หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... 175   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านกัญจน์ออร์แกนิคไลฟ์2(บนความสมดุลของชีวิต)  (อ่าน 702976 ครั้ง)
กัญจน์
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #144 เมื่อ: เมษายน 27, 2016, 08:55:16 AM »

worraphotน้ำที่เห็นในบ่อซึมขึ้นมาเองหรือครับ ปลูกกระต็อบเล็กๆไว้พักผ่อนเอนหลังซักหน่อย มีความสุขครับ
ตอบใช่ครับทั้งบ่อและคลองหลังสวนเป็นน้ำซึมครับ แต่ว่าจะซึมไปได้นานแค่ไหนต้องรอดูอีกทีส่วนเรื่องกระต๊อบถูกบรรจุไว้ในแผนแล้วแต่ตอนนีทำในส่วนที่สำคัญก่อนครับ

weekra73มะนาวแป้นรำไพอ่อนแอต่อโรคมากเลยครับ โดยเฉพาะแคงเกอร์ ต้องดูแลใกล้ชิด
ในรูปรู้สึกว่าจะมีแคงเกอร์กินไปบ้างแล้ว ถ้าต้องการปลูกแบบให้เขาดูแลตัวเองแนะนำ
ตาฮิติ หรือไม่ก็แป้นพิจิตร1 เลยครับ ทนโรค ทนแล้ง ทนน้ำท่วม(ในระดับหนึ่ง)
ตอบขอบคุณครับมะนาวที่สวนเพื่อนๆแบ่งปันมาให้ปลูกไม่ได้เลือกว่าจะปลูกพันธุ์อะไร ส่วนการเป็นแคงเกอร์ก็ค่อยๆให้ธรรมชาติและเราช่วยสนุนบ้างถ้ารอดก็เลี้ยงไม่รอดก็ต้องปล่อยให้จากไป ส่วนที่เลือกมาปลูกคือแป้นพิจิตรครับที่สวนกะจะปลูกแค่3-4ต้นก็พอแล้วครับ

phniyo13อันนี้แป้นรำไพที่บ้านครับ ออแกนิคเช่นกัน       โรคมีแต่ปล่อยให้ธรรมชาติรักษาสมดุลกันเอง ยังโอเคนะครับ
ตอบครับมีเราก็ปลูกถ้าเขาแข็งแรงก็น่าจะดีขึ้นเรื่อยๆ เพราะเห็นหลายที่ปลูกแบบไม่สนใจกับให้ผลผลิตค่อนข้างดีเพราะถ้ายากเกินไปเราขอบายครับ

up2uloveuด่างทับทิมความเข้มข้น 5% สามารถแก้ปัญหาแครงเกอร์ในมะนาวและส้มได้ครับผม ผมใช้อยู่ปลอดภัยดีด้วยครับ
ตอบขอบคุณมากมายครับเดี๋ยวจะลองดูนะครับ

กัญจน์
*

« ตอบ #145 เมื่อ: เมษายน 27, 2016, 09:51:40 AM »

อบเชยเทศหนึ่งในเครื่องเทศที่มีมาช้านานไว้แต่งกลิ่นปรุงรสมีสรรพคุณมากมาย
กัญจน์
*

« ตอบ #146 เมื่อ: เมษายน 27, 2016, 09:56:51 AM »

มะตูมซาอุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2016, 11:13:04 AM โดย กัญจน์ » บันทึกการเข้า
Pinho
*

« ตอบ #147 เมื่อ: เมษายน 27, 2016, 10:54:39 AM »

worraphotน้ำที่เห็นในบ่อซึมขึ้นมาเองหรือครับ ปลูกกระต็อบเล็กๆไว้พักผ่อนเอนหลังซักหน่อย มีความสุขครับ
ตอบใช่ครับทั้งบ่อและคลองหลังสวนเป็นน้ำซึมครับ แต่ว่าจะซึมไปได้นานแค่ไหนต้องรอดูอีกทีส่วนเรื่องกระต๊อบถูกบรรจุไว้ในแผนแล้วแต่ตอนนีทำในส่วนที่สำคัญก่อนครับ

weekra73มะนาวแป้นรำไพอ่อนแอต่อโรคมากเลยครับ โดยเฉพาะแคงเกอร์ ต้องดูแลใกล้ชิด
ในรูปรู้สึกว่าจะมีแคงเกอร์กินไปบ้างแล้ว ถ้าต้องการปลูกแบบให้เขาดูแลตัวเองแนะนำ
ตาฮิติ หรือไม่ก็แป้นพิจิตร1 เลยครับ ทนโรค ทนแล้ง ทนน้ำท่วม(ในระดับหนึ่ง)
ตอบขอบคุณครับมะนาวที่สวนเพื่อนๆแบ่งปันมาให้ปลูกไม่ได้เลือกว่าจะปลูกพันธุ์อะไร ส่วนการเป็นแคงเกอร์ก็ค่อยๆให้ธรรมชาติและเราช่วยสนุนบ้างถ้ารอดก็เลี้ยงไม่รอดก็ต้องปล่อยให้จากไป ส่วนที่เลือกมาปลูกคือแป้นพิจิตรครับที่สวนกะจะปลูกแค่3-4ต้นก็พอแล้วครับ

phniyo13อันนี้แป้นรำไพที่บ้านครับ ออแกนิคเช่นกัน       โรคมีแต่ปล่อยให้ธรรมชาติรักษาสมดุลกันเอง ยังโอเคนะครับ
ตอบครับมีเราก็ปลูกถ้าเขาแข็งแรงก็น่าจะดีขึ้นเรื่อยๆ เพราะเห็นหลายที่ปลูกแบบไม่สนใจกับให้ผลผลิตค่อนข้างดีเพราะถ้ายากเกินไปเราขอบายครับ

up2uloveuด่างทับทิมความเข้มข้น 5% สามารถแก้ปัญหาแครงเกอร์ในมะนาวและส้มได้ครับผม ผมใช้อยู่ปลอดภัยดีด้วยครับ
ตอบขอบคุณมากมายครับเดี๋ยวจะลองดูนะครับ

ใช่ครับผม ผมปลูกไว้หากเป็นโรคตายก็ถือว่าเขาไปสงบ แล้ว คงหมดเวรไป ก็ปลูกต้นใหม่เสริมไป หากไม่ตายแข็งแรงก็ดูแลต่อครับ  ....

เพชร เด็กน้อยผู้น่ารัก
กัญจน์
*

« ตอบ #148 เมื่อ: เมษายน 27, 2016, 02:17:00 PM »

ชะมวงมากมายคุณประโยชน์ปลูกติดสวนไว้เผื่อได้ใช้หา
กัญจน์
*

« ตอบ #149 เมื่อ: เมษายน 27, 2016, 03:42:12 PM »

มันปู,เหลียงพืชกินใบปลูกสลับไปกับต้นมะม่วง

Pinho
*

« ตอบ #150 เมื่อ: เมษายน 28, 2016, 10:23:19 AM »

มันปู,เหลียงพืชกินใบปลูกสลับไปกับต้นมะม่วง

ขอออกความเห็นนะครับจากที่ปลูก เหลียงมาหลายต้น และรอดน้อย เหรียงส่วนมากอยู่ในสวนแบบผลไม้ แถบภาคตะวันออกและใต้ จะอาศัยร่มไม้

หากปลูก แจ้งๆแบบนี้ มันจะตายