หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อที่ดินแต่ติด ธกส.  (อ่าน 2189 ครั้ง)
jaket
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 26, 2016, 10:04:16 AM »

น้องแฟนจะขายที่ดินให้แต่ไม่มีโฉนดค่ะ เพราะน้องแฟนก็ไปซื้อมาจากเจ้าของเดิม 10 กว่าปีแล้ว ไปถามเจ้าของเดิมเขาบอกว่าเอาไปไว้กับ ธกส. รวมกับโฉนดใบอื่นด้วย ก็ยังไม่มีเงินจะไปเอาออกมา ตอนนี้น้องแฟนเขาลำบากมากเลยอยากขายให้เรา แต่บอกตรงว่ากลัว ธกส. ถ้ายึดเนี่ยที่เราก็โดนด้วยใช่ไหมคะ แต่เราปลูกมา 10 กว่าปีแล้วและที่ดินก็ติดกับบ้านแม่แฟนด้วย (เริ่มจะมีน้ำเสียงกับแฟนทุกวันแล้ว เราว่าเสี่ยงแต่แฟนบอกเขาไม่โกงหรอก กลัวค่ะ)

Tommy_LA
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 28, 2016, 01:26:37 AM »

น้องแฟนจะขายที่ดินให้แต่ไม่มีโฉนดค่ะ เพราะน้องแฟนก็ไปซื้อมาจากเจ้าของเดิม 10 กว่าปีแล้ว ไปถามเจ้าของเดิมเขาบอกว่าเอาไปไว้กับ ธกส. รวมกับโฉนดใบอื่นด้วย ก็ยังไม่มีเงินจะไปเอาออกมา ตอนนี้น้องแฟนเขาลำบากมากเลยอยากขายให้เรา แต่บอกตรงว่ากลัว ธกส. ถ้ายึดเนี่ยที่เราก็โดนด้วยใช่ไหมคะ แต่เราปลูกมา 10 กว่าปีแล้วและที่ดินก็ติดกับบ้านแม่แฟนด้วย (เริ่มจะมีน้ำเสียงกับแฟนทุกวันแล้ว เราว่าเสี่ยงแต่แฟนบอกเขาไม่โกงหรอก กลัวค่ะ)

พี่น้องกันไม่โกง แต่พี่น้องกัน ทำไมทำแบบนี้ล่ะครับฃ
ส่วนใหญ่ สูญเงินฟรีครับ ลองพิจารณาดู

Liked By: jaket, missuja
พี่แสง
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 28, 2016, 09:32:40 PM »

ไม่มีโฉนดซื้อไม่ได้หรอกค่ะ เพราะซื้อแล้วเขาเอาเงินไปไถ่ออกจาก ธกส ที่ก็ยังเป็นของเขา
ถ้าอยากได้ที่ก็ต้องทำสัญญาซื้อขายให้เรียบร้อย  ไปทำที่ี ธกส นั่นแหละ ถาม ธกส ไปเลยว่า ถอนคืนบางโฉนดได้หรือไม่ ถ้าได้ก็ทำการซื้อขายไถ่ถอนออกมา ทำสัญญาซื้อให้รัดกุมก่อน แล้วเอาเงินไปไถ่โฉนด จากนั้นก็ไปทำการโอนที่ดินวันเดียวกันเลยให้เรียบร้อย อย่าวางใจ เขาไม่ได้โกง แต่เราไม่มีสิทธิ์ในที่ดินใดๆเลยนอกจากเสียเงิน

Liked By: Tommy_LA, jaket, FUJI, missuja
jaket
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 30, 2016, 02:37:43 PM »

ขอบพระคุณค่ะ
thanapol1
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2016, 03:10:09 PM »

สอบถามครับ แล้วมีขั้นตอนยังไงครับเวลาที่เราต้องการจะซื้อที่แล้วโฉนดยังติดจำนองอยู่ที่ ธกส.ครับผม
pongsakmake
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2016, 05:39:58 PM »

สอบถามครับ แล้วมีขั้นตอนยังไงครับเวลาที่เราต้องการจะซื้อที่แล้วโฉนดยังติดจำนองอยู่ที่ ธกส.ครับผม

1.ขอข้อมูลจำนวนเงินที่เขาต้องการไถ่ถอน ให้เรียบร้อย เพื่อเตรียมเงินสดไปจ่ายในวันโอน ซื้อ-ขายกัน

2.ทำดราฟท์(ถ้าต่างจังหวัดใช้แคชเชียร์เชค ค่าธรรมเนียม)จะแพงผู้ขายจะไม่สะดวก จำนวนเงินที่เหลือที่จะต้องใช้ตอนไปโอนที่ สนง.ที่ดิน

3.จะต้องมี เจ้าของที่ทุกคนที่ระบุในโฉนดมาให้ครบ รวมทั้งภรรยาที่จดทะเบียน เพราะต้องมาเซ็นให้ความยินยอม 

4.เขียนสัญญาซื้อขายให้รัดกุม  ส่วนที่มาจ่ายเงินให้ ธกส ถือว่าเป็นเงินมัดจำและระบุให้โอนแล้วเสร็จในวันเดียวกัน  วันมาไถ่ถอนต้องมาที่ธกสตั้งแต่เวลาเปิดเลย เพื่อจะจบในวันเดียว 

5.วันโอนมา ธกส แล้วให้เงินเขาไถ่ถอนพร้อมให้เขา เซ็น ในสัญญา แล้ว ให้ เจ้าหน้าที่ ธกส เซ็นพยาน  ได้โฉนดมาแล้ว ตกลงกันให้เราเป็นคนถือไว้ แล้วไป สนงที่ดินด้วยกัน

6.ถึงสนงที่ดินก็ทำไปตามปกติ

Liked By: พี่แสง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์