หน้า: 1 ... 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 [21] 22   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนชีวากาญจน์ สวนกุยช่าย เต็มรูปแบบเปิดทำการแล้ว  (อ่าน 89198 ครั้ง)
executioner007
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #320 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 07:21:58 PM »

นี่ก็กระหล่ำปลี  ตอนนี้ ใหญ่แล้ว หลังจาก เพาะพันธ์แล้ว แยกต้นกล้า มาปลูก

ผิดกับพ่อเลย หญ้ารกกว่าผัก อีกอย่างระยะปลูกดูไม่แออัดเหมือนของพ่อผมเลย  ข้อดีข้อเสียของระยะมีผลอย่างไรครับ

*

« ตอบ #321 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 10:33:16 PM »

ปีนี้ก็เข้าปีที่ 3 สำหรับสวนผมล่ะ เข้ามาได้ไม่กี่เดือน เอง มีคนในเวบถามว่า พัฒนาการสวนไปถึงไหนแล้ว
ก็เลยเอามาให้ดู บ้านเพิ่งปรับปรุงขึ้นใหม่ โดยใช้ฐานเดิม จากบ้านที่ปลูกในหน้าแรก ๆ ซึ่งอยู่มาพอกันแดด
ได้บ้างไม่ได้บ้างเลย ปีที่ สอง ดีขึ้นหน่อยมีเงินเข้ามามากหน่อย ก็เลยทำการปรับปรุงบ้าน ก็ได้แค่นี้ไปก่อน
ละครับ กะบ้านจริงอีกสองปี ค่อยปลูก หาเงินก่อนน

อันนี้สำคุญสุดของบ้าน ยุ้งข้าววว กองทัพเดินด้วยท้อง การทำเกษตรก็เช่นกัน ดังนั้นต้องอยู่ดีกินดีไว้ก่อนครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

โต๊ะกินข้าวเพิ่งไปซื้อใหม่ แถวหนองผือ ราคา 17000  ต่อลงมาจาก 19000  พอใช้ไปได้สักระยะ

ส่วนนี่ห้องสุขาที่ปรับปรุงใหม่หมดแต่ยังคงใช้ห้องเดิม  

ส่วนนี่คือบริเวณสวน ที่เริ่มจะฉีดยาทำให้กุยช่ายตาย เพราะจะปลูกใหม่

จากที่ติดตามย้อนหลังทั้ง ยี่สีบหน้านี่ เกือบๆสี่ชัวโมงเลยครับ อ่านทุกเม้นอยกมีความรู้จัดดิน แปลง ระบบน้ำ มะเขือ กะหล่ำ กุ้ยช่าย มะละกอ ที่สำคัญ บ้านเหมือนสร้างมาใหม่เลยครับ   ผมทำได้แค่ครึ่งของพี่ก็ถือว่าสำเร็จแล้วครับ ขอคุณสำหรับกระทู้ที่มีประโยชครับจะนำไปปรับใช้ที่สวนดูครับ  ส่วนเรื่องประสบการณ์ ความรู้ก่อนหน้านี้บอดครับ 
kamisama
*

Virus Alert!!!!!!!

« ตอบ #322 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 03:52:35 PM »

