หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17 18 19 20 21 22   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนชีวากาญจน์ สวนกุยช่าย เต็มรูปแบบเปิดทำการแล้ว  (อ่าน 89241 ครั้ง)
ณัฐ
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #240 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 10:24:36 AM »

ขอภาพขั้นตอนการเพาะย้ายปลูกกุ้ยฉ่ายได้หรือไม่ครับผมจะลองนำไปปลูกแถวอีสานดูบ้างนะครับ

หญ้าคมปาว
*

« ตอบ #241 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 12:11:37 PM »

โห..คุณเอกเห็นแล้วรู้เลยว่าต้องยุ่งแน่ๆ ดูแล้วแค่คอยถอนต้นกล้าแน่นก้แทบไม่ต้องไปทำอย่างอื่นแล้ว
ขนาดที่สวนไม่ได้ปลูกแบบนี้ยังอยากยื้อเวลาให้กลางวันมีสัก  24  ชั่วโมง อยากหยุดเวลาค่ำไว้
kamisama
*

Virus Alert!!!!!!!

« ตอบ #242 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 08:42:41 PM »

ขอภาพขั้นตอนการเพาะย้ายปลูกกุ้ยฉ่ายได้หรือไม่ครับผมจะลองนำไปปลูกแถวอีสานดูบ้างนะครับ

อืมม ครับเดี๋ยวจะลอง ถ่ายรูปมานะแต่ 2 วันนี้ไม่แน่ใจจะได้เปล่า เพราะว่าต้องรีบไปช่วยตัดคะน้า ให้หมดก่อนน่ะครับบ ฝนตก ราคากำลังขึ้นต้องรีบตักก่อนครับบ อีกอย่างฝนตกไม่ควรปลูกพืชทุกชนิดเสี่ยง ต่อรากเน่าครับ

kamisama
*

« ตอบ #243 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 08:48:16 PM »

โห..คุณเอกเห็นแล้วรู้เลยว่าต้องยุ่งแน่ๆ ดูแล้วแค่คอยถอนต้นกล้าแน่นก้แทบไม่ต้องไปทำอย่างอื่นแล้ว
ขนาดที่สวนไม่ได้ปลูกแบบนี้ยังอยากยื้อเวลาให้กลางวันมีสัก  24  ชั่วโมง อยากหยุดเวลาค่ำไว้

ไม่อยากให้มืดมากกว่าครับ ตอนนี้ฝนก็ตกต้องหยุดไว้ก่อน ไม่งั้นปลูกไปก็ตายเปล่า รากมันเน่าหมดครับ
ตอนนี้ก็รอให้ฝนหยุดแล้วเอารถไถตีดินอีก 2 แปลงที่จะปลูกต่อไปด้วย ครบหมดนี่ก็ราวๆ 12 ไร่กว่า ว่าจะ
ไปหาพันธ์จากคนในกลุ่มที่ปลูกๆ มาปลูกให้หมด 18 ไร่ อ่าครับบบบ  เพราะว่า อยากได้เงินก้อนทีเดียว เอา
เงินที่ขาดทุนปีที่แล้วคืนอ่า เล่นเอาเจ้าของเกือบไม่มีกินเลย เหอะ ๆ  อยากบ้าตายย ปีนี้ทุกอย่างดีขึ้นเรื่อยๆ
แล้วครับบ หญ้าเริ่มมีวิธีกจัดที่ได้ผล และน้อยลงไปกว่า 70%  มีการวางแผนปรับปรุงสวนให้รับกับ สภาพอากาศแถวนี้มากขึ้น ปรับปรุงเรื่อยๆ ครับ กว่าจะเข้าที่ก็อีกเป็นปี หลังจากนั้น หมดปัญหาเรื่อง น้ำื้ืท่วมกับเรื่องหญ้ารบกวนการ ทำกินแน่ นอน ตอนนี้กำลังคิดหาวิธีกำจัดหญ้าแบบทีเดียวอยู่ครับ เดี๋ยวหาที่ใหม่อีกแปลง จะลองทำตามแนวคิดส่วนตัวอ่าครับบ ถ้าได้ผล แสดงว่าการวางแผนงานเราถูกต้อง คงปลูกผักแถวนี้ได้ดีขึ้นและ ไม่ขาดทุนแบบปีแรกที่เจอ สุดยอด หญ้า แล้ง น้ำท่วม สุดๆ ในรอบ 10 ปี เรียกว่ามาอยู่ปีแรก แถวนี้เจอ อากาศแปรปรวนสุดๆๆ  55555

