หน้า: [1] 2 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โจอี้บอยถาม "เมล็ดพันธุ์ไม้เบิกนำที่เหมาะสมกับจังหวัดน่านคือเมล็ดอะไรบ้างครับ?"  (อ่าน 8239 ครั้ง)
4336245
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 23, 2016, 10:15:55 PM »

เอาละครับท่านผู้ชม หลังจากที่ได้พูดคุยกับพี่ชาย(ไม่ประสงค์ออกนาม)ผู้ศึกษาและปลูกป่าอย่างจริงจังท่านนึง พี่แกแนะนำว่าให้ผมสอบถามท่านผู้รู้ถึงเมล็ดพันธุ์ที่สามารถเป็น"ไม้เบิกนำ"ในการเจริญเติบโตต่อมาของ"ไม้ยืนต้น"
ได้ ว่าแถบจังหวัดน่านเราควรใช้เมล็ดพันธุ์อะไร? แกอธิบายให้ฟังว่า"ไม้เบิกนำ"จะเป็นพืชที่เสียสละปรับดินให้พร้อมและเติบโตเป็นพี่เลี้ยงให้ร่มเงาแก่"ไม้ยืนต้น"ในอนาคตซึ่งจะใช้ระยะเวลาอย่างน้อย2ปีเป็นอย่างต่ำ
พร้อมกันนั้นแกเสนอวิธีการทำ "SEED Balls" ที่Masanobu Fukuokaเคยทำไว้ ซึ่งทำขึ้นมาจากเมล็ดพันธุ์ไม้เบิกนำ,ปุ๋ยและดินเหนียว ปั้นเป็นลูกๆเพื่อไปทำการโปรยโยนหว่านให้ฝนชะล้างตัวมันให้เติบโตได้ตามธรรมชาติ
ตอนนี้คงต้องขอความรู้จริงๆจากผู้รู้ว่า เมล็ดพันธุ์ไม้เบิกนำ ที่เหมาะสมกับจังหวัดน่านคือเมล็ดอะไรบ้าง?
ขอให้หยุดเรื่องราวด้านอื่นๆเอาไว้ก่อนไม่ว่าจะเรื่องปลูกที่ไหน?ที่ดินใคร?จะทำได้หรือไม่ได้?เสียเวลาฟรีหรือไม่?
ตอนนี้คือขอความรู้เรื่องเมล็ดไม้เบิกนำ ทำSeed Balls ขออนุญาติเริ่มจากตรงนี้นะครับ

ที่มา : https://www.facebook.com/joeyboy.bkk.5/posts/10153941520800339

kapompeek
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 23, 2016, 10:55:09 PM »

ผมไม่ใช่ผู้รู้นะครับแต่เคยเห็น..ขอแนะนำ"มะม่วงหิมพานต์" ระบบนิเวศน์ฟื้นตัวเร็ว เรียกนก..กระรอก..กลับคืนสู่ป่าได้...ปลูกสลับกับต้นไม้อื่นเป็นหย่อมๆไปเพียงแค่ใช้เม็ดแก่ๆจิ้มลงดินในหน้าฝน ขนแค่เม็ดไปอย่างเดียว....เอ่อ..แต่ว่าราคาแพงอยู่..ท้องถิ่นผมตอนนี้มีพ่อค้ารับซื้ออยู่ที่ ก.ก.ละ50บาท
blitzzer
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 24, 2016, 10:27:48 AM »

-น่าสนใจมาก  มาเงี่ยหูฟังด้วยอีกคน
ไม้เบิกนำ+กล้วยเวิคปะครับ?
 ยิ้ม

Liked By: UNCLE HUB
4336245
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 24, 2016, 12:32:11 PM »

ผมไม่ใช่ผู้รู้นะครับแต่เคยเห็น..ขอแนะนำ"มะม่วงหิมพานต์" ระบบนิเวศน์ฟื้นตัวเร็ว เรียกนก..กระรอก..กลับคืนสู่ป่าได้...ปลูกสลับกับต้นไม้อื่นเป็นหย่อมๆไปเพียงแค่ใช้เม็ดแก่ๆจิ้มลงดินในหน้าฝน ขนแค่เม็ดไปอย่างเดียว....เอ่อ..แต่ว่าราคาแพงอยู่..ท้องถิ่นผมตอนนี้มีพ่อค้ารับซื้ออยู่ที่ ก.ก.ละ50บาท

ถ้าอย่างนั้น จะเปิดรับบริจาค เมล็ดมะม่วงหิมพานต์ จากทุกทิศ จะดีไหมครับ !

song
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 24, 2016, 02:30:56 PM »

