หน้า: 1 [2] 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โจอี้บอยถาม "เมล็ดพันธุ์ไม้เบิกนำที่เหมาะสมกับจังหวัดน่านคือเมล็ดอะไรบ้างครับ?"  (อ่าน 6883 ครั้ง)
zuddum
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 05:09:04 PM »

ยิ้ม ต้นไม้บางอย่าง จะเอาไปปลูกบนเขาไม่ได้น่ะมันจะไม่โตน่ะ ผมเคยไปดูที่เขาดอยตุง/ดอยแม่สลอง เขาจะปลูกสน3ใบ คือเจ้าหน้าที่ป่าไม้เขาจะไปเก็บเมล็ดมาแล้วก็เอามาปั้นกับดินเหนียวเป็นลูกกลมๆทำเป็นลูกกระสุนหนัง สติ๊ก แล้วก็เอาไปยิงลงไปยังพื้นที่ ที่ไม่มีต้นไม้ พอฝนตกลงมาเขาก็จะงอกออกมาเอง แต่เขาที่ จว.น่าน ผมเห็นแล้วปวดหัวจัง สรุปแล้วก็ต้องไปจับเอาชาวบ้านแถวๆนั้นแหละ มาล้างสมองกันใหม่ แล้วก็บังคับให้เขาปลูกด้วย (คนจังหวัดอื่นๆเขาไม่ได้ไปตัดนิ) +กับการดูแลให้มันโตด้วย

Liked By: Ssine
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2016, 05:34:22 PM โดย zuddum » บันทึกการเข้า

4336245
*

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 09:18:30 PM »

ใช่ครับ ตอนนี้ หลายฝ่ายกำลังไปจนถึงที่จุดนี้กัน
แต่... เรา ๆ คงทำได้โดยการสนันสนุนคนในพื้นที่ ให้กำลังใจทุกฝ่ายกันครับ
เท่าที่ทราบมา ถ้าเราต้องการจะช่วย ก็เป็นในส่วนของการส่งเมล็ดพันธุ์ ไปเสริมครับ(ที่เขาทำกันอยู่
่แล้ว)

Liked By: กัญจน์
nongparei
*

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 09:52:20 PM »

ผมคนน่านครับ ไม่ถนัดพิมพ์ แก่แล้ว
ถ้าสนใจจริงไปคุยกันที่สวนผมได้ครับ
 ว่าจะต้องทำอย่างไรบ้าง

ขนาดเรื่องขอความร่วมมือขนาดนี้.. คนพื้นที่ด้วยรู้ปัญหา ยังขี้เกียจพิมพ์

เราอยู่ประจวบยังว่าจะไปช่วยปลูกป่าสักอาทิตย์นึง ขอดูพื้นที่จริงก่อน..

ไม่กล้ารบกวนเลยค่ะ...เกรงใจ... ยิ้มเท่ห์

ยินดีต้อนรับสมาชิกทุกท่านที่จะช่วยปลูกป่าน่าน ไม่ต่องพักที่ไหนนะท่านพักที่สวนผมได้ยินดีที่จะพาท่านได้รู้ทุกแง่มุม
 สวนผม
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=97039.
nongparei
*

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 10:06:31 PM »

ผมเริ่มทำสวนในพื้นที่อันแห้งแล้งปรับปรุงดินจนสามารถปลูกไม้ยืนต้น ไม้ผล สามารถเก็บกินได้
มีพื้นดินที่ไม่ได้ทำประโยชน์ไม่ถึง 10 ปีเป็นป่าไปแล้ว ผมไม่ได้ปลูกนะครับ มันขึ้นของมัน
ขอแต่ทำความเข้าใจกับคนที่เข้าไปทำประโยชน์ในที่ดินที่มีปัญหาให้ได้
ยืนยันครับไม่ต้องหาพืชจากที่อื่นไปปลูกให้เสียเงิน เสียเวลา จนทำให้เสียความรู้สึก
ปล่อยให้ดินที่คิดว่าเป็นเขาหัวโล้น  ไม่กี่เดือนพรรณไม้ธรรมฃาติมันจะเติบโตของมันเองไม่ต้องไปปลูก

