หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขนุนพันธ์อะไรครับ  (อ่าน 723 ครั้ง)
ม.ไม้
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 11:27:30 AM »

มีลิงค์ให้ดูครับ มีพันธ์นี้ในไทยมั้ยครับ

https://www.youtube.com/watch?v=sCW0jUMAUHU

NumCha
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 23, 2016, 11:51:57 AM »

จากคลิป มีลักษณะคล้ายลูกของต้นมารังของประเทศประเทศฟิลิปปินส์ ลักษณะคือเหมือนขนุนแบบไทยๆแต่มีเนื้อสีขาว เนื้อนิ่มไม่หนา  แต่แกะออกมาต้องกินเลยทิ้งไว้จะดำ   เท่าที่ทราบมีคนนำมาปลูกที่ทางใต้ของไทยแต่ โดยส่วนตัวยังไม่เคยเห็นลูกของต้นที่ว่าเลยยังไม่ยืนยันว่าใช่ต้นเดียวกันหรือไม่  หากถามว่ามีขายต้นหรือกิ่งพันธิ์ไหม๊ขอตอบว่าตอนนี้ยังไม่มีค่ะ   ยิงฟันยิ้ม
ม.ไม้
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 08:52:31 AM »

ถ้าดูจากเปลือกครับ น่าจะไม่ใช่มารังครับ และมารังติดลูกปลายกิ่งแบบสาเก ผมว่าต้องเป็นขนุนอะไรซักอย่าง มีใคเคยกินขุนจำปา พอจะบอกได้มั้ยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์