ข่าว
หน้า: 1 2 3 [4]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โจอี้บอยถาม "เมล็ดพันธุ์ไม้เบิกนำที่เหมาะสมกับจังหวัดน่านคือเมล็ดอะไรบ้างครับ?"  (อ่าน 6224 ครั้ง)
4336245
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 05:48:16 PM »

ขออนุญาต สือต่อ การปลูก ที่น่าน เพื่อให้เรื่องราวต่อเนื่องกันนะครับ ขอแจ้งข่าว เผื่อบางท่าน เข้ามาอ่าน

โครงการ"ปลูกเลย!" ขอเชิญร่วมบริจาคเมล็ดพันธุ์***ภายในวันที่ 15 มิถุนายน 2559 และต้นกล้า รวม 5 ชนิด ดังต่อไปนี้
1.ประดู่ป่า
2.มะค่าโมง
3.มะค่าเเต้
4.ขี้เหล็ก
5. แดง
เนื่องด้วยทางทีมงานปลูกเลย! มีความจำเป็นต้องใช้เมล็ดพันธุ์เป็นจำนวนมาก สำหรับการปั้น Seed Ball ในกิจกรรม"ปลูกเลย! ปฐมนิเทศ" วันที่ 19 มิถุนายน 2559
จึงอยากขอเชิญชวน ท่านที่มีความสนใจอยากช่วยเหลือร่วมบริจาคเมล็ดพันธุ์ สามารถรวบรวมเมล็ดพันธุ์ส่งเข้ามาที่กลุ่มปลูกเลย! ***ภายในวันที่ 15 มิถุนายน 2559
นอกจากเมล็ดพันธุ์แล้ว ทางทีมงานยังต้องการกล้าไม้จำนวนมากอีกด้วย สำหรับลงปลูกในพื้นที่จังหวัดน่าน ในวันที่ 9-10 กรกฎาคม 2559
ที่อยู่สำหรับจัดส่งเมล็ดพันธุ์ : กลุ่มปลูกเลย ! บริษัท ดี.เอช.เอ สยามวาลา จำกัด เลขที่ 210 ถนนสุรวงศ์ เขตบางรัก แขวงสี่พระยา กรุงเทพฯ 10500
หากส่งเมล็ดพันธุ์ เข้ามาแล้ว รบกวนติดต่อ คุณเปิ้ล 086-900-9891 (เบอร์หลัก) หรือ คุณฟ้า 083-0101390 เพื่อประสานงานต่อนะครับ
ขอขอบคุณทุกการสนับสนุน จากทุกช่องทางนะครับ
ทีมงานปลูกเลย!

ที่มา : https://www.facebook.com/plookloei/posts/1242522265759785

ลืม ออกตัวตั้งแต่แรกครับว่า ผมมิใช่ ทีมงานปลูกเลย แค่เห็นความเป็นไปได้
และได้ขอยืม เจ้าของ User นี้ เข้ามาทำการโฟส

เห็นพ่อหลวงของเราท่านเหนื่อยมามากแล้วครับ ส่วนตัวก็อยากจะทำอะไร ตอบแทนคุณแผ่นดินบ้าง ขอบคุณครับ

หง
*

« ตอบ #49 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 09:25:19 PM »

ผมว่าวิธีที่ง่ายและได้ผลมากที่สุดคือไปที่รมป่าไม้ และหรือไปที่ที่ทำการป่าไม้น่านครับ

ถ้าไม่ได้เรื่องก็เกิดเรื่อง

แต่ที่สวนบ้านผมนั้น เผลอไม่ดูแลให้ดีแค่ปีเดียว มันก็กลายเป็นป่าไปเองครับ ไม่ต้องทำอะไรเลย ขอแค่กันอย่าให้คนเข้าไปยุ่มย่ามในพื้นที่ก็พอ

Liked By: nongparei, maikhami

ผู้เฒ่าไม้เท้าลำไผ่
nongparei
*

« ตอบ #50 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 10:34:06 PM »

ผมว่าวิธีที่ง่ายและได้ผลมากที่สุดคือไปที่รมป่าไม้ และหรือไปที่ที่ทำการป่าไม้น่านครับ

ถ้าไม่ได้เรื่องก็เกิดเรื่อง

แต่ที่สวนบ้านผมนั้น เผลอไม่ดูแลให้ดีแค่ปีเดียว มันก็กลายเป็นป่าไปเองครับ ไม่ต้องทำอะไรเลย ขอแค่กันอย่าให้คนเข้าไปยุ่มย่ามในพื้นที่ก็พอ