โทษทีครับ ไม่ค่อยได้เข้ามาตอบเลย ห้าๆ  แบบว่า โทรศัพท์เน่าครับ ซื้อยังไม่ถึงปีเลย ทำให้เข้าเน็ตไม่ค่อยได้ เรื่องผัก จะบอกว่าระยะห่างของผักแต่ละชนิด แล้วแต่ความชอบครับ ถ้าปลูกห่างๆ  ต้นจะใหญ่ปลูกติดกันมากๆ  หัวจะเล็กเหมือนกะหล่ำปลีนั่นล่ะครับ  ถ้าระยะสัก 40 - 50ซม  ต่อต้น เวลา กะหล่ำปลีกอดหัว จะหนัก  1-2  กิโล ขึ้นไปต่อหัวครับ รวมน้ำหนักทั้งต้นนะ แต่เวลาจะเก็บเราตัดแต่หัว จะเหลือราวๆ  0.8 - 1.5  กิโล ถ้าเราปลูกชิดกันมากไปหัวจะเล็กและกลม น้ำหนักจะน้อยครับ กรณีระยะห่างใช้กับผักได้ทุกชนิด แต่ว่าเราต้องเข้าใจว่่าผักแต่ละอย่างก็มีระยะ ที่ไม่เท่ากัน ถ้าเราต้องการน้ำหนักดีๆ  ต้องอาศัยประสบการณ์เอาครับบ  มีเรื่องอะไรก็ถามได้นะครับ ตอบให้หมด การทำสวนผักอย่างแรกคือปรับสภาพแวดล้อมให้ทนแดด รับฝน ชนกับหนาวให้ได้ครับ สภาพธรรมชาติบางพื้นที่ไม่เอื้ออำนวย เราก็ต้องปรับปรุงครับ ทำแต่แรกจะดีกว่ามาทำทีหลังเสียเวลา เสียเงินมากครับบ  การทำสวนผัก ต้องเข้าใจว่าเราจะหาน้ำจากไหน  น้ำใช้ แล้วทางน้ำทิ้งยามฝนมาเยือน ต้องไม่ให้ผักเราขาดน้ำ และไม่ให้ท่วมครับ  การจัดแปลงผัก ต้องให้รถเข้าถึงได้  ระยะห่างของร่องผัก ต้องมีที่เดินที่สะดวก ง่ายต่อการฉีดยา ทำไปนานๆ ประสบการณ์มากแล้ว หาตลาดเองครับ ทำให้มีรายได้เยอะกว่า ส่งแถวบ้าน ติดต่อแม่ค้าตลาดใหญ่ๆ แล้วขนไปส่งทีละคันรถ ทำให้ได้เงินเยอะครับบ   ที่สำคัญบางเวลาที่มีปัญหา ต้องค่อยๆ แก้ไขไปครับ ทุกอาชีพมีปัญหาได้หมด ผมก็มีแต่ต้องค่อยๆ ทำไปครับ มีปัญหาเรื่องผัก ทิ้งข้อความไว้ได้เลยครับ   
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #323 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 04:54:04 PM »

โห...ยังอยู่วุ้ย...นึกว่าเงินหล่นทับตายคากองผักซะแล้วเถ้าแก่เอก)))... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
กิจการไปได้สวยแล้วซิเนี่ย...ดีใจด้วยเน้อ...เอ่อๆๆ รวยแล้วเลิกขี้บ่นด้วยนะ 555+  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
*

« ตอบ #324 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 07:48:26 PM »

ทั้งพ่อและผมมีปัญหาเรื่องตลาดอย่างเดียวครับ  ไม่รู้ ไม่มีประสบการณ์ครับ เรื่องปลูกพ่อเป็นคนจักการ พ่อช่อบเอาหนักไว้ก่อน  ถึงราคาจะถูกยังไม่เคยขาดทุน จะมีก็เสมอตัวครับ  ผมบอกแกเสมอว่าเสียเวลาเปล่า  ปีที่แล้ว ปลูกกะหล่ำครับ   ปีนี้ปลูก ผักกาดขาวปลี  ผมขอคำแนะนำเรื่องตลาดหน่อยครับ จะเข้้าถึงแม่ค้าพ่อค้าได้อย้างไร  สวนอยู่เชียงใหม่นะครับ  ผมมีรูปมาให้ดูครับ

Liked By: Eng.Sense
*

« ตอบ #325 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 07:55:43 PM »

ฝั่งตรงข้ามตอนแรกพ่อว่าจะลงข้าวโพด แต่ตอนนี้ก็ยังว่าง  พรุ้งนี้ผมจะถ่ายสภาพแปลงและดินมาให้ดูนะครับ  ว่าเหมาะจะปลูกอะไรช่วงฤดูนี้
kamisama
*

« ตอบ #326 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 05:49:26 PM »

อืมม การเข้าถึงพ่อค้า แม่ค้าต้องลองไปสอบถามที่ใกล้ ๆ เรามีใครรับซื้อบ้าง ซื้อมากน้อยแค่ไหน คุยสืบประวัติ แม่ค้า การเงินดีไหม ตีราคาโหดไปไหม แต่ถ้าเรามีกำลังพอ มีรถ ไปหาตลาดที่เชียงใหม่ ติดต่อเค้า พอเราตัดได้เราก็ไปลงให้เค้า เราจะได้เงินดี กว่าให้แม่ค้า มาซื้อถึงที่นะ  การปลูกอะไรดี เราต้องดูก่อนว่า ฤดูนี้ อากาศเราเป็นยังไงหนาวมากไหม เพราะหนาวมากๆ ผักบางตัวจะไม่โต ตอนนี้ถ้ามีตลาดพวกพริกหวานก็โอเคนะ นน.  ดี อากาศแถวนั้นน่าปลูกได้
*

