หน้า: 1 ... 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 [17] 18 19 20 21 22   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนชีวากาญจน์ สวนกุยช่าย เต็มรูปแบบเปิดทำการแล้ว  (อ่าน 89205 ครั้ง)
kamisama
เกษตรกรมือใหม่
*

Virus Alert!!!!!!!

« ตอบ #256 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 11:01:48 PM »

อยู่ส่วนใหนของกาญ คับอยากไปดูสวนบ้างคับ
ผมอยู่ยางสูงครับ

อ่านะ ยางสูงเองเหรอ ช่วงนี้ไม่ค่อยได้อยู่สวนนะ เพราะมีงานทางบ้านนครปฐมนิดหน่อย ยังไม่ได้กลับไปที่สวนอีก หลายวันเลย กุยช่ายก็ปลูกค้างไว้ เหอะๆ  อยากบ้าตายย

ปล. ลืมบอกไปผมอยู่หนองรีนะครับบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2011, 11:27:33 PM โดย kamisama » บันทึกการเข้า

nuay009
*

« ตอบ #257 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 11:19:05 PM »

สวัสดีครับพี่เอก
 พึ่งจะมีโอกาสเข้ามาเยี่ยมสวนพี่เป็นครั้งแรก ดินดำดีจริงๆ เลยครับ ทำให้นึกถึงบ้านเพื่อนเก่าที่อยู่
 เพชรบูรณ์ดินดำเหมือนกันเลย แปลงกะหล่ําปลีสวยมากเลยครับ

พี่เอกครับผักพวก ผักคะน้า ที่บ้านผมนิยมทำแปลงเพาะก่อนโดยหว่านเม็ดลงในแปลง เมื่อลูกผัก
 โตพอที่จะย้ายได้ ก็ค่อยยายลงไปปลูกในแปลงจริงครับ ทำแบบนี้จะได้ไม่ต้องถอนต้นผักทิ้งไปครับ
 แต่มันอาจจะเสียเวลานิดหน่อย แต่ผักก็จะโตได้เร็ว แมลง/โรค จะน้อยลงเพราะมันไม่หน้าแน่นเกินไป
 ผมก็ไม่ได้มีความรู้อะไรหรอกครับ สังเกตจากผักที่แม่ปลูกครับ แล้วจะเข้ามาติดตามให้กำลังใจต่อไปครับ

ยิ้มเท่ห์   ยิ้มเท่ห์   ยิ้มเท่ห์

kamisama
*

« ตอบ #258 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 11:27:00 PM »

พึ่งจะมีโอกาสเข้ามาเยี่ยมสวนพี่เป็นครั้งแรก ดินดำดีจริงๆ เลยครับ ทำให้นึกถึงบ้านเพื่อนเก่าที่อยู่
 เพชรบูรณ์ดินดำเหมือนกันเลย แปลงกะหล่ําปลีสวยมากเลยครับ

พี่เอกครับผักพวก ผักคะน้า ที่บ้านผมนิยมทำแปลงเพาะก่อนโดยหว่านเม็ดลงในแปลง เมื่อลูกผัก
 โตพอที่จะย้ายได้ ก็ค่อยยายลงไปปลูกในแปลงจริงครับ ทำแบบนี้จะได้ไม่ต้องถอนต้นผักทิ้งไปครับ
 แต่มันอาจจะเสียเวลานิดหน่อย แต่ผักก็จะโตได้เร็ว แมลง/โรค จะน้อยลงเพราะมันไม่หน้าแน่นเกินไป
 ผมก็ไม่ได้มีความรู้อะไรหรอกครับ สังเกตจากผักที่แม่ปลูกครับ แล้วจะเข้ามาติดตามให้กำลังใจต่อไปครับ

ยิ้มเท่ห์   ยิ้มเท่ห์   ยิ้มเท่ห์

อืมม คะน้าทำแบบนั้น ก็ได้ครับ แต่ถ้าเราทำปริมาณมากๆ มันเสียเวลาค่อนข้างเยอะและ อาจจะไม่คุ้ม
ถ้าเราจ้างเค้าน่ะครับ เหตุผล คือ คะน้า นน. น้อยเมื่อเทียบกับ พืชที่ย้ายต้นปลูก คือ กระหล่ำปลี  กระหล่ำดอก เพราะคะน้า 1 ต้น หนักไม่เืท่าไหร่ เลยยย  ถ้าพื้นที่น้อยๆ ทำก็ดีครับ จริงคะน้า ถ้าถอนลูกออก ควรถอนตอนคะน้า มี  5  ใบ ขึ้นไป ก็เริ่มถอนได้เลยครับ คะน้าห่างๆ ฉีดยา ได้ง่ายกว่าและยาได้ผลกว่า คะน้าหนาๆ แน่นอน ครับ
dib2000
*

