร์นม บ้างไหมครับพอดีที่เคยเลี้ยงไว้ ตายหมดแล้ว อยากจะขอแบ่งบ้างค่าจัดส่งเท่าไหร่บอกมาได้เลยนะครับ
Attawat_Rx
*

« ตอบ #254 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 06:17:34 PM »

ว้าว น่าสนๆ
minja
*

« ตอบ #255 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 10:05:04 AM »

อยากจะแบ่งให้ แต่ยังมีเท่าที่เห็นตามรูปก้อนเดียว ลังเล เดี๋ยวกลับบ้านไปดูของพี่สาวก่อนมีเยอะไหม แต่แกเคยแจกคนที่มาขอไปหลายรอบ (คือเคยไปโพสก์แจกไว้บนเว็บอื่นนานแล้วเป็นปีๆ ก็ยังมีคนโทรมาขอ) เลยโตไม่ทัน  ส่วนของตัวเองที่เลี้ยงไว้โตช้าเพราะจับแ่ช่ตู้เย็นบ่อย เวลาไม่อยู่ ถ้าเลี้ยงปกติทุกวันจะโตเร็วกว่ามาก..

Liked By: eliot
หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17 18 19 20 21 22 23 24   ขึ้นบน
  พิมพ์