« ตอบ #327 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 09:28:38 PM »

อืมม การเข้าถึงพ่อค้า แม่ค้าต้องลองไปสอบถามที่ใกล้ ๆ เรามีใครรับซื้อบ้าง ซื้อมากน้อยแค่ไหน คุยสืบประวัติ แม่ค้า การเงินดีไหม ตีราคาโหดไปไหม แต่ถ้าเรามีกำลังพอ มีรถ ไปหาตลาดที่เชียงใหม่ ติดต่อเค้า พอเราตัดได้เราก็ไปลงให้เค้า เราจะได้เงินดี กว่าให้แม่ค้า มาซื้อถึงที่นะ  การปลูกอะไรดี เราต้องดูก่อนว่า ฤดูนี้ อากาศเราเป็นยังไงหนาวมากไหม เพราะหนาวมากๆ ผักบางตัวจะไม่โต ตอนนี้ถ้ามีตลาดพวกพริกหวานก็โอเคนะ นน.  ดี อากาศแถวนั้นน่าปลูกได้

ปีที่แล้วญาติปลูกพริกครับ แต่เป็นโรคส่วนใหญ่  ปีนี้แกไม่เอา ลงข้าวโพดแป้งทั้งหมดเลยครับ  ที่บอกว่าจะถ่ายรูปผืนที่ว่ามาให้ดู ต้องขอโทษด้วยครับ วันนี้ทรุด ไข้รับประทาน อากาศเย็นจัด เรื่องตลาดนึ่ หลังจากหายไข้ผมตั้งใจจะไปสืบค้นอยู่เหมือนกันครับ เพราะตั้งใจไว้แล้วว่าปีนี้ต้องเริ่มให้ได้ เพื่อเป็นแนวทางในปีต่อๆไป อีกทั้งหาประสบการเข้าตัวด้วยครับ  ส่วนเรื่องเจรจาเรื่องราคาละครับ   ขอคำชี้เนะด้วยครับ ครั้งแรกเลยครับที่คิดจะต่อรอง ก่อนหน้านั้นเห็นพ่อพูดจนคุ้นหู" ครับ ครับ ได้เท่านี้ก้ดีแล้ว"  แต่ไม่เคยรู้ราคาข้างนอกเลย

Liked By: pomnuay, Eng.Sense
niwed154
*

« ตอบ #328 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 10:07:35 PM »

ผมอยากรู้ว่่า จัดการกับหญ้ายังไงครับ  ไม่เห็นมีหญ้าเลยครับ ช่วยแนะนำครับ

Liked By: Eng.Sense
kamisama
*

« ตอบ #329 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 11:04:57 PM »

ปีที่แล้วญาติปลูกพริกครับ แต่เป็นโรคส่วนใหญ่  ปีนี้แกไม่เอา ลงข้าวโพดแป้งทั้งหมดเลยครับ  ที่บอกว่าจะถ่ายรูปผืนที่ว่ามาให้ดู ต้องขอโทษด้วยครับ วันนี้ทรุด ไข้รับประทาน อากาศเย็นจัด เรื่องตลาดนึ่ หลังจากหายไข้ผมตั้งใจจะไปสืบค้นอยู่เหมือนกันครับ เพราะตั้งใจไว้แล้วว่าปีนี้ต้องเริ่มให้ได้ เพื่อเป็นแนวทางในปีต่อๆไป อีกทั้งหาประสบการเข้าตัวด้วยครับ  ส่วนเรื่องเจรจาเรื่องราคาละครับ   ขอคำชี้เนะด้วยครับ ครั้งแรกเลยครับที่คิดจะต่อรอง ก่อนหน้านั้นเห็นพ่อพูดจนคุ้นหู" ครับ ครับ ได้เท่านี้ก้ดีแล้ว"  แต่ไม่เคยรู้ราคาข้างนอกเลย

