หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 22   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนชีวากาญจน์ สวนกุยช่าย เต็มรูปแบบเปิดทำการแล้ว  (อ่าน 89204 ครั้ง)
kamisama
เกษตรกรมือใหม่
*

Virus Alert!!!!!!!

« เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 05:53:08 PM »

อ่า ต้องบอกสวัสดีครับ สมาชิกทุกท่าน พอดี ช่วงนี้ไปหาสวนผักมาจนได้ละครับ หลังจากพยายาม หาเช่าที่ดินเป็นเวลาหลายเดือนนน แต่ก็ไม่สามารถที่จะไปหา ที่เช่าได้เพราะว่า ชาวนาที่ผมไปเช่าแข่งด้วยเค้าสู้ราคาดุมากทำให้ ราคาเช่าที่ดิน จาก 1000-2000 ต่อไร่ ขึ้นไปถึง 3000-4000 บาทต่อ ไร่เลยทีเดียว เพราะปีที่แล้ว ข้าวได้ราคานั่นเอง ชาวนาเค้าก็เลยสู้ราคา ทำให้ชาวสวนผัก หาที่ทำกินยากจริงๆครับ บ้านผมก็ไม่ได้รวยแบบเงิน ถุงเงินถังซะด้วยสิครับบ หลังจากหมดความพยายาม ในการเช่านา ผมก็มองหาว่า จะซื้อที่ ๆมันยังไม่แพงมากกว่าดีกว่า ขืนรอต่อไป ก็คงไม่ไหวว เพราะที่เก่า หมู่บ้านชักเข้ามาเยอะ น้ำที่เคยไปทำครั้งแรกปลาเต็มไปหมด น้ำก็ใสสะอาดอุดมไปด้วย น้ำดำ ปลาก็หายจนหมด ทำให้ผักที่ปลูกไป เป็นโรคง่ายยย และได้ผล ผลิตไม่ได้ตามเป้าหมาย ส่งผลต่อรายได้ ที่เข้ามาไม่พอใช้  และแล้วหลังจาก หาที่อยู่ 6-8 เดือน ก็ได้จนได้ละครับหมด ค่าน้ำมันไม่รู้จะเท่าไหร่ และแล้วก็บรรจบกันที่ อำเภอบ่อพลอยยยย จังหวัดกาญจนบุรี
เนื้อที่ 19 ไร่ 2 งาน และนี่คือรูปที่ดิน ที่ทำการปรับดินโดยใช้ ผาน 3 ไปแล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2012, 12:45:51 AM โดย kamisama » บันทึกการเข้า

kamisama
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 05:55:27 PM »

รูปขึ้นเสาเอก บ้านพักชั่วคราวก่อนละครับ เพราะตอนนี้ลงทุนไปเยอะแล้วว เลยสร้างได้แค่นี้เอง

Liked By: akenarakz, iamtach, tass08
kamisama
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 05:58:03 PM »

ตอนไป ซื้อที่ใหม่ ๆ ก็ถามเค้าแล้วนะครับ ว่าน้ำท่วมเปล่า แต่ชาวบ้านบางคน ก็บอกไม่หมดครับ พอซื้อไปแล้ว เท่านั้นละครับบ ข้อมูลมาเพียบเลย ครับ ว่าที่เรา มีน้ำท่วมมด้วย และเป็นประเภท น้ำป่า น่ะครับ แล้วมันไหน ไม่ทันก็เอ่อเข้าที่เรา ตอนนี้ผมทำแค่ ที่รับน้ำ ที่ถนนทางเข้าก่อนเลยครับบบบบ จากนั้นจะค่อยๆ ทำไปเรื่อยๆ น่ะครับบบ 

Liked By: akenarakz, iamtach
kamisama
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 06:01:27 PM »

ข้อมูลที่รู้เบื้องต้น คือน้ำที่ดินตรงนี้ไม่เคยขาด ครับขุดบ่อโพรงไปแค่ไม่เกิน 8 เมตรก็เจอตาน้ำแล้ว ก็เลยโอเคสนใจครับเพราะ ทำสวนผัก น้ำมีความสำคัญมากๆ  และทางหน้าที่ดิน ก็ติดถนน ด้วยก็เลยโอเค ครับ แต่บอก่อนนครับ สวนผม เป็นสวนผัก ไม่ปลอดสารแน่นอนครับบบบ   และในวันๆ ต่อไป งานผมคืบหน้า ยังไงก็จะเอามาลงเรื่อยๆ ละครับบบ เพราะตอนนี้เหนื่อยกับการปรับ ดิน ที่รถ เค้าไถให้ เพราะก้อนใหญ่มากๆ  ทำให้ต้องใช้แรงงาน คนเนี่ยละครับ ลงมือเองหมดเลยยยยย 

ติดตามชมตอนต่อไป ... @กาญจน์ สวนผักน้อยๆๆ

Chonpratan
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 06:03:26 PM »

ยินดีต้อนรับครับ....สวนผัก 19ไร่..ไม่ใช่น้อยๆแล้วครับ...เป็นกำลังใจให้และจะคอยชมความก้าวหน้าต่อไปครับ...

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
golfmba8
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 07:30:11 PM »

ตามมาชมคนทำสวนผักมืออาชีพครับ เริ่มต้นก็เห็นความอลังการแหละ 19 ไร่นี่ทำผักใช้แรงงานคนคนไม่น้อยแน่ รถไถนี่ของคุณ kamisama เองรึเปล่าครับ ผมรอคิวรถไถมา 2 อาทิตย์แล้ว หงุดหงิดน่าดู
มะเอ@รักควาย
ถูกแบน
*

จะขอตามรอยของพ่อท่องคำว่า"เพียง"และ"พอ"จากหัวใจ

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 07:38:09 PM »

มาเฝ้าชมพร้อมกับกำลังใจด้วยค่ะ
ยินดีด้วยค่ะที่ได้เดินตามฝัน
เกษตรตามอารมณ์ เกษตรตามใจเสียที
ขออวยพรให้ได้ผลผลิตที่น่าพอใจค่ะ
ประสบความสำเร็จในทุกกิจกรรมเกษตรที่ตั้งใจค่ะ

ยิ้ม   ยิ้ม   ยิ้ม
 ยิ้มเท่ห์   ยิ้มเท่ห์   ยิ้มเท่ห์
kamisama
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 07:55:07 PM »

ตามมาชมคนทำสวนผักมืออาชีพครับ เริ่มต้นก็เห็นความอลังการแหละ 19 ไร่นี่ทำผักใช้แรงงานคนคนไม่น้อยแน่ รถไถนี่ของคุณ kamisama เองรึเปล่าครับ ผมรอคิวรถไถมา 2 อาทิตย์แล้ว หงุดหงิดน่าดู

ไม่ใช่รถผมหรอกครับบบ เพราะว่า เพิ่งไปทำแบบ แบบปรับไร่อ้อยเจอปัญหา เรื่องการปรับดินค่อนข้างเยอะ ครับต้องเรียนรู้ใหม่หมดเลย เพราะปรับดินเหนียวจะง่ายมากแต่ไปปรับ ดินแบบนี้สุด ๆครับ เหมือนเอาทรายไปถม ยังไง อย่างนั้นเลยยย ที่ผมได้เร็วเพราะเข้าหาผู้ใหญ่บ้านแถวนั้น ครับแล้วเค้ารู้จักคนไถดิน ก็โอเค เลยครับ
ได้ไว หน่อย แต่ต่อไป ก็คงต้องซื้อบ้างละครับ ส่วนคนงานยังไม่ใช้มากครับ ว่าคงไม่มากครับ ผมเน้น ทำเองเยอะหน่อย แล้ว พยายามหาทางใช้แรงงานให้น้อย ที่สุด เพราะต้องคิดเรื่อง รายจ่าย กับรายรับให้สมดุลที่สุดแต่ ตอนนี้ก็มีปัญหา ที่ต้องปรับปรุงดินเยอะมากเลยครับ ดินแถวนั้นดีมากๆ  แปลงที่ซื้อดินดำมากๆ แต่ว่า รอบๆ ที่จะเป็น ทางน้ำที่ไหลจากเขา ผ่านรอบๆ ที่ ถ้าเกิดน้ำป่ามาจะอันตรายเข้าที่ เรา ก็กำลัง วางแผน ปรับเปลี่ยนตามสภาพที่ครับบ    เดี๋ยวจะค่อยๆ เอาวิธีแก้และ การทำงานมาให้ดูครับ

KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 08:02:20 PM »

ดินดำน้ำชุ่มดีจังเลยครับ อยากได้แบบนี้จัง สักวันต้องเอาแบบนี้บ้าง ไม่ทราบว่าราคาเป็นอย่างไรบ้างครับ ขอให้รวยนะครับ ตัวจริงมาลงสนามแล้วรับรองรวยแน่ๆ ครับแถมสนามส่วนตัวซะด้วย เอาใจช่วยครับ
ขอบคุณครับ

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
Sirasa
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 08:03:20 PM »

ดูสภาพดินแล้วดูเป็นดินดำ  น้ำชุมเลยนะคะ        มารอชมด้วยคนหนึ่งค่ะ     สนใจมาก ๆ กับสวนผักและผลไม้   แล้ววางแผนจะปลูกอะไรบ้างล่ะคะ
somyot_kingpho
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 08:09:00 PM »

ขอแบ่งซักไร่อิๆๆๆ
ถูกแบน
*

จะขอตามรอยของพ่อท่องคำว่า"เพียง"และ"พอ"จากหัวใจ

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 08:10:30 PM »

ข้อมูลที่รู้เบื้องต้น คือน้ำที่ดินตรงนี้ไม่เคยขาด ครับขุดบ่อโพรงไปแค่ไม่เกิน 8 เมตรก็เจอตาน้ำแล้ว ก็เลยโอเคสนใจครับเพราะ ทำสวนผัก น้ำมีความสำคัญมากๆ  และทางหน้าที่ดิน ก็ติดถนน ด้วยก็เลยโอเค ครับ แต่บอก่อนนครับ สวนผม เป็นสวนผัก ไม่ปลอดสารแน่นอนครับบบบ   และในวันๆ ต่อไป งานผมคืบหน้า ยังไงก็จะเอามาลงเรื่อยๆ ละครับบบ เพราะตอนนี้เหนื่อยกับการปรับ ดิน ที่รถ เค้าไถให้ เพราะก้อนใหญ่มากๆ  ทำให้ต้องใช้แรงงาน คนเนี่ยละครับ ลงมือเองหมดเลยยยยย 

ติดตามชมตอนต่อไป ... @กาญจน์ สวนผักน้อยๆๆ
บอกผิดไหมคะ
แบบว่าสะดุดกับคำนี้น่ะค่ะ
หรือที่เอเข้าใจคือใช้ร่วมกัน
ทั้งสารเคมีและปุ๋ยชีวภาพร่วมกัน
น่ะค่ะ

ยิ้มเท่ห์   ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์
ไอ้ด่างเกยชัย
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 08:16:07 PM »

19ไร่เนี่ยนะ สวนผักน้อยๆ

แล้วถ้าสวนผักบิ๊กๆล่ะ มันจะขะไหนหนาด

ดูเรื่องแนวกั้นน้ำด้วยครับ น้ำป่าเนี่ย มันมาเร็วไปเร็ว
kamisama
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 08:26:09 PM »