« ตอบ #259 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 11:29:01 AM »

ยิ้มเท่ห์ น่าสนใจมากครับ ชอบปลูกผัก กลัวแต่ยาฆ่าแมลง
คือฝังใจมาแต่เด็ก เพราะอีกหมู่บ้านที่น้ำเขาดี เขาปลูกแตงและผักอื่นๆ
แล้วพ่นยาตลอด และส่วนมากเมียจะเป็นม่ายกัน ตั้งแต่ยังไม่แก่เลย
nuay009
*

« ตอบ #260 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 11:34:44 AM »

อืมม คะน้าทำแบบนั้น ก็ได้ครับ แต่ถ้าเราทำปริมาณมากๆ มันเสียเวลาค่อนข้างเยอะและ อาจจะไม่คุ้ม
ถ้าเราจ้างเค้าน่ะครับ เหตุผล คือ คะน้า นน. น้อยเมื่อเทียบกับ พืชที่ย้ายต้นปลูก คือ กระหล่ำปลี  กระหล่ำดอก เพราะคะน้า 1 ต้น หนักไม่เืท่าไหร่ เลยยย  ถ้าพื้นที่น้อยๆ ทำก็ดีครับ จริงคะน้า ถ้าถอนลูกออก ควรถอนตอนคะน้า มี  5  ใบ ขึ้นไป ก็เริ่มถอนได้เลยครับ คะน้าห่างๆ ฉีดยา ได้ง่ายกว่าและยาได้ผลกว่า คะน้าหนาๆ แน่นอน ครับ

ครับพี่มันเสียเวลาจริงๆ ถ้าแรงงานไม่พร้อม แล้วยืนยันว่าเป็นเกษตรที่พึ่งพาตนเอง เสียเป็นส่วนใหญ่
 ลองผิดลองถูกเดี๋ยวประสบการณ์ก็จะคอยบอกตัวเราเองครับ สู้ๆ ครับพี่

kamisama
*

« ตอบ #261 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 12:22:29 PM »

ยิ้มเท่ห์ น่าสนใจมากครับ ชอบปลูกผัก กลัวแต่ยาฆ่าแมลง
คือฝังใจมาแต่เด็ก เพราะอีกหมู่บ้านที่น้ำเขาดี เขาปลูกแตงและผักอื่นๆ
แล้วพ่นยาตลอด และส่วนมากเมียจะเป็นม่ายกัน ตั้งแต่ยังไม่แก่เลย

การฉีดยาผัก มันก็มีเทคนิค เหมืิอนกัน นะ แ ต่ละคนก็ทำคนละแบบ สำหรับผม เวลาฉีดยา จะหาทิศทางลมก่อน ลมมาทางไหน ให้เราอยู่เหนือลมเข้าไว้ ส่วนมากการฉีดถอยหลัง ยาจะไม่โดนเรา เวลาฉีดปรับหัวยา ให้ั้พอเหมาะกับสภาพลม อย่าปรับให้มีละอองมากเกินไป เพราะยาจะปลิวลม เข้าหาเรา การทำอะไรก็แล้วแต่ครับ
การปรับตัวให้เข้ากับงาน เป็นสิ่งสำคัญหาทางแก้ไข แล้วเราจะไม่เป็นอันตราย ไม่ใช่ทำยังไง ก็ทำอย่างนั้น ตายลูกเดียวเน้อ
kamisama
*

« ตอบ #262 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 12:24:10 PM »

ครับพี่มันเสียเวลาจริงๆ ถ้าแรงงานไม่พร้อม แล้วยืนยันว่าเป็นเกษตรที่พึ่งพาตนเอง เสียเป็นส่วนใหญ่
 ลองผิดลองถูกเดี๋ยวประสบการณ์ก็จะคอยบอกตัวเราเองครับ สู้ๆ ครับพี่