ยินดีต้อนรับทุกท่านที่ สวนครับ ผมอยู่สวนทุกวัน
Sanguan1965
*

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 26, 2016, 04:13:45 PM »

ป่าภาคเหนือ.....ปลูกง่าย  โตเร็ว, เมล็ดพันธฺ๋ดาษดื่น  จะมีอะรัยดีไปกว่า..สัก...ไม่มีอีกแล้วววววว......
kasetbasic
*

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 07:05:41 PM »

ผมแนะนำต้นสักครับ โตเร็ว ทนแล้ง ทนไฟป่า ปลูกโดยใช้ต้นกล้า เป็นแนวแถว มีผู้ดูแลตลอด 5 ปี เช่นทำแนวกันไฟ ตัดหญ้า ปลูกซ่อมแซม แบบนี้ผมว่าเป็นจริงเป็นจังและได้ประสิทธิผล มากๆครับ
คนในพื้นที่คงไม่อยากตัดต้นไม้ทำลายป่าหรอกครับ ถ้าไม่มีกินก็ต้องทำกิจกรรมการเกษตรเพื่อให้อยู่รอด ไม่มีถูกไม่มีผิด เราต้องเข้าใจ ใจเขาใจเรา
ssaaming
*

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 07:20:21 AM »

ปล่อยไว้ ธรรมชาติ จะฟื้นตัวของมันเองครับ  ในความเห็นผม ระดมสร้างฝายแม้ว กั้นเป็นชั้นๆเพื่อชลอน้ำฝน ให้มากๆ พอดิน มีความชุ่มชื้น แป้ปเดียว ป่าก็จะมาครับ หากจะนำเมล็ดไปโปรย ต้องดูสภาพแวดล้อมท้องถิ่น ว่าไม้แถบนั้น ชนิดใหน โตเร็ว  สัก ไม่แนะนำ เพราะโตแล้ว คงต้องเจอพวกลอบตัดอีก ราคามันดี

ชีวิตเริ่มตรงที่คำว่าฝ่าฟัน ขอเพียงใจเราเท่านั้นไม่หวั่นไหว บทชีวิตของเรา เราจะทำให้มีความหมาย
4336245
*

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 12:12:56 AM »

