หน้า: 1 ... 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 [20] 21 22   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนชีวากาญจน์ สวนกุยช่าย เต็มรูปแบบเปิดทำการแล้ว  (อ่าน 89256 ครั้ง)
กัญจน์
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #304 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 12:54:44 PM »

ต้องยอมรับพี่ชายคนนี้หัวใจเกินร้อยจริงๆสู้ไม่ถอยบนความมุ่งมั่น เป็นอีกหนึ่งแบบอย่างของคนที่มีความเพียร อายจัง อายจัง อายจัง

bikiny
*

« ตอบ #305 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 05:53:24 PM »

วันนี้ฤกษ์งามยามปลอด ลงมือขึ้นป้ายสวนละครับ หลังจากหาเวลาว่างขึ้นป้ายอยู่นานเลย

สวนอยู่แถวน้ำรัด หรือลำอีซู ใช่ใหมครับคุ้นๆตาครับ

...........................................................................................

ห้าห้า น้ำลัดครับ ชาวบ้านบอกตั้งเพราะน้ำมันชอบลัดมาทางนี้   

Liked By: chaichomphu
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2012, 09:34:26 PM โดย kamisama » บันทึกการเข้า
imgolf
*

« ตอบ #306 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 11:07:29 PM »

อยากสอบถามเรื่องกุยช่ายหน่อยครับ  ผลผลิตต่อไร่ประมาณเท่าไหร่ครับ
พอดีผมพึ่งได้ย้ายกลับมาทำงานที่ กาญจน์ มีที่อยู่ 3 ไร่ พอทำเป็นอาชีพเสริมได้ไหมครับ

พ่อผมก็ปลูกคะน้า ที่บ้านผมใช้เครื่อง โตโยต้า เจ  ติดแก๊สครับ เวลาให้น้ำ
เครื่องแรงเปิดน้ำได้พร้อมกันหลายแถว ใช้เวลาโดยรวมน้อยลง

ช่วงที่ผ่านมาชาวคะน้า น่าจะยิ้มนะครับ....

kamisama
*

Virus Alert!!!!!!!

« ตอบ #307 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 11:23:34 PM »

อยากสอบถามเรื่องกุยช่ายหน่อยครับ  ผลผลิตต่อไร่ประมาณเท่าไหร่ครับ
พอดีผมพึ่งได้ย้ายกลับมาทำงานที่ กาญจน์ มีที่อยู่ 3 ไร่ พอทำเป็นอาชีพเสริมได้ไหมครับ

พ่อผมก็ปลูกคะน้า ที่บ้านผมใช้เครื่อง โตโยต้า เจ  ติดแก๊สครับ เวลาให้น้ำ
เครื่องแรงเปิดน้ำได้พร้อมกันหลายแถว ใช้เวลาโดยรวมน้อยลง

ช่วงที่ผ่านมาชาวคะน้า น่าจะยิ้มนะครับ....

ผลผลิตต่อไร่ แล้วแต่คนดูแลนะครับ ประมาณ 2-4  ตันต่อไร่ ต่อรอบการตัด  ผมไม่ชอบคะน้าเบื่อฉีดยานะ ทำจนเบื่อเลย  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
Ekachaiyan
*

« ตอบ #308 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 11:54:54 PM »

อยากจะปลูกกุยช่ายสักหนึ่งงาน พอจะแบ่งพันธุ์ให้ได้ไหมครับ
akenarakz
*

« ตอบ #309 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 01:19:49 PM »

ติดตามครับ อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
imgolf
*

« ตอบ #310 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 03:43:50 PM »

ผมขออนุญาติ ไปชมสวนขอความรู้สักหน่อยได้ไหมครับ
kamisama
*

« ตอบ #311 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 04:59:19 PM »

อยากจะปลูกกุยช่ายสักหนึ่งงาน พอจะแบ่งพันธุ์ให้ได้ไหมครับ

แบ่งไม่ได้ครับ เพราะพันธ์ตอนนี้ยังไม่พอปลูกเหมือนกัน  กำลังหาพันธ์ใหม่
เหมือนกันครับ

Liked By: Ekachaiyan
kamisama
*

« ตอบ #312 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 05:01:10 PM »