เห็นด้วยครับ ที่สวนผมก็เช่นเดียวกัน เป็นป่าไปแล้ว
treo
*

« ตอบ #51 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2016, 09:29:24 PM »

การปลูกป่า ก็เป็นหนึ่งในวิธีที่จะเพิ่มพื้นที่ป่า
ปัจจุบันนี้ปัญหาหลักคือการ ไม่รักษาป่า และการทำลายป่า
ธรรมชาติเอง มีกลไกที่จะฟื้นฟูตนเอง
สังเกตุง่ายๆ จากการที่ เมื่อเราทำการแผ้วถางป่า หรือกำจัดวัชพืชให้พ้นจากหน้าดิน
เมื่อมีโอกาส ก็จะมีวัชพืช หรือพืชชนิดต่างๆ เกิดขึ้นมาตลอดเวลา
เฉกเช่น ในเรือกสวนไร่นา ที่เราต้องคอยกำจัดพืชหรือวัชพืชอยู่เป็นประจำ
ถ้าเราสามารถ ป้องกัน หรือปกป้อง การทำลายพืช หรือวัชพืช
ควบคู่ไปกับการเพิ่มปริมาณพืชพันธุ์ จากการปลูกป่า ก็จะสามารถเพิ่มปริมาณป่าไม้ให้มากขึ้น
ทั้งนี้ การสร้างป่า ต้องมีมากกว่าการไม่รักษาป่า หรือการทำลายป่า

ครั้งหนึ่งในชีวิต มีเรื่องเล่าให้ฟัง
เมื่อปี2520 ผมได้ร่วมปลูกป่าในกิจกรรมวันเข้าพรรษาของโรงเรียน
มีต้นไม้หลายชนิดให้เลือกปลูก ผมเลือกปลูกกล้ามะค่าโมง
ได้หลุมปลูกสุดเขตป่าช้าของวัด ที่ริมคลอง
ผ่านไปหลายปี จนผ่านชีวิตไปนานโข ขับรถผ่านไปดู เห็นต้นมะค่าต้นนี้ โตขึ้นทุกที
จนทุกวันนี้ สี่สิบปีผ่านมาแล้ว ขับรถผ่านไปทีไรต้องแวะดู และบอกคนที่ไปด้วยกันว่า
มะค่าต้นนี้แหละ ที่ผมปลูกเมื่อสี่สิบปีก่อน
โชคดีของต้นมะค่า ที่ไม่อยู่ในที่ ที่จะถูกทำลายได้ง่ายๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2016, 10:25:44 PM โดย treo » บันทึกการเข้า

ปลูกต้นไม้ ไม่ใช่แค่ เอาต้นไม้ไปฝังดิน
ปลูกต้นไม้ ใช่ว่าจะได้แต่ต้นไม้
song
*

« ตอบ #52 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2016, 09:49:03 PM »

ใช้มือถือเล่นพิมพ์ถูกพิมพ์ผิดเพิ่มเติมเมล็ดมะม่วงตลาดไทย สี่มุมเมืองเยอะมากตัดมุมปักดินยังไงก็รอด เมล็ดลำใย เมล็ดสิ้นจี่ เมล็ดขนุน พวกนี้เป็นไม้ไม่ทิ้งใบปลูกไปเถอะครับเพื่อป่าสมบูรณ์ นก ค่าง บ่าง ชนี จะได้มีอาหารกิน

Liked By: T2556
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2016, 10:03:05 PM โดย song » บันทึกการเข้า
kasetbasic
*

« ตอบ #53 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2016, 10:31:32 PM »

ขออนุญาต สือต่อ การปลูก ที่น่าน เพื่อให้เรื่องราวต่อเนื่องกันนะครับ ขอแจ้งข่าว เผื่อบางท่าน เข้ามาอ่าน