ขออณุญาตแจ้งความคืบหน้าเรื่องการปลูกป่าน่านครับ ฝากช่วยไลค์ ช่วยแชร์กันเยอะ ๆ นะครับ จะได้เป็นศูนย์กลางการติดต่อครับ
ตอนนี้ได้ชื่อกลุ่มแล้วครับ ชื่อกลุ่ม “ปลูกเลย!” ชื่อง่าย ๆ (https://www.facebook.com/%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B8%B9%E0%B8%81%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B8%A2-1226802960665049/)
รวมทั้งการตั้งกองทุนเพื่อรับบริจาคสมทบทุนในการดำเนินการครับซึ่งกำลังดำเนินการนะครับ ทุกบาทที่ได้รับจะได้ทำการใช้อย่างเกิดประโยชน์สูงสุดและรายงานการใช้ทุกบาททุกสตางค์ครับไม่มีตกหล่น
กลุ่มแบ่งงานกันสามส่วนครับไม่มีใครเป็นหัวหน้า
ส่วนการขับเคลือนโครงการคือ โจ้ โจอี้บอย, ต่อ ธนญชัย และ โต้ สุหฤท
ส่วนการประสานงานกับส่วนที่เกี่ยวข้องก็ได้คุณสันติ จากสมาคมจักรยานเพื่อสุขภาพไทยและ ดนุพล สยามวาลา คุณสำรวย นายกอบต.เมืองจัง โดยที่พี่สำรวยมีความชำนาญในพื้นที่มากครับ
ส่วนงานทางด้านวิชาการให้ทุกอย่างถูกต้องทางกลุ่มได้ อาจารย์จุล สถาปัตย์มช. มาช่วยดำเนินงานให้ถูกตามหลักการทุกประการครับ
ที่ปรึกษากลุ่มที่เรา คือ อาจารย์ ยักษ์ วิวัฒน์ ศัลยกำธร ผู้ก่อตั้ง ศูนย์กสิกรรมธรรมชาติมาบเอื้อง จะมาช่วยเราด้วยอีกแรงนึงครับ
ช่วยกันทำ ช่วยกันออกความคิดเห็น นะครับ เพื่อให้ได้เป็นรูปธรรมที่สุดและให้กิจกรรมของเราสามารถอยู่ไปได้นาน ๆ ครับ ถ้าเราสำเร็จก็ขอให้ทุกท่านใช้รูปแบบนี้ไปดำเนินการต่อได้ครับ มันอีกเป็นล้านไร่ครับที่เราจะช่วยกันได้ครับ
พี่นที่ที่เรามองไว้ตอนนี้คือที่อ.สันติสุขครับ เนื้อที่ประมาณ 400-500 ไร่ครับ แลดูเล็กมากเทียบกับปัญหาแต่เราอยากให้เป็นจุดเริ่มต้นที่เราจะขยายผลได้ครับ
ขั้นตอนคือ การสรุปวิธีการปลูกป่าและพันธ์ไม่ที่ถูกต้องตามหลักการ หลังจากนั้นจะทำการ Workshop ให้ทุกท่านได้ทราบวิธีการที่ถูกต้องพร้อมทั้งประสานงานกับทางหน่วยงานราชการและประชาชนในพื้นที่ให้ชัดเจน จะมีการเตรียมการร่วมกับหน่วยราชการให้เรียบร้อยเพื่อดำเนินการปลุกป่าในเดือนกรกฏาคมครับ อีกไม่นานแล้วครับ ติดตามความคืบหน้าต่อ ๆ ไปในรายละเอียดได้เรื่อย ๆ นะครับจากเพจของเราครับ
ด้วยความตั้งใจจริง
กลุ่มปลูกเลย!

แม่น้ำน่านเป็นแม่น้ำสายที่ยาวที่สุดในบรรดาแควต้นน้ำเจ้าพระยา โดยปันน้ำลงแม่น้ำเจ้าพระยา45เปอร์เซ็นต์ แต่ต้นน้ำที่เกิดจากป่าน่านกำลังถูกทำลายจากการถางเพื่อปลูกพืชเชิงเดี่ยว และรับสารเคมีในปริมาณสูงจากการกำจัดหญ้า การฟื้นฟูสภาพป่าจึงจำเป็นต้องหาทางช่วยให้กระบวนการมันเร็วขึ้น

โดยปกติ ป่าสามารถฟื้นฟูตัวเองได้ ซึ่งเรียกว่า กระบวนการทดแทนของพืช (succession process) แต่เราจะทำการฟื้นฟูโดยการแทรกกระบวนการทดแทนพืชอย่างเหมาะสมโดยใช้พรรณไม้ท้องถิ่นบริเวณนั้น ไม่เอาพรรณไม้ต่างที่เข้าไปเป็นอันขาดเเละไม่ปลูกชนิดเดียว ทั้งนี้ เพื่อให้ใกล้เคียงกับระบบนิเวศของป่าเดิมมากที่สุด เราจะใช้วิธีเอาภาพถ่ายทางอากาศประกอบกับข้อมูลระดับตาของป่าเเถบนั้น มาวิเคราะห์ว่ามีต้นอะไรบ้าง เเล้ว plot ต้นไม้ลงในที่โครงการ (เป็นการสำรวจระยะไกลหรือที่เรียกว่า Remote Sensing)

พรรณไม้เบิกนำที่จะนำไปปลูกคือต้น พังแหร ประดู่ป่า สมอภิเภก ลำพูป่า กระบก มะกอกป่า ปอสำโรง อ้อยช้าง อุโลก เป็นต้น ซึ่งพรรณไม้เหล่านี้ทนทานต่อความเเห้งแล้ง ช่วยสร้างความชุ่มชื้นเเละป้องกันการกัดเซาะพังทลายของดิน หลังจากนั้นพรรณไม้ท้องถิ่นอื่นๆจะทยอยเกิดตามมาเองตามธรรมชาติ