Liked By: akenarakz
นายออโต้
*

« ตอบ #244 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 09:35:56 PM »

ยังตามชมอยู่เรื่อย ๆ ครับสู้ ๆ นะครับพี่
อาซิโตน
ยินดีต้อนรับ
*

0815447159 ม.8 ต.ขมื้น อ.เมือง สกลนคร

« ตอบ #245 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 09:51:39 PM »

มาแอบชมฮับ

kamisama
*

« ตอบ #246 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 01:44:09 PM »

มาละครับบ การปลูกกุยช่าย แบบ เรื่อยๆ เริ่มจากภาพแปลงกุยช่าย ก่อนเลยนะครับ พันธ์ที่ใช้่ปลูกเป็นพันธ์ใบ
อายุพันธ์ 4 เดือนกว่าๆ เพราะว่าตอนปลูกตายไปเยอะ จำเป็นต้องปล่อยให้พันธ์มันใหญ่ โดยมันจะขยายจำนวนต้นของมันเองครับ

Liked By: akenarakz, iamtach
kamisama
*

« ตอบ #247 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 01:47:23 PM »

ต่อมาคืออุปกรณ์ช่วยชีวิตของผมละ เอ้าไว้ขุดพันธ์กุยช่ายย
kamisama
*

« ตอบ #248 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 02:00:42 PM »

ในการปลูกกุยช่าย บางครั้งถ้าฝนตกหนัก ๆ  จนทำมันเปียกมากเกินไ ปก็ก่อให้เกิดโรคเชื้อตามโคนต้นพันธ์เราไ้ด้ฉะนั้นก่อนปลูกให้เรา ใช้ยา เมธาแลคซิล ผสม น้ำ แล้วเอาพันธ์กุึยช่าย ชุบ แล้วตากไว้ด้วย

นี่คือ ยา เมธาแลคซิล

นี่คือน้ำที่ผสมยาแล้ว เอาไว้ชุบรากกันเชื้อราที่โคนต้น

หลังจากที่เราชุบยากันเน่าแล้วเราจะเอา ต้นพันธ์ที่พร้อมจะปลูก มาผึ่งลมให้แห้ง เมื่อแห้งแล้ว เราจะได้
พร้อมสำหรับการนำไปปลูกต่อไป

ยังมีตอนต่อไปครับ เดี๋ยวว่างก่อน มาลงใหม่ 

kamisama
*

« ตอบ #249 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 07:50:05 PM »

เอาละครับ มาต่อกันต่อดีกว่า 

หลังจากที่เราตากพันธ์ไว้จนแห้งแล้ว เราจะเอาพันธ์เข้าสู่แปลงผัก เพื่อจะทำการปลูกต่อไป 

ในการเริ่มปลูกกุยช่ายนั้น แต่ละพื้นที่อาจจะไม่เหมือนกัน ซะทีเดียว อย่างการปลูกกับดินเหนียว
แบบภาคกลางเรา อาจจะ รดน้ำดินให้เปียกมากๆ แล้วเอามือกด ต้นพันธ์แบบ ดำนา ก็ได้ แต่ที่ๆ
ผมซื้อดินปนทรายย จำเป็นต้องใช้มีด ขุดดินเป็นหลุมก่อน

ในการปลูกกุยช่าย ให้เราหยิบต้น พันธ์มา 3-4 ต้น ต่อหลุม แล้ว เอาหัวนิ้วแม่มือ กด ตรงหัวต้น
พันธ์ลงไปในหลุม

แล้วเอาดินกลบหลุมกดรอบๆ หลุม แน่นหน่อยดังรูป

หลังจากนั้น ก็ทำแบบ นี้ไปจนหมดแปลงที่เราจะปลูก

[/img]

หวังว่าคงพอเป็นแนว ทางสำหรับ คนที่อยากจะเริ่มปลูกใหม่ๆดูนะครับบบ
ถ้ามีอะไรไม่เข้าใจก็ถามมาได้  ส่วนเรื่องพันธ์กุยช่ายนั้น ถ้าต้ิองการจริงๆๆ คงต้องสั่งนะครับ
เพราะว่าทางผม เอง ยังไม่มีพันธ์ที่เก็บไว้เลย ต้องหาจากคนรู้จักกัน บางครั้ง มันต้องใช้เวลา
นานเหมือนกัน กว่าจะสั่งได้  เพราะ การเก็บพันธ์มีความยุ่งยากค่อนข้างมากครับ

ส่งท้ายด้วยรูป กุยช่าย ที่ปลูกไปแล้ว 10 กว่าวัน

kamisama
*

« ตอบ #250 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 11:42:53 AM »

หลังจากอยู่ทีี่สวนมาเกือบปี ยังไม่ได้ ทำศาลเจ้าที่ เลย วันนี้ฤกษ์ ลงตัว เลยจัดการ ลงมือตั้งซะ
จะได้มีโชคดี ของออกมาแพง  ๆ ตลอดปีเลย จะได้ขยายกิจการต่อไปเรื่อยๆๆ 

ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #251 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 11:50:29 AM »

สาธุ
ลูกช้างขอมาไหว้เจ้าที่ด้วยคนครับ
แม่ยายผมชอบเอามาดองกินกับน้ำพริก กลิ่นแรงมากแต่อร่อยมากเหมือนกัน
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #252 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 11:52:05 AM »

ตามทิดโสมาติด ๆ แปลงผักสวยมาก ๆ ตั้งศาลเจ้าที่แล้ว เจ้าที่เจ้าทางจะได้ช่วยให้แปลงผัก งามๆ ๆ ๆ ๆ ยิ่งขึ้นไป
Sarote
*

« ตอบ #253 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 09:29:19 PM »

เพิ่งจะเห็นและรู้ว่าการปลูกกุ้ยไฉ้ปลูกทั้งต้นไม่ได้ตัดใบออก

ส่วนผมปลูกโดยแยกต้นออกแล้วตัดใบทิ้งเหลือเพียงลำต้นเทียมยาว 1-2 นิ้ว
เป็นวิธีที่ถูกหรือผิดมีข้อดีข้อเสียต่างกับการปลูกทั้งต้นอย่างไรบ้างครับ
kamisama
*

« ตอบ #254 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 09:49:35 PM »

เพิ่งจะเห็นและรู้ว่าการปลูกกุ้ยไฉ้ปลูกทั้งต้นไม่ได้ตัดใบออก

ส่วนผมปลูกโดยแยกต้นออกแล้วตัดใบทิ้งเหลือเพียงลำต้นเทียมยาว 1-2 นิ้ว
เป็นวิธีที่ถูกหรือผิดมีข้อดีข้อเสียต่างกับการปลูกทั้งต้นอย่างไรบ้างครับ

การปลูกกุยช่ายแต่ก่อน สมัยเมื่อ 30-40 ปีก่อน ก็ไม่มีการตัดใบก่อนปลูกหรอกครับ การตัดใบนี่น่าจะมา
จาก หลังๆ ต่างจังหวัดมีการขยายการปลูกกันมากขึ้น คนอาจจะคิดว่า ตัดใบแล้วโตเร็วและเป็นง่าย กว่า จริงๆ
แล้วการตัดใบจะทำให้ต้น โตได้ช้ากว่า แบบ ไม่ตัดใบ การไม่ตัดใบ 3 เดือน กว่า ๆถ้าดินเราสมบูรณ์ ก็พร้อมที่จะตัดขายได้แล้ว แต่ถ้าต้องการ นน. ก็ปล่อยสัก 4 เดือน ก็จะดีกว่า สวนผมทั้งปลูกเอง เพาะพันธ์เอง เก็บพันธ์เอง ทำมาหลายปีมากมาย ตั้งแต่แม่ผมยังเด็ก  ก็ทำกุยช่ายแล้ว นี่แม่ผม 60 แล้วนา ยังสืบทอดการทำ ต่อ ๆ กันมาถึงทุกวันนี้  เมื่อก่อน ไม่ค่อยมีใครนิยมปลูก เพราะไม่ชอบเก็บดอกกุยช่าย พูดง่ายๆ เมื่อยหลังนั่นล่ะ  ดอกกุยช่ายคือนรกบนสวรรค์ละครับ

Liked By: akenarakz
bikiny
*

« ตอบ #255 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 10:43:53 PM »

อยู่ส่วนใหนของกาญ คับอยากไปดูสวนบ้างคับ
ผมอยู่ยางสูงครับ
หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17 18 19 20 21 22   ขึ้นบน
  พิมพ์