เรื่องราคานี่ แต่ละที่ ตอบยากครับ ต้องไปสืบตลาดแถวนั้น แต่ถ้าส่งเข้า กทม  ก็ไปดูราคากลางที่เวบของตลาดสี่มุมเมืองได้ครับ ดูแล้ว ให้เราหักไปครึ่งนึงของราคาที่นั่นก่อนเลยครับ  ที่เหลือเราเอาไว้ต่อรองกับแม่ค้า ได้ เช่นผัก 30  ราคาลงสวนประมาณ 15 บาทเป็นอย่างต่ำ อยากได้มากกว่านี้คุยกับเค้าให้ได้อีกสักหน่อยไหม  ถ้าแม่ค้าดีๆ เค้าอาจจะให้เรา 20 บาทได้ครับบ  การสืบประวัติแม่ค้า เราต้องไปคุยกับสวนที่ทำผักแถวนั้น ก่อน  แล้วลองเข้าเมืองไปเช็คราคาที่ตลาดใหญ่ดูนะ  พริกหวานถ้าปลูกปีแรกไม่เคยปลูกพริกเลยโรคจะน้อยนะ เรื่องพริกโรคส่วนมากจะเป็นเพลี้ย แล้วก็เชื้อรา ต้องดูแลพวกนี้ ที่เหลือก็ฉีดยาขั้วเหนียวทุกอาทิตย์เพราะน้ำค้างลงเยอะ ทำให้ดอกร่วงได้
kamisama
*

« ตอบ #330 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 11:08:48 PM »

ผมอยากรู้ว่่า จัดการกับหญ้ายังไงครับ  ไม่เห็นมีหญ้าเลยครับ ช่วยแนะนำครับ

แรก ๆ ที่สวนนี่ หญ้าเยอะมากนะครับ ที่ดูไม่มีแค่กล้องมันไม่เห็นเท่านั้น ทุกวันนี้ก็มีหญ้าขึ้นตลอด ครั้งแรกเลย ใช้ยาฉีดให้น้อยลงจากนั้น
ให้คนงาน ถอนทุกวัน ไม่ให้มีต้นใหญ่ พอที่จะเกิดเม็ดหญ้าได้  ถอนไม่ให้มีต้นใหญ่ หญ้าจะน้อยลงเรื่อยๆ แต่ไม่ใช่ไม่มี มีแต่น้อยครับ
*

« ตอบ #331 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 07:54:50 PM »

น้องจะลงผักกาดครับ 
nutthawat
*

« ตอบ #332 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 05:41:57 PM »

อยู่ตำบลอะไร หมู่อะไรครับ  ผมมีที่อยู่บ่อพลอยเหมือนกัน  หมู่5 แถววัดหนองแดง วัดหนองกระทุ่ม

Liked By: deemeechai
kamisama
*

« ตอบ #333 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 09:06:07 AM »

อยู่ตำบลอะไร หมู่อะไรครับ  ผมมีที่อยู่บ่อพลอยเหมือนกัน  หมู่5 แถววัดหนองแดง วัดหนองกระทุ่ม

ไปหารูปป้ายสวนผมครับ บอกไว้หมดแล้วนะ  รูดซิบปาก รูดซิบปาก

Liked By: deemeechai
jinny_n
*

« ตอบ #334 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 04:12:42 PM »

ว้าวๆๆๆ มีคนผันตัวเองไปกาญจบุรี เยอะเหมือนกันนะเนี่ย
เก่งจริง จริ๊ง เริ่มเองทั้งหมดตั้งแต่หาที่ดิน จนมีทุกวันนี้  อายจัง
ชื่นชมจากใจจริง
แถวนั้นจะร้อนเหมือนเลาขวัญไหมหนอ
เห็นดินดำดีจริง
PONGDITMD
*

« ตอบ #335 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 07:44:14 AM »

แวะมาให้กำลังใจหนุ่มพลังผักครับ กำลังชอบปลูกผักอยู่เหมือนกัน.....แต่แอบปลูกบนดาดฟ้า  จะได้ดูว่าที่เค้าปลูกมืออาชีพต้องทำไง ....
หน้า: 1 ... 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 [21] 22   ขึ้นบน
  พิมพ์