เรากำลังประสานงานเพื่อขอเมล็ดต้นพังแหรมาให้เราเพาะโดยตรงที่จังหวัดน่าน เพื่อเป็นต้นไม้เบิกนำ เนื่องจากพังแหรนั้นโตเร็ว ทนไฟ ควบคุมหญ้าได้ดี และเป็นไม้ท้องถิ่น จึงเหมาะสำหรับปลูกฟื้นคืนสภาพป่าน่านมากที่สุด ต้นพังแหรยังช่วยป้องกันเรื่อง erosion (กระบวนการที่ทำให้สารเปลือกโลกหลุดหรือละลายไป หรือการกร่อนตามธรรมชาติ เช่น การกัดเซาะพังทลายของดินยามฝนตก เป็นต้น) โดยภารกิจนี้ จะมีผู้ให้การช่วยเหลือจากจังหวัดน่านจะเข้ามาช่วยเรา

กระบวนการนี้ใช้เวลาประมาณ 3 ปี และติดตามผลต่อเนื่องด้วยการ สาง ถาง และกันไฟ ซึ่งจะจัดจ้างชุมชนดูกับอาสาสมัครที่เราจะประกาศตารางไว้ ปีละ 6 ครั้ง
สุดท้ายป่าที่เราปลูกอาจจะกลายเป็นป่าชุมชนที่ชาวบ้านใช้ประโยชน์อย่างยั่งยืน โดยมีชุมชนน่านและชุมชนลุ่มน้ำเจ้าพระยาช่วยกันฟื้นช่วยกันดูแล

Credit:
ข้อมูลและเรียบเรียงโดย : อาจารย์จุลพร นันทพานิช

สรุป พรรณไม้เบิกนำที่จะนำไปปลูกคือต้น พังแหร ประดู่ป่า สมอภิเภก ลำพูป่า กระบก มะกอกป่า ปอสำโรง อ้อยช้าง อุโลก

หากจะบอกเปิดรับบริจาค เมล็ดพันธุ์ไม้เหล่านี้ จะดีไหมครับ
compact
seller
*

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 06:41:18 AM »

ไม้เบิกนำ ต้องเริ่มที่ไม้คลุมดิน โตเร็ว  ไม้กลุ่มแรก ควรเริ่มที่ สาบเสือ กับ กระถินยัก  ส่วนมะม่วงหิมพานน่าจะเป็นจุดประสงค์ในการถางป่าครับ แถวชลบุรี พานทอง บ่อทอง นี้ถางทิ้งกันเป็นแถว
parmamandog
*

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 08:07:05 AM »

โล้น ขนาดนี้ นายทุนเท่านั้น ชาวบ้านเป็นเเค่ เบี้ย
zuddum
*

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2016, 02:41:48 PM »

:)ก็นายทุน ผู้ให้การสนับสนุนเรื่องเมล็ดพันธ์อยู่ไหนโผล่หัว ออกมาให้เห็นหน่อย เมื่อสิบปีที่แล้วผมเคยขับรถไปเที่ยว ผ่าน อ.ปัว อ.บ่อเกลือ แวะดูต้นชมพูคูคา อ.แม่จริม อ.สันติสุข  มีแต่เขาหัวล้น ปอกเขาเป็นลูกๆ  เมื่อก่อนเคยด่าว่าให้แม้วเป็นคนเผาป่าทำไร่เลื่อนลอยแต่เขาก็ปลูกข้าวโพด+ฟักทอง+ปลูกข้าวไร่ เพื่อเก็บไว้ต้มเป็นอาหารหมู แต่ที่นี่ คนพิ้นราบถางเองจัดหนักเลย พูดไม่ออกบอกไม่ถูก ผมมีแต่เม็ดต้น ฉำฉา เอาป่าว   คนใน พท.ต้องเป็นคนปลูกคนในภาคอื่นๆเขาไม่ได้มาตัดนี่ ป่าต้นน้ำหมดเลย ไผ่ต่างๆนาๆ ไม่เหลือ ทุกอย่างหมดสิ้นจบเกม 