ไม้นำร่อง. แฝก ไผ่. ติดทำธุระอยู่เดียวมาลงรายระเอียด
zuddum
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 24, 2016, 02:59:04 PM »

ยิ้ม  มันต้องลงไปดู พท. ป่าใกล้เคียง ที่ยังมีไม้ต่างๆขึ้นอยู่ ที่ยังสมบูรณ์ว่ามันมีต้นอะไรบ้าง ผมก็ตอบไม่ได้ว่ามันมีไม้จำพวกไหน ผมเคยขับรถไปที่ น่าน โอ้โห้ พวกเล่นปอกเขาเป็นลูกๆเลย เดวผมมีรูปจะลงให้ดุ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2016, 06:01:26 PM โดย zuddum » บันทึกการเข้า
ืkainui
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 24, 2016, 03:04:54 PM »

เรื่องนี้ ใครอยากเกิดต้องตามกระแสครับ  ลองไปเรียนนิเวศน์ป่าไม้สักหน่อยสิครับแล้วจะเข้าใจ ยิงฟันยิ้ม ตัวอย่างดีๆมีมาเป็นชาติๆแล้วครับ ยุคโซเชียลงมงายเห็นอะไรก็ใช่ก็ถูกแบบไร้สติ ยิ้มกว้างๆ ไม่รู้จักการคิด วิเคราะห์ ใครดังใครเด่นพูดอะไรก็ตามกันไปไร้หลักเกณฑ์ น่าเวทนา ยิ้ม

Liked By: TABAG17
nozaza
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 24, 2016, 07:19:37 PM »

ต้นกระถิน

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
สุ ป่าริมห้วย
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 24, 2016, 08:48:49 PM »

เราว่า ก่อนจะปลูกป่า ไปจัดการกับเจ้าหน้าที่ที่ดูแลรับผิดชอบภูเขา-ป่าไม้พวกนี้ก่อนดีมั้ยค่ะ
  ดูแลกันยังไงป่าหายไปขนาดนี้ ไม่รู้เรื่องรู้ราวอะไร พื้นที่ภูเขาปล่อยบุกรุกขนาดนี้ ปลูกไปมันก็ถางเรียบอีกแหละ
  ป่าปลูกใหม่ถางบุกรุกง่ายตายชัก ขนาดป่าอุดมสมบูรณ์ยังบุกซ่ะราบเรียบ จับใครไม่ได้

ก่อนอื่นต้องปิดพื้นที่ก่อน แยกออกมาตรงไหนที่ทำกิน ตรงไหนป่าสงวนแยกให้ชัดเจน ไม่ชัดเจนเดี๋ยวก็พิพาทรังแกคนจนอีก
  ถ้าแยกพื้นที่ป้องกันคนบุกรุกได้ มีงบประมาณเพียงพอ กรมป่าไม้คนเก่งๆเยอะแยะ อย่าให้ผลประโยชน์มาครอบงำเดี๋ยวป่าก็ฟื้นได้
  ต้องใช้ความร่วมมือจากชาวบ้านในพื้นที่เป็นหลักค่ะ..

เอาใจช่วยค่ะ ไม่ว่าจะเกาะกระแสหรืออะไรก็แล้วแต่ เราเห็นดีด้วยน่ะ ตอนนี้ต้องช่วยกัน เอา"น่าน"เป็นต้นแบบได้ยิ่งดีเลยคะ
nongparei
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 24, 2016, 10:00:14 PM »

ผมคนน่านครับ ไม่ถนัดพิมพ์ แก่แล้ว
ถ้าสนใจจริงไปคุยกันที่สวนผมได้ครับ
 ว่าจะต้องทำอย่างไรบ้าง
สุ ป่าริมห้วย
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 24, 2016, 10:55:01 PM »

ผมคนน่านครับ ไม่ถนัดพิมพ์ แก่แล้ว
ถ้าสนใจจริงไปคุยกันที่สวนผมได้ครับ

ขนาดเรื่องขอความร่วมมือขนาดนี้.. คนพื้นที่ด้วยรู้ปัญหา ยังขี้เกียจพิมพ์

เราอยู่ประจวบยังว่าจะไปช่วยปลูกป่าสักอาทิตย์นึง ขอดูพื้นที่จริงก่อน..