สำหรับการทำงานทุกอย่างคือการเรียนรู้ ผมชอบการเรียนรู้สิ่งใหม่ๆ  เสมอ อยากมีเวลาเยอะ วันนึงสัก 48 ชม. อยากคิดอยากทำ ตลอดเวลา รู้สึกว่า งานมันสนุกดี
kamisama
*

« ตอบ #263 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 08:08:35 PM »

หลังจากหายไปนาน เอารูปกุยช่ายที่สวนมาอัพเดตละกัน 55 เจ้าของชอบทำงานจนลืมอัพเวบตัวเองทุกทีเลยยย

เอ้าชมๆกันไป มีอะไรก็คุยกันได้ครับบ เ้จ้าของสวนไม่ดุ แต่โหด 55

Liked By: akenarakz, iamtach
kamisama
*

« ตอบ #264 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 09:26:39 PM »

กลับมาอัพเดต ข้อมูลสวนกันอีกครั้งครับบ หลังจาก ไม่ค่อยมีอะไรใหม่ ๆ เลย ตอนนี้ ที่สวนกำลัง
เริ่มงานใหม่อีกรอบ คราวนี้ทำในสิ่งที่ ยังไม่เคยทำมาก่อนเหมือนกัน โปรเจคส์ นี้ เริ่มเดิมที มาจาก
น้าที่ทำไร่ใกล้ๆ สวนผมเนี่ยลาะ เ้ค้ามาแจกการ์ดงานแต่ง แล้วคุยกันไป คุยมา ก็คุยกันถึง การที่จะมี
คนมา ให้ปลูก หน่อไม้ฝรั่งแบบปลอดสารรรร  แล้วก็นัดคุยกัน จน เมื่อวานเค้าได้พาไปคุยกับ ลูกสวน
ที่เค้าไปส่งเสริมให้ปลูกและรับซื้อมา  หลังจากคุยรายละเอียดมาได้ ก็พอจะสามารถ คิดพอสังเขป ว่า
เราคงปลูกได้ แน่นอน แต่คงต้องมีการปรับปรุง จากสวนที่ไปดูมาบ้าง เพราะเห็นเค้าทำแล้วว ยังไม่ค่อย
ถูกใจเท่าไหร่ เพราะเค้าปล่ออยให้มันขาดสารอาหาร และต้นที่เค้าทำดูยังไม่ใหญ่เท่าใจเราต้องการ
สงสัยเวลาเราทำจริง คงต้องพัฒนาวิธีการในแบบ ของเราจะดีกว่า   ว่าแล้ว โครงงานใหม่นี้จะปลูกในพื้น
ที่ 5 ไร่ ที่เหลือจากการปลูกกุยช่ายไปแล้ว แล้วพันธ์กุยช่ายมันไม่พอปลูกจนครบพื้นที่ โดยเราต้องเพาะ
พันธ์หน่อไม้ฝรั่งก่อน 2- 2.5 เดือน แล้วย้ายกล้าไปปลูกในแปลงต่อไป คงจะค่อยๆ อัพเดตข้อมูลกันต่อ
ไปในโอกาสหน้าเน้อพี่น้อง ตอนนี้ยังไม่มีอะไรเลย เพราะตอนนี้เอาเมล็ดหน่อไม้ฝรั่ง ไปแช่น้ำหุ้มผ้าทิ้งไว้
สัก 2 วันก่ิอนค่อยเอาลงแปลงเพาะต่อไป

Liked By: akenarakz
blacklist06
*

« ตอบ #265 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 04:41:57 AM »

มีที่ให้ศึกษางานละ เดี๋ยวปีหน้าไปอยู่ใกล้คุณ kamisama ผมจะไปขอคำแนะนำสักกะหน่อย
kamisama
*

« ตอบ #266 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 11:47:45 AM »

มีที่ให้ศึกษางานละ เดี๋ยวปีหน้าไปอยู่ใกล้คุณ kamisama ผมจะไปขอคำแนะนำสักกะหน่อย
ยิ้มเท่ห์ มาได้่ครับ ไม่หวงวิชา มีอะไรก็คุยๆ แลกเปลี่ยนกัน แต่ผมมีเวลาน้อยนะ มาช่วยงานด้วยก็
ดี  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
dib2000
*

« ตอบ #267 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 02:14:25 PM »