ผมขออนุญาติ ไปชมสวนขอความรู้สักหน่อยได้ไหมครับ

มาได้ครับ สวนเปิดทำการทุกวัน  แต่เจ้าของอาจสลบบ้างบางเวลาครับเพราะกว่าจะ
เสร็จงานเที่ยงคืน
Eng.Sense
*

« ตอบ #313 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 07:35:10 AM »

ไม่ต้องฉีดยาให้ต้นเดิมตายแต่แบบว่าไถกลบไปเลยไม่ได้เหรอครับ หรือว่ามันจะงอกมาใหม่ ฮืม
kamisama
*

« ตอบ #314 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 09:38:19 AM »

ไม่ต้องฉีดยาให้ต้นเดิมตายแต่แบบว่าไถกลบไปเลยไม่ได้เหรอครับ หรือว่ามันจะงอกมาใหม่ ฮืม

ไถกลบต่อได้ครับ  แต่ต้นจะขึ้นใหม่เราจะเสียเวลาถอนทิ้วทีหลังอีกรอบ
ยาที่ฉีดต้องพวกพาราควอต เท่านั้นนะครับ  ไกลโฟเสตไม่ได้ผล
MS. Rungkhae Poria
*

« ตอบ #315 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 11:13:29 AM »

ขอวิธีกำจัดแห้วหมูหน่อยจ้า ตอนนี้มันอาละวาดจนเต็มพื้นที่หมดแล้วคร่า ถอนไม่ได้ผลเยอะเกิน เอากรัมม๊อกโซนทาใบให้มันซึมตายมันก็ไม่ตายค่ะ ขอบคุณค่ะ//นิว
kamisama
*

« ตอบ #316 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 02:04:35 PM »

ขอวิธีกำจัดแห้วหมูหน่อยจ้า ตอนนี้มันอาละวาดจนเต็มพื้นที่หมดแล้วคร่า ถอนไม่ได้ผลเยอะเกิน เอากรัมม๊อกโซนทาใบให้มันซึมตายมันก็ไม่ตายค่ะ ขอบคุณค่ะ//นิว

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  แห้วหมูเหรอไม่ยากครับ เปิดน้ำให้แห้วหมูขึ้นมาให้หมดเลยครับบบ ใส่ยูเรียเร่งใบมันเลย พอมันขึ้นเต็มพื้นที่ ให้ใช้ ไกลโฟเสท 
1 แกลลอน  ประมาณ  4 ลิตร ต่อน้ำ 200  ลิตร ฉีดลงไปเลยครับบบ ก่อนฉีดเปิดน้ำให้ดินเปียกๆ  ด้วยนะครับ หลังฉีดไปแล้ว 2  วัน ไม่ต้อง
เปิดน้ำดินนะครับบ พอหลังสองวัน เปิดให้ชุ่มครับบ  หลังจากนั้นรอหญ้าค่อยๆ ตาย  พอเห็นตายดีแแล้วเปิดน้ำอีกรอบให้ชุ่มแบบฝนตกเลยยยย
แล้วรอดูว่า บางส่วนที่ไม่ตายขึ้นไหม ถ้าขึ้นฉีดอีกรอบ จากนั้นผาน 3  ลุยเลยยยย แล้ววว แต่งร่องทำอะไรตามต้องการครับบ ที่เหลือมันจะมีขึ้นแน่นอน ก็จากนี้ต้องพึ่ง 2  แขน เราเก็บตัวที่มันขึ้นมา ให้ใช้มีดแซะหัวมันขึ้นให้หมดนะครับบ ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆ  จะน้อยลงไปเองง

Liked By: Eng.Sense
MS. Rungkhae Poria
*

« ตอบ #317 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 10:33:26 AM »

ขอบคุณมากค่ะ เดี๋ยวทำแน่นอนรอฝนทิ้งช่วงก่อนค่ะ  จุมพิต

Liked By: Eng.Sense
executioner007
*

« ตอบ #318 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 04:50:24 PM »