ไม่กล้ารบกวนเลยค่ะ...เกรงใจ... ยิ้มเท่ห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2016, 11:02:07 PM โดย สุ ป่าริมห้วย » บันทึกการเข้า
กัญจน์
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 09:20:42 AM »

กระถิน+ขี้เหล็ก+กระถินเทพา เท่าที่ปลูกและศึกษาดูเขาสามารถเกิดเองได้ตามธรรมชาติ
treo
*

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 02:44:31 PM »

สมาชิก จ.น่าน คงตอบได้ดีที่สุด
ไม้เบิกนำ ต้องขึ้นง่าย โตเร็ว ทนทาน ในพื้นที่นั้นๆ
ที่เกาะสมุย จะเห็นเป็นไม้เนื้ออ่อน ผมไม่รู้จักชื่อว่าคือต้นอะไร
แต่มันคล้ายๆ ต้นปอสาของทางภาคเหนือ มั้งครับ
เจ้าต้นที่ว่านี่ ขึ้นได้ทุกที่ โตเร็วมากครับ

ปลูกต้นไม้ ไม่ใช่แค่ เอาต้นไม้ไปฝังดิน
ปลูกต้นไม้ ใช่ว่าจะได้แต่ต้นไม้
4336245
*

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 03:34:24 PM »

ขนาดเรื่องขอความร่วมมือขนาดนี้.. คนพื้นที่ด้วยรู้ปัญหา ยังขี้เกียจพิมพ์

เราอยู่ประจวบยังว่าจะไปช่วยปลูกป่าสักอาทิตย์นึง ขอดูพื้นที่จริงก่อน..

ไม่กล้ารบกวนเลยค่ะ...เกรงใจ... ยิ้มเท่ห์

https://www.facebook.com/events/482716025270563/

ภารกิจ ทวงคืนผืนป่า โดย ต้นกล้า อาสา สองแคว
รายละเอียด เบื้องต้น
ผู้รับผิดชอบ ต้นกล้า อาสา สองแคว
วันที่ เริ่มต้น
-ต้นกล้ากระถางแรก
มิถุนายน 2559 อช.ทุ่งแสลงหลวง 1000 ต้น
-ต้นกล้ากระถางสอง
กรกฏาคม 2559 สวนรุกขชาติ สกุโณทยาน 1000 ต้น
-ต้นกล้ากระถางสาม
สิงหาคม 2559 [ยังไม่ได้ระบุสถานที่]1000 ต้น

ภาระกิจจากกลุ่ม กู้ชาติด้วยธรรมชาติ!!

https://www.facebook.com/groups/956708267779644/959259934191144/?ref=notif&notif_t=group_activity&notif_id=1461402165217333

ท่านใดสนใจก็เชิญได้เลยนะครับ พ่อหลวงของเรา ท่านเหนื่อยมามากแล้ว ถึงเวลาของพวกเราทุกคนชาวไทยแล้วครับ

และชวนมารณรงค์ สัญลักษณ์ สีเขียวกันครับ ใครที่ต้องการแสดงออกเชิงสัญลักษณ์ในเรื่องนี้ ก็สามารถใส่เสื้อสีเขียว กางเกงสีเขียว รองเท้าสีเขียว หมวกสีเขียว โบว์สีเขียว ผ้าพันคอสีเขียว หรือจะอะไรก็ได้ที่มีสีเขียว จะเขียวแบบไหนก็ได้ ขอแค่ให้เป็นสีเขียว ช่วยกันแชร์ ช่วยกันประชาสัมพันธ์ให้ทั่วไทยกันไปเลยครับ แสดงออกกันให้หมด ให้เขาเห็นกันไปเลยว่าเรารู้สึกอย่างไร !!!
up2uloveu
*

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 03:40:11 PM »

ลองติดต่อกรมป่าไม้ประจำจังหวัดดูนะครับ เขามีแจกพันธุ์ไม้หลายชนิดครับ ยิ้มเท่ห์

นานาพันธุ์กล้วย  โทร. 099-9532651
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=126750.0
chunkung
*

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 04:39:13 PM »

1.มายืนยันขี้เหล็ก ดินก้นบ่อยังโต
2. แคป่าทนแล้ง
3. ตะขบโตเร็ว 3-4 ปีตายต้นไม้อื่นขื้นต่อได้ ผลนกหนู กินได้
4. กล้วยปลูกห่างไม้พวกนี้ช่วยพยุง ให้รอดแล้ง
5. แฝก+ไผ่ปลูกเป็นแนวป้องกันหน้าดินถูกชะ
6. จามจุรี ถ้าพ้นปีที่สองไปยังไงก็ไม่ตายง่าย
ทั้งนี้ทั้งนั้น ยังไงก็ไม่ทนไฟไหม้ ไฟมาไม้ที่ปลูกหายครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

สวนไผ่เลี้ยงเพาะเมล็ด
น้องรุ่ง
หน้า: [1] 2 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์