Liked By: nongparei
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2016, 06:38:00 AM โดย zuddum » บันทึกการเข้า
Santiburi
*

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2016, 07:10:19 PM »

ทำไมไม่ปลูกไผ่กันล่ะครับ
nongparei
*

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2016, 09:49:45 PM »

เคยมีใครเขาชวนชาวบ้านที่ทำไร่ หรือพวกที่ปลูกข้าวโพดที่ว่าปลูกบนเขาหัวโล้นมาพูดคุยกันอย่างจริงจังบ้างไหม
  ก่อนที่คิดจะปลูก ต้องคุยกับคนที่อยู่ หรือใช้พื้นที่นั้นก่อน
 มีแต่คิดจะปลูก
  ไม่ทันชาวบ้าน ฝนตกแล้ว อีกไม่กี่วันข้าวโพดที่หยอดเมล็ดก็จะงอก
  จะไม่เห็นเขาหัวโล้น มีแต่ความเขียวของต้นข้าวโพดด้วยอนิสงค์ของปุ๋ยเคมี ต่อด้วยยาฆ่าหญ้า
  เสียงก่นด่าและประนามก็จะจางหายไป  ปีแล้ว ปีเล่า เป็นมานับ 10 ปี
 จะมีเสียงดังอีกครั้งเมื่อถึงยามแล้งที่ชาวบ้านหักข้าวโพดเสร็จแล้ว

มีหลายเรื่องที่จะต้องมาทำความเข้าใจกันก่อน คุยกันให้ชัด แล้วค่อยลงมือแก้ปัญหากันอย่างจริงจัง
ยืนยันครับผมเป็นคนน่าน เป็นเกษตรกรครับ  ไม่มีอาชีพอื่น 

kkk123456
*

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2016, 10:52:55 PM »

“อย่าไปกลัวว่าเขาจะมารวบรวมผลประโยชน์ของประชาชน มาหลอกกันอีก ซึ่งเขาทำไม่ได้ เพราะผมไม่ให้ทำ วันนี้ผมก็ย้ำไปกับผู้แทนบริษัทที่เจอ ที่ไปรับซื้อการปลูกข้าวโพดบนเขา เขารับปากผมแล้ว เพราะทั้งประกาศไปแล้วว่าในฤดูกาลนี้ เขาจะเลิกซื้อข้าวโพดที่ปลูกในพื้นที่ที่ผิดกฎหมาย” พล.อ.ประยุทธ์ กล่าว 

ถ้าเป็นไปตามนี้ ถือเป็นการเริ่มต้นที่ดีเลยละครับ ป่าจะคืนได้คนที่ทำลายป่าต้องออกไปก่อน วิธีที่ทำให้คนเหล่านั้นออกไปคือ ทำให้ไม่สามารถหาประโยชน์จากพื้นที่ตรงนั้นได้ แล้วค่อยคิดอ่านหาทางรองรับให้เขามีอาชีพพออยู่พอกิน จะได้มีสำนึกรักสิ่งแวดล้อม  ถ้าป่ากลับมาคงไม่คิดทำลายแล้ว

4336245
*

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2016, 11:47:39 PM »

ทวนประเดนนะครับว่า "เมล็ดพันธุ์ไม้เบิกนำที่เหมาะสมกับจังหวัดน่านคือเมล็ดอะไรบ้างครับ?"
ก็ได้ข้อสรุปว่า พรรณไม้เบิกนำที่จะนำไปปลูกคือต้น พังแหร ประดู่ป่า สมอภิเภก ลำพูป่า กระบก มะกอกป่า ปอสำโรง อ้อยช้าง อุโลก
แต่จะว่าไป อย่างอื่น ก็ปลูกได้นิครับ

ต้นไม้จะงอกเงยได้ยังไง...ถ้าไม่รดน้ำ
ก้อนหินจะเคลื่อนที่ได้ยังไง...ถ้าไม่ยกขึ้น
กองไฟจะลุกโชดได้ยังไง...ถ้าไม่มีใครจุด
และความฝันจะเป็นจริงได้ยังไง...ถ้าไม่ลงมือทำ
คนอื่น ไม่รู้ว่าเราทำอะไร ... ไม่แปลก
คนอื่น ไม่เข้าใจว่าเราทำไปทำไม ... ไม่แปลก
คนอื่น ไม่สนับสนุนในสิ่งที่เราทำ ... ไม่แปลก
คนอื่น ไม่สนใจในสิ่งที่เราทำ ... ไม่แปลก
แต่จะแปลกถ้า แม้แต่ตัวเอง ก็ยังไม่รู้ ไม่เข้าใจว่า ตัวเองกำลังทำอะไร ทำเพื่ออะไร?
โลกนี้ ต่างคนต่างมา ต่างคนต่างทำ และสุดท้ายต่างคนก็ต่างไป จะรอให้คนอื่นเข้าใจ แล้วค่อยทำ เกิดอีกกี่ชาติก็คงจะไม่ได้เริ่มทำ....
#แค่ลงมือทำให้เต็มร้อย #แล้วไปทำให้ความฝันของเราเป็นจริง
https://www.facebook.com/kokokp/posts/10208487062067422

ชื่นชมกับกลุ่ม เข้าใจว่าที่ตั้งชื่อกลุ่มว่า "ปลูกเลย" คงจะหมายถึงทำเลย ไม่ต้องไปรอใคร เราทำอะไรได้ ทำเลย เลยเป็น "ปลูกเลย"
ขอต่อว่าคุณพี่สมบัติ ในเรื่องนี้เลยนะครับว่า แสดงว่า คุณพี่สมบัติ ไม่ได้มีความสนใจจริงในเรื่องนี้ เพราะถ้ามีความสนใจจริงแล้ว คงไม่ออกมากล่าวอย่างนี้หรอกครับ
ชีวิตนี้ ลองมือเปื้อนดินบ้างจะเป็นไร
เรื่องนี้ เป็นเรื่องของคนจริง ตัวจริง ไม่ฟอยน้ำลาย
https://www.facebook.com/permalink.php?story_fbid=1749951661949746&id=1568833870061527

เค้าบอกว่า"คบเด็กสร้างบ้าน" แต่ครั้งนี้เรา
"คบเด็กสร้างฝาย" กันนะค่ะ..พลังมดของเด็กๆบ้านกิ่วโป่ง(มอเด
https://www.facebook.com/apple.kaff/videos/1100362710020465/

ที่เฟสนี้ ได้รวบรวม ข้อมูลต่าง ๆ ไว้มาก พอควรเพื่อช่วยสนับสนุนชาวบ้านให้มีกินและมีป่าอยู่ไปด้วยกัน โดยไม่ให้พวกเขาหิวโหยได้ ถ้าชาวบ้านจะเอาด้วย
อันนี้ ข้อมูล เตรียมไว้ให้ เฉพาะ ผู้รู้จักความพอ เพียง
https://www.facebook.com/profile.php?id=100011797741652

ท่านใดที่พร้อมลงแปลงปลูก สามารถส่งจดหมายมารับได้เลยนะคะ หรือระบุพืชผักที่อยากปลูกในนี้ก่อนได้ค่ะ ทางธนาคารจะมาตอบว่ามีหรือไม่มีนะคะ(อีกแหล่งเมล็ดพันธุ์
https://www.facebook.com/groups/1708099562805048/permalink/1752437101704627/

ยังไงก็ลองเข้ามาดูที่ กลุ่มปลูกเลย และลอง อ่าน ๆ ทุกข้อมูลดูนะครับ
https://www.facebook.com/plookloei/?fref=ts

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
024477niti26
*

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2016, 12:04:12 AM »

ปลูกเลย 
รออะไรหล่ะ

ไม่ต้องโฆษณา
ทำสำเร็จแล้วเอามาอวด เดี๋ยวก็ทำตามกันเอง

ทำจริง พูดจริง ไม่ปั่นกระแส  yeah yeah yeah

Liked By: jaket
หน้า: 1 [2] 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์