หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 [14] 15 16 17 18 19 20 21 22   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนชีวากาญจน์ สวนกุยช่าย เต็มรูปแบบเปิดทำการแล้ว  (อ่าน 89229 ครั้ง)
koa
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #208 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 12:38:29 AM »

ขอให้เป้าหมาย พี่ KAMISAMA บรรลุเป้าหมายเร็ววันด้วยเถิด เอาใจช่วยไปก่อน เต็มที่

ต้องสู้

ลุงต้า
*

« ตอบ #209 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 06:57:34 AM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

มาให้กำลังใจครับ  ขอให้สำเร็จในเร็ววันครับ

ปีนี้ผักคงแพง  ปัญหาจากภัยธรรมชาติ  ขอให้เอก  รอดพ้นปลอดภัย ยิงฟันยิ้ม

ลุงต้าชอบมากเรื่องการปลูกผัก  มันเห็นผลเร็วดีครับ

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
areewan
*

« ตอบ #210 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 12:33:42 AM »

มาเรียนรู้ค่ะ ยิ้ม กุยช่ายสวยมากไม่ทราบใช้เมล็ดพันธุ์ที่ไหนคะ ปลูกยังไง มีป้าของดิฉันคนหนึ่งเสาะหากุยช่ายมานาน ปลูกสำหรับแปลงเล็กๆ แต่เพาะแทบไม่ขึ้นต้นเลยค่ะ

อารีวรรณ ICU รพ.เสนา อ.เสนา จ.พระนครศรีอยุธยา 13110
kamisama
*

Virus Alert!!!!!!!

« ตอบ #211 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 05:15:06 PM »

พี่เอกนี่ขอบอกว่าสุดยอดจริงๆค่ะ  อายจัง
ใครที่ติดตามพี่เอกตั้งแต่เริ่มแรกที่บุกเบิกที่ผืนนี้ 
จากที่ดินแปลงเปล่าๆจะเห็นว่ามันพัฒนาเป็นสวนผักเต็มรูปแบบเพื่อการค้าในระยะเวลาไม่นาน
เข้าใจพี่นะว่าเหนื่อยมาก  อดชื่นชมไม่ได้  สู้เขานะพี่ชายเรามาสู้ด้วยกันโอ๋ก็ไม่ยอมแพ้พี่หรอกนะ  ยิ้ม

ดีแล้วโอ๋ ในการทำเกษตร คนที่ท้อและหมดกำลังใจ คือคนที่แพ้ต่อความคิดและโชคชะตาตัวเองน่ะ
คนที่ยืนหยัดสู้ต่อไป ล้มได้ก็ต้องลุก ห้ามนอนรอความตายเด็ดขาด  แต่ว่านะ พี่ว่าถ้าโอ๋สนใจทำเกษตร
ทำแบบเต็มสูบบบ พี่แนะนำกุยช่าย เลยย พี่มีตลาดรับวันละหลายตัน มีหลายยยเจ้าที่รับด้วย ถูกแพงเอาหมด
ถ้าสนใจจจ บอกได้เลยเน้อ รับรองว่าไม่มีคำว่าขาดทุนนน

Liked By: executioner007
kamisama
*

« ตอบ #212 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 05:16:52 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

มาให้กำลังใจครับ  ขอให้สำเร็จในเร็ววันครับ

ปีนี้ผักคงแพง  ปัญหาจากภัยธรรมชาติ  ขอให้เอก  รอดพ้นปลอดภัย ยิงฟันยิ้ม

ลุงต้าชอบมากเรื่องการปลูกผัก  มันเห็นผลเร็วดีครับ

โฮ๊ะๆ  ขอบคุณครับลุงต้าา ตอนนี้ผมก็ยังไม่เข้าที่ เข้าทางอยู่ดีครับ แต่มีพัฒนาการ ไปในทางที่ดีขึ้นแล้ว
ลุงต้า ปัญหาแรงงานผมเริ่มหาในพื้นที่ได้แล้ววว ทุกอย่างเริ่มเข้ากับคนในพื้นที่มากขึ้นแล้วครับบบ ตอนนี้
ต้องวางแผนดีๆ รับรองรุ่งแน่นอนครับ
kamisama
*