ยิ้ม หน่อไม้ฝรั่งแหล่มเลยครับ ผมชอบกินมากครับ
รอจัดการที่ดินเรียบร้อย จะใช้วิชามหาเวทย์ดูดดาว ไปดูดความรู้จากคุณครับ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2011, 07:36:15 AM โดย dib2000 » บันทึกการเข้า
ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #268 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 07:59:30 PM »

อลังการสวนพ่อค้าผักจริงๆคุณเอก...สุดยอดๆ

Liked By: ittipols
mojitaro
*

« ตอบ #269 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 10:40:52 PM »

หลังจากหายไปนาน เอารูปกุยช่ายที่สวนมาอัพเดตละกัน 55 เจ้าของชอบทำงานจนลืมอัพเวบตัวเองทุกทีเลยยย

เอ้าชมๆกันไป มีอะไรก็คุยกันได้ครับบ เ้จ้าของสวนไม่ดุ แต่โหด 55

ไม่ทราบว่าระยะการติดตั้งสปริงเกอร์แต่ละจุดห่างกันกี่เมตรครับ และใช้หัวสปิงเกอร์แบบไหน ท่อขนาดเท่าไหร่ และแปลงที่ขึ้นสำหรับคะน้าและผักอื่นๆ ระยะความกว้างแปลงเท่าไหร่ครับ รบกวนด้วยนะครับ ต้องการข้อมูลจริงๆ เพราะกำลังจะขึ้นแปลงและวางระบบน้ำ

NADLADA
*

ตามฝันนักเดินทาง

« ตอบ #270 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 11:06:54 AM »

เข้ามาให้กำลังใจกับเจ้าของสวนผักด้วยค่ะ  ยิงฟันยิ้ม แปลงผักสวยมากค่ะ  อายจัง

นาถลดา
14/2 ม.12 ถ. สุขสวัสดิ์  ต.บางครุ อ.พระประแดง จ.สมุทรปราการ 10130
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=36198.144
Bowling.B@hotmail.com
kamisama
*

« ตอบ #271 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 07:55:51 PM »

ไม่ทราบว่าระยะการติดตั้งสปริงเกอร์แต่ละจุดห่างกันกี่เมตรครับ และใช้หัวสปิงเกอร์แบบไหน ท่อขนาดเท่าไหร่ และแปลงที่ขึ้นสำหรับคะน้าและผักอื่นๆ ระยะความกว้างแปลงเท่าไหร่ครับ รบกวนด้วยนะครับ ต้องการข้อมูลจริงๆ เพราะกำลังจะขึ้นแปลงและวางระบบน้ำ

ระยะห่างระหว่างหัวสปริงเกอร์ที่สวนห่างกัน 4 เมตรครับบ คือขนาดท่อ  1เส้นพอดี   หัวสปริงเกอร์ที่ใช้เป็นแบบโรเตอร์
ที่ชาวบ้านทั่วไปใช้กันครับ หัวละ 3.50 - 4.50 บาท แล้วแต่ร้านครับ ร้านใหญ่จะถูกกว่าร้านเล็กๆๆ ส่วนแปลงนี่อยากให้
ปรับตามพื้นที่นะครับบบ คือถ้าพวกคะน้าจ้างรถไถผาน 3 แล้วค่อยเอารถยกร่องเอาก็ได้ครับ ส่วนร่องในภาพปลูกกุยช่าย ต้อง
การร่องกว้าง จะใช้ร่อง โดยให้ รถไถผาน 3  ยกแบบเป็นรูปร่อง ประมาณ 4 เมตร ต่อร่องได้ครับบ พอยกร่องเสร็จ เราจะทำการ
แต่งร่องด้วยมืออีกครั้งน่ะครับบ   ขนาดที่สวนก็ 4 เมตร * 50 เมตร ครับบ  โดยเมนกลางจะเป็นแบบ ท่อ 3 นิ้วนะครับบบ
มอเตอร์ที่เหมาะกับการขุดบาดาลตื้นๆๆ ไม่เกิน 10 เมตร คือมอเตอร์มิตซู  2 แรง รุ่น WCL   หลังจากทดลองมาทุกยี่ห้อลงตัวที่สุด ที่ตัวนี้ทั้งความแรงและ เหมาะสมกับงานนะ

Liked By: akenarakz
หน้า: 1 ... 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 [17] 18 19 20 21 22   ขึ้นบน
  พิมพ์