โครงการ"ปลูกเลย!" ขอเชิญร่วมบริจาคเมล็ดพันธุ์***ภายในวันที่ 15 มิถุนายน 2559 และต้นกล้า รวม 5 ชนิด ดังต่อไปนี้
1.ประดู่ป่า
2.มะค่าโมง
3.มะค่าเเต้
4.ขี้เหล็ก
5. แดง
เนื่องด้วยทางทีมงานปลูกเลย! มีความจำเป็นต้องใช้เมล็ดพันธุ์เป็นจำนวนมาก สำหรับการปั้น Seed Ball ในกิจกรรม"ปลูกเลย! ปฐมนิเทศ" วันที่ 19 มิถุนายน 2559
จึงอยากขอเชิญชวน ท่านที่มีความสนใจอยากช่วยเหลือร่วมบริจาคเมล็ดพันธุ์ สามารถรวบรวมเมล็ดพันธุ์ส่งเข้ามาที่กลุ่มปลูกเลย! ***ภายในวันที่ 15 มิถุนายน 2559
นอกจากเมล็ดพันธุ์แล้ว ทางทีมงานยังต้องการกล้าไม้จำนวนมากอีกด้วย สำหรับลงปลูกในพื้นที่จังหวัดน่าน ในวันที่ 9-10 กรกฎาคม 2559
ที่อยู่สำหรับจัดส่งเมล็ดพันธุ์ : กลุ่มปลูกเลย ! บริษัท ดี.เอช.เอ สยามวาลา จำกัด เลขที่ 210 ถนนสุรวงศ์ เขตบางรัก แขวงสี่พระยา กรุงเทพฯ 10500
หากส่งเมล็ดพันธุ์ เข้ามาแล้ว รบกวนติดต่อ คุณเปิ้ล 086-900-9891 (เบอร์หลัก) หรือ คุณฟ้า 083-0101390 เพื่อประสานงานต่อนะครับ
ขอขอบคุณทุกการสนับสนุน จากทุกช่องทางนะครับ
ทีมงานปลูกเลย!

ที่มา : https://www.facebook.com/plookloei/posts/1242522265759785

ลืม ออกตัวตั้งแต่แรกครับว่า ผมมิใช่ ทีมงานปลูกเลย แค่เห็นความเป็นไปได้
และได้ขอยืม เจ้าของ User นี้ เข้ามาทำการโฟส

เห็นพ่อหลวงของเราท่านเหนื่อยมามากแล้วครับ ส่วนตัวก็อยากจะทำอะไร ตอบแทนคุณแผ่นดินบ้าง ขอบคุณครับ

นั่นแน่ สรุปตอนนี้ จขกท. เปลี่ยนใจไม่ปิดกระทู้แล้วใช่ไหมครับ ผมก็อุตสาห์ติดตามอยู่ ถ้าผมไม่ตายก่อน ก็อยากรู้ว่าอีก สัก 3-5 ปีไป โครงการ ผลจะออกเป็นอย่างไร (ที่จรงตัวอย่างโครงการปลูกป่า ที่ผมเคยทำตั้งแต่ตอนปิดเทอม ถ้าใครได้ไป ทางภูชี้ฟ้า เส้นทางไปบ้านห้วยส้าน บ้านฮวก อุทยานแห่งชาติน้ำตกภูซาง มีช่วงพื้นที่ป่า จากอุทยานฯไปบ้านห้วยส้าน บ้านฮวก ข้างถนนทั้งซ้าย ขวา พื้นที่ตรงนั้นเป็นป่าปลูกด้วยมือทั้งนั้นครับ ก่อนนั้นจะมีแต่ต้นโคน หญ้าไม้กวาด พอมีไฟป่าไหม้ป่าแบบเป็นจุน แบบชนิดไหม้เรือนยอด ปัจุบันถ้าใครมีโอกาสไปภูชี้ฟ้าหรือบ้านฮวก ผ่านไปก็ดูเองครับ เป็นอย่างไร)

ดังนั้น กระทู้นี้ ก็ขอให้อยู่ต่อไปเถอะครับ ถ้า ADMIN บอกว่าจะทำให้ ข้อมูลเต็มก็ว่ากันอีกที กระทู้นี้ถือว่าดีมากน่ะครับ จะได้ว่ายังมีคนรักประเทศ รักในหลวง เดินตามท่านอยู่ กระทู้ ถ้าไม่ถกกันมันก็ไม่ใช่กระทู้ แบบนี้เรียกถกเพื่อก่อ ทุกความเห็นสำคัญครับ
  ขอเพิ่มเติม ดูจากโครงการจะมีการเตรียมงานไม่ค่อยจะทัน ก็ไม่เป็นไร ใช้ แบบ Seed ball ก่อนก็ดีครับ ไปจับจองพื้นที่ก่อน (ผมเข้าใจว่าคงเคลียร์เจ้าของพื้นที่เรียบร้อยแล้ว )อย่างไรก็ขอให้อับเดทข้อมูลเรื่อยๆน่ะครับ บางคนอาจจะนึกว่าเป็นเรื่องไกลตัว แต่พอมาดูว่า แม่น้ำเจ้าพระยา ดันได้แหล่งน้ำหลักจาก แม่น้ำน่าน  สมมุติว่า ต่อไปน้ำน่านแห้งขอดน้ำเขื่อนสิริกิติ์หมดเขื่อน นึกสภาพ กทม. ภาคกลาง จะเป็นอย่างไร น้ำทะเลหนุน ดินเค็ม น้ำกร่อย มะพร้าวน้ำหอม ทุเรียนเมืองนนท์ ข้าวหอมภาคกลาง คงหาทานยากครับ แม้แต่น้ำดื่มในตู้แช่ 7-11 (ถ้ารัฐบาลไม่ได้สูบน้ำจากเขื่อนศรีนครินทร์)
ขอบคุณครับ ที่อ่าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2016, 10:46:45 PM โดย kasetbasic » บันทึกการเข้า
zuddum
*

« ตอบ #54 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2016, 04:40:50 PM »

ยิ้มกว้างๆ เงียบ จ๊อยเรยกระทู็นี้....
kasetbasic
*

« ตอบ #55 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2016, 06:23:18 PM »

ดูเงียบ แต่ไม่นิ่งครับ โครงการเดินหน้าเต็มตัวครับ ติดตามจากสื่อแล้ว โครงการได้รับ ความร่วมไม้ร่วมมือทุกระดับ ก็ยินดีครับ การเปลี่ยนแปลงดูง่าย แต่ไม่ง่าย
ดูน้อยๆ แต่ได้ไม่น้อย
https://www.youtube.com/watch?v=ltIWtaDzkdk

ขอบคุณครับ
rice_farm
*

« ตอบ #56 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2016, 09:34:26 PM »

ยิ้มเท่ห์ ขอขอุญาตินิดนะครับ

ขอพูดในมุมของคนกรุงที่ย้ายมาอยู่ภาคเหนือเกือบ 10 ปีแล้วหน่อยนะครับ

และเผอิญตอนนี้ย้ายมาอยู่  ลำปาง ได้พอสมควรแล้วครับ

จากหลายๆปีที่เดินทางรอบๆ ทั้งเชียงราย เชียงใหม่ ลำปาง....

เห็นโครงการทั้งของ ปตท และอีกหลายๆผ่านตามา

เห็นความคิด ความอ่าน วิถีชีวิตและความคิดต่อคำว่าป่าไม้ที่คนที่นี่ส่วนใหญ่มองนะครับ

ส่วนใหญ่เลยนะครับที่พบเจอฟังเขาคุยกันเห็นกือบทุกวันทั้ง คนเหนือ คนดอย คนมีอิทธิพล เจ้าของโรงเลื่อย ชาวบ้าน เจ้าหน้าที่หลายๆคนทั้งสีต่างๆที่นี่

มองป่าว่าจะเอาอะไรดีจากป่าครับ  อยากได้ไม้มาขายทำเงินเข้ากระเป๋า อยากตัดไม้ต้องทำไงให้ไม่ถูกจับ(เขารู้กันทั้งนั้นแหละครับ)

ทุกวันนี้แถวที่บ้านเสียงเลื่อยยนต์ก็ดังเกือบทุกวันครับ  บ้านเจ้าหน้าที่ป่าไม้หลายคนก็มีไม้แบบหลายคนโอบไว้ประดับบารมีก็เห็นบ่อย

(รวมถึงบ้านชาวบ้านก็เหมือนกัน บ้านผู้ใหญ่ กำนัน เจ้าของธุรกิจ ** บ้านสร้างใหม่เยอะแยะไม้ทั้งนั้นครับ  ไม้มาจากไหนถ้าไม่ใช่ป่า

ถามว่าพี่ได้มาไง  คำตอบก็สั่งเขาไงครับ เดี๋ยวก็มาส่งให้ถึงบ้าน  เรื่องถูกจับรอไปเถอะครับ ยุคนี้โทรศัพท์ใครก็มี

แปลกหน้ามาปุ๊ปยกหูทันทีไม่มีได้กินหรอกครับ...แถมหลายรายคนทำก็มีสีทั้งนั้น เหอๆๆๆ)

***  ไม่ได้นอกประเด็นนะครับ  เพราะคำถามคือ  "เมล็ดพันธุ์ไม้เบิกนำที่เหมาะสมกับจังหวัดน่านคือเมล็ดอะไรบ้างครับ?"

เมล็ดพันธุ์ไหนๆ ก็ไม่มีประโยชน์ครับ  เพราะคนพื้นที่เป็นแบบนี้ครับ  รูดซิบปาก เขามองป่าไม้  ภูเขา ว่าจะแปรเป็นเงินได้อย่างไรเท่านั้นครับ

ที่เห็นเขาหัวโล้นที่จริงมันมีเกือบทุกจังหวัดทางเหนือเลยนะครับ มากน้อยต่างกันไป  ต้นเหตุก็แทบไม่ต่างกัน

เจ้าหน้าที่ที่ดีก็ถูกย้ายหรือโดนเก็บโดนดองครับ  เงินและอิทธิพลทางนี้สูงมากครับ เพราะเงินๆๆ มันแยงตาคนครับ

ผมมาอยู่เคยลองคุยลองเสนอปัญหาและทางแก้แก่คนในพื้นที่ไปพอสมควรเลยเข้าใจว่าทำไมปัญหาถึงไม่แก้ได้สักทีครับ

สุดท้ายผมทำได้เพียงอยู่เงียบๆ สร้างป่าในพื้นที่ตัวเองครับ  ผลประโยชน์มันเยอะกว่าที่เรารู้ครับ

ง่ายๆนะครับ 

1. ตัดไม้ป่าหมด  ก็ยึดที่ทำเกษตร(ข้าวโพด) แปรสภาพป่าเป็นป่าเสื่อม ใช้เส้น+เงิน ก็แปรเป็นโฉนดไงครับ

พอได้โฉนดก็ขายครับ สบายถูกกฎหมายเรียบร้อย....

2. ป่าหมด ก็แล้ง  พอแล้งก็เบิกงบภัยแล้ง(แร้งก็ลงครับ)  แต่ผมก็ว่าตลกดีครับ ออกข่าวว่าแล้งผมก็อยู่ตรงนั้นแหละ

น้ำก็ไหลอยู่นี่นาแล้งตรงไหน (ข่าวทีวีออกกันซะ คนทั้งประเทศเห็นแบบนั้น/งานนี้เป็นกรณีแหกตาแบบไทยๆครับ)555

สรุปนะครับ   เมล็ดพันะุ์ที่ควรปลูกไม่ใช่ไม้อะไรทั้งนั้นแหละครับ มาแก้ปัญหาคนพื้นที่ให้ได้ก่อนเถอะครับ

ไม่งั้นทำไปก็เท่านั้นแหละครับ  ถ้าไม่ปลูกป่าในใจคนพื้นที่ให้ได้ก่อนครับ....

nongparei
*

« ตอบ #57 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2016, 10:48:55 PM »

rice-farm
 เห็นด้วยครับ ต้องทำความเข้าใจกับคนในพื้นที่ก่อน  ไม่ใช่โหมกระแส ปลูกเลย
ผมปลูกในพื้นที่ของตัวเองก่อน  ทำให้ชาวบ้านเห็น เขาตามเอง
อยู่ลำปาง มีโอกาสแอ่วน่านเชิญแวะที่สวนแลกเปลี่ยนประสพการณ์ได้
 ยินดีต้อนรับสมาชิกเกษตรพอเพียงทุกท่าน
สุ ป่าริมห้วย
*

« ตอบ #58 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2016, 12:18:15 AM »

ให้กำลังใจเจ้าของกระทู้ค่ะ สู้ ..ไว้..ทำต่อไป...

ใคร..คิดไง ไม่รู้ แต่ตัวเราย่อมรู้ดี..

คนไทยเราแปลกค่ะ เด็กรุ่นใหม่ๆอยากปลูกป่าก็ว่าเกาะกระแส แทนที่จะสนับสนุน เกาะกระแสปลูกป่าก็ดีแล้วค่ะต้องเชียร์

เรื่องดีๆไม่เชียร์กัน  เฮ้อ..ปัญหาเยอะ..ทำไมก็ไม่รุ๊ ..ยิงฟันยิ้ม
Steve_Jeab
*

« ตอบ #59 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 01:08:12 PM »

ปัญหาคือคนบุกรุกป่าและเขาเพื่อทำการเกษตรฉะนั้นทำอย่างไรให้คนในท้องถิ่นอยู่ร่วมกับป่าได้

ประเทศไทยไม่ได้เป็นประเทศที่พัฒนาแล้วหรือกำลังพัฒนาแต่ ... ประเทศไทยพัฒนาได้แค่นี้ ...
หง
*

« ตอบ #60 เมื่อ: เมษายน 09, 2017, 02:39:11 PM »

โครงการพระราชดำริห์ ปลูหกป่าโดยไม่ต้องปลูกครับ ได้ผลดียิ่ง

http://www.ch7.com/amp/201327]http://km.rdpb.go.th/Knowledge/View/66[/url

[url]http://www.ch7.com/amp/201327

ผู้เฒ่าไม้เท้าลำไผ่
หน้า: 1 2 3 [4]   ขึ้นบน
  พิมพ์