« ตอบ #213 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 05:28:46 PM »

มาเรียนรู้ค่ะ ยิ้ม กุยช่ายสวยมากไม่ทราบใช้เมล็ดพันธุ์ที่ไหนคะ ปลูกยังไง มีป้าของดิฉันคนหนึ่งเสาะหากุยช่ายมานาน ปลูกสำหรับแปลงเล็กๆ แต่เพาะแทบไม่ขึ้นต้นเลยค่ะ

พันธ์กุยช่ายย เหรอครับ เท่าที่ผมเจอมา จะมี 3 สาย พันธ์หลัักๆ  คือพันธ์พื้นเมือง ตามการเรียกของผม จะเป็นพันธ์ใบเล็ก ๆ ผมเพิ่งมาเจอ ตอนมาอยู่ บ่อพลอยเนี่ยล่ะครับ แต่พันธ์นี้ไม่ต้องเอาครับ พันธ์ไม่ดีมากๆ  ไม่แนะนำ ควรทำลายสายพันธ์ไปเลยดีกว่า พันธ์ที่ผมปลูกดั้งเดิมจะเป็นพันธ์ดอก ใบใหญ่  ดอกจะดก กลิ่นฉุน ตอนนี้ผมก็เพาะไว้อีกแปลง เหมือนกันครับบบ เอาไว้ปลูก แต่พันธ์ที่ผมปลูกตอนนี้ในรูปที่สวน จะเป็น พันธ์ไตหวัน ตามการเรียกกันครับ พันธ์นี้มีลํกษณะเด่นใบใหญ่ โตไว ดอกน้อย แต่ว่าไม่ค่อยมีกลิ่น การเืลือกจะปลูกก็จะต้องถามเราว่าต้องการขายอะไร ดอก+ ต้น ก็ต้องพันธ์ดอก  ถ้าต้องการขายต้นไม่ชอบดอกมากก็พันธ์ต้นครับ ส่วนพันธ์กุยช่ายจะบอกว่า เพาะยากหน่อยครับ ต้องเข้าใจจริงๆ  อายุของการเพาะกุยช่้าย ตั้งแต่เราหว่านเมล็ดแล้วให้งอกจะกินเวลา 7-10 วันในสภาวะดินเหนียว แต่ถ้าดินร่วนปน ทราย จะกินเวลา 4-10 วัน หลังจากงอกเป็นต้นเขียวแล้ว จะกินเวลาอีก 3-4 เดือน ในการทำพันธ์และพร้อมจะนำไปปลูกได้ หลังจากปลูกแล้ววว จะใช้เวลาอีก 3- 4 เดือน ในการตัดเที่ยวแรก เราจะเรียกต้น 1 ราคาจะดีสุด
ส่วนเมล็ดพันธ์หาจากไหน ต้องบอกว่า กุยช่ายส่วนมากจะมีการเก็บเมล็ดในวงจำกัดเฉพาะคนปลูกครับบ ส่วนมาก คนไม่ชอบเก็บเมล็ดเพราะมันกินเวลานาน แล้วมันไม่ค่อยคุ้มกับเวลาที่เสียไป เค้าจะนิยมหาจากคนที่เก็บไว้แล้ว ส่วนผม หาได้จากบรรดา กลุ่มคนที่ปลูกกุยช่ายกันน่ะครับ มันก็เหมือนเครือข่ายน่ะคือเราจะสลับกันปลูก คนนี้ปลูกก็ไว้พันธ์ไว้ พออีกคนจะปลูกก็ขายให้ไป เราก็จะรู้ว่า ใครเอาพันธ์เราไปบ้างมันเหมือนเครือข่ายน่ะครับบ ส่วนมากคนจะไม่ชอบเอาเมล็ดไปเพาะเองเพราะว่ามัน ขึ้นยาก เมล็ด 100 % หลังหว่านไปแล้ว จะเหลือจริงๆ แค่ 50-60% เท่านั้น คือความเสี่ยงมันสูงครับบบ ต้องคอยดูแลเรื่องน้ำดีๆ  ในช่วง 10 วันแรก หลังจากนั้น ต้องใช้ยาฉีดกันเื้ชื้อรา กับหนอนชอบใบ ครับ ต้องหมั่นสังเกตุต้นพันธ์เรา ถ้ามีปัญหาเรื่องการปลุกก็ถามได้ครับบ  เรื่องกุยข่้ายคุยกันยาวครับบ หุหุ 

Liked By: akenarakz
areewan
*

« ตอบ #214 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 07:18:49 PM »

ขอบคุณมากค่ะ คงมาขอคำแนะนำอีกคราวหน้าค่ะ ยิ้ม

อารีวรรณ ICU รพ.เสนา อ.เสนา จ.พระนครศรีอยุธยา 13110
kamisama
*

« ตอบ #215 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 07:48:52 PM »

อัพเดต บรรยากาศภายในสวน @กาญจน์ นะครับ ภาพล่าสุดถ่ายเมื่อตอน 12.00 น.

ภาพ พันธ์ต้นกุยช่าย  เป็นพันธ์ ต้นเน้นใบ สวย ดอกน้อย อายุ 1 เดือน 10 วัน 

พันธืกุยช่าย ที่ปลูกไป จาก 100%  จากที่เจอฝน เจอสุนัขมาเยือน ทำให้ การรอดของพันธ์
อยู่ืที่ 60% เท่านั้น การเพาะพันธ์กุยช่าย ค่อนข้างจะเพาะกันยาก ปีนี้ คนซื้อเมล็ดแล้วไปเพาะ
จะตายซะส่วนใหญ่ ปีหน้า จะทำให้ต้นพันธ์หายากมากขึ้น เพราะกุยช่าย ไม่เหมือนพืชอื่นที่มี
เมล็ดพันธ์ขายทั่วไป

kamisama
*

« ตอบ #216 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 07:51:05 PM »

อ่า แก้ไข เมื่อกี๊ใส่ผิดไปหน่อย รูปไม่ขึ้น

kamisama
*

« ตอบ #217 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 07:57:41 PM »

บรรยากาศแบบ ทั้งแปลงที่ปลูก

Liked By: akenarakz, iamtach
kamisama
*

« ตอบ #218 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 08:08:08 PM »

นี่คือ ภาพต้นพันธ์กุยช่าย อายุ 10 วันพอดี กำลังงอกเลยยย 

kamisama
*

« ตอบ #219 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 08:11:15 PM »

แปลงพันธ์กุยช่าย รุ่นที่ 2 สำรองไว้เผื่อ แปลงแรกไม่พอ แปลงนี้จะเปลี่ยนมาใช้พันธ์ดอก
คือดอกจะเยอะมากๆ  และใบ มีกลิ่นฉุน

Liked By: akenarakz
kamisama
*

« ตอบ #220 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 08:15:25 PM »

นี่ก็ปลูกผักบุ้งจีนไว้แก้เซ็งเพราะ ดินมันจะว่างนาน กว่าพันธ์กุยช่ายจะปลุกได้ ก็ราวๆ ปีใหม่เลย กว่าจะได้เริ่มปลูก  ผักบุ้งจีนในรูปอายุ 7 วัน

kamisama
*

« ตอบ #221 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 08:17:10 PM »

เอาไปดูอีกรูป กับบรรยากาศ ผัก ในสวน ที่จะออก

kamisama
*

« ตอบ #222 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 08:20:25 PM »

นี่ก็กระหล่ำปลี  ตอนนี้ ใหญ่แล้ว หลังจาก เพาะพันธ์แล้ว แยกต้นกล้า มาปลูก

Liked By: aewaeang, akenarakz, iamtach
kamisama
*

« ตอบ #223 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 08:32:11 PM »

หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 [14] 15 16 17 18 19 20 21 22   ขึ้นบน
  พิมพ์