ดูความอุตสาหะของพี่แล้วนี่ นึกถึงพ่อครับ   ทำนา ทำเกษตร ตั้งแต่ผมจำความได้  ทุกวันนี้ก็ยังไม่ทิ้งครับ   ผมเพิ่งมาสนใจเรื่องผัก เกษตร เมื่อไม่นานมานี้เองครับ ราวๆ วันแม่ครับ เรียกว่าาโจรกลับใจก็ยังได้ครับ  มีพี่ MS. Rungkhae Poria แนะนำมาครับ เรื่องผักต้องพี่เลย ตัวจริงขอขอบคุณไว้ ณ ที่นี้ ด้วย ที่เปิดโลกให้ผม รวมไปถึงเว็บเกษตรด้วยครับ    เข้าเรื่องนะครับ  ทางที่บ้าน ครรอบครัว ก็ปลูกผักตามฤดูกาลเป็นอาชิพ มี ถั่วดิน ข้าวโพดด้วยครับ  ก่อนหน้านี้ผมไม่มีความเกี่่ยวข้องอะไรเลย  ไปช่วยบ้างบางครั้งบางครา นับครั้งได้ต่อปีน้อยมาก ผมอยากแบ่งเบาภาระครอบครัวครับ ผมมีอะไรจะระบายมากมายครับ แต่ที่เข้ามาหานี่ มีเรื่องให้ช่วยมากกว่าครับ  ผมอยากลงมือทำอะไรให้มันสำเร็จสักอย่าง  ผมอยากจะหาตลาดมารองรับผักที่ปลูกไว้ครับ  ผมไม่รู้ว่ากี่ไร่ครับ  แต่มันเยอะ ทุกๆปี ไม่ต่ำกว่า 4 ลำสิบล้อ ที่ผ่านมาเค้ามารับถึงสวนครับ ราคาน้อยมาก อย่างปีที่แล้ว  กะหล่ำได้ บาทกว่าถึงสองบาท ผมเคยถามคนที่มาซื่อ ว่าเอาไปขายต่อราคาเท่าไร คำตอบที่ได้ มากกว่า 2-3 เท่าที่ซื้อจากเรา ประเด็นตรงนี้เลยครับ ถ้าผมจะตัดพ่อค้าคนกลางออกไป ผมจะหาตลาดได้จากที่ใหน วิธีใด ผมขอคำแนะนำคำปรึกษาด้วยนะครับ  ผมก็ตั้งกระทู้ที่เว็บเหมือนกันครับ  ที่ลิงค์นี้ครับhttp://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=82845.0  ขอบคุณล่วงหน้าครับ  บอน ชาญณรงค์

Liked By: MS. Rungkhae Poria
executioner007
*

« ตอบ #319 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 06:49:40 PM »

พี่เอกนี่ขอบอกว่าสุดยอดจริงๆค่ะ  อายจัง
ใครที่ติดตามพี่เอกตั้งแต่เริ่มแรกที่บุกเบิกที่ผืนนี้ 
จากที่ดินแปลงเปล่าๆจะเห็นว่ามันพัฒนาเป็นสวนผักเต็มรูปแบบเพื่อการค้าในระยะเวลาไม่นาน
เข้าใจพี่นะว่าเหนื่อยมาก  อดชื่นชมไม่ได้  สู้เขานะพี่ชายเรามาสู้ด้วยกันโอ๋ก็ไม่ยอมแพ้พี่หรอกนะ  ยิ้ม

ดีแล้วโอ๋ ในการทำเกษตร คนที่ท้อและหมดกำลังใจ คือคนที่แพ้ต่อความคิดและโชคชะตาตัวเองน่ะ
คนที่ยืนหยัดสู้ต่อไป ล้มได้ก็ต้องลุก ห้ามนอนรอความตายเด็ดขาด  แต่ว่านะ พี่ว่าถ้าโอ๋สนใจทำเกษตร
ทำแบบเต็มสูบบบ พี่แนะนำกุยช่าย เลยย พี่มีตลาดรับวันละหลายตัน มีหลายยยเจ้าที่รับด้วย ถูกแพงเอาหมด
ถ้าสนใจจจ บอกได้เลยเน้อ รับรองว่าไม่มีคำว่าขาดทุนนน

บอนใล่ อ่านตามหลังมาเรื่อยๆ  ประทับใจในตัวพี่มาก  มาถึงตรงน้ สู้สุดใจครับ

Liked By: MS. Rungkhae Poria
หน้า: 1 ... 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 [20] 21 22   ขึ้นบน
  พิมพ์