ข้อมูลที่รู้เบื้องต้น คือน้ำที่ดินตรงนี้ไม่เคยขาด ครับขุดบ่อโพรงไปแค่ไม่เกิน 8 เมตรก็เจอตาน้ำแล้ว ก็เลยโอเคสนใจครับเพราะ ทำสวนผัก น้ำมีความสำคัญมากๆ  และทางหน้าที่ดิน ก็ติดถนน ด้วยก็เลยโอเค ครับ แต่บอก่อนนครับ สวนผม เป็นสวนผัก ไม่ปลอดสารแน่นอนครับบบบ   และในวันๆ ต่อไป งานผมคืบหน้า ยังไงก็จะเอามาลงเรื่อยๆ ละครับบบ เพราะตอนนี้เหนื่อยกับการปรับ ดิน ที่รถ เค้าไถให้ เพราะก้อนใหญ่มากๆ  ทำให้ต้องใช้แรงงาน คนเนี่ยละครับ ลงมือเองหมดเลยยยยย 

บอกผิดไหมคะ
แบบว่าสะดุดกับคำนี้น่ะค่ะ
หรือที่เอเข้าใจคือใช้ร่วมกัน
ทั้งสารเคมีและปุ๋ยชีวภาพร่วมกัน
น่ะค่ะ

ยิ้มเท่ห์   ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์

ไม่เข้าใจผิดครับ ผมไม่ชอบ ใครมาบอก ว่าปลอดสารหรือไม่ครับ เพราะผม บอกได้เลย ไม่ครับ เพราะ ถ้าปลอดสารผมก็ ขายไม่ออกละครับบ ที่ผมเลือกที่ตรงนี้ เพราะว่ามัน มีแมลงและโรคน้อยยยย  ฉะนั้นทุกคนมีวิถีของตัวเองครับ

Liked By: executioner007
kamisama
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 08:29:25 PM »

19ไร่เนี่ยนะ สวนผักน้อยๆ

แล้วถ้าสวนผักบิ๊กๆล่ะ มันจะขะไหนหนาด

ดูเรื่องแนวกั้นน้ำด้วยครับ น้ำป่าเนี่ย มันมาเร็วไปเร็ว

นั่นละครับ หลังจากดูที่ โดยรอบๆ แบบเต็มแล้ว มีปัญหาเรื่องน้ำป่าเนี่ยละครับ เค้าบอกว่า นานๆ จะมีที แต่มาที เล่นพัดไปหมด แต่ว่า น้ำมันสูงไม่มาก แต่ผมก็ไม่ชอบละครับ ถึงมันจะระเหยไปเร็วก็ตาม แผนการของผมคือ จำเป็นต้องทำเขื่อนรอบๆๆ ที่เป็นทางระบายน้ำครับบ กำลังวางแผนทำงานไปเรื่อย เพราะสภาพดินมีปัญหาการพังทลาย ค่อนข้างสูง เลยอาจจะต้อง มีการปลูกหญ้าแฝกในระยะยาว แต่ระยะแรก คงต้องทำเขื่อน รอให้หญ้าแฝกโตก่อน  ต้องมีการทำระบบ น้ำใหม่หมดด้วยครับ 

Liked By: executioner007
ถูกแบน
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 08:31:40 PM »

ไม่เข้าใจผิดครับ ผมไม่ชอบ ใครมาบอก ว่าปลอดสารหรือไม่ครับ เพราะผม บอกได้เลย ไม่ครับ เพราะ ถ้าปลอดสารผมก็ ขายไม่ออกละครับบ ที่ผมเลือกที่ตรงนี้ เพราะว่ามัน มีแมลงและโรคน้อยยยย  ฉะนั้นทุกคนมีวิถีของตัวเองครับ

อ้อค่ะ งั้นขอโทษด้วยค่ะที่เอทักไปนึกว่าเขียนผิด
 ยิ้มเท่ห์   ยิ้มเท่ห์   ยิ้มเท่ห์
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 22   ขึ้นบน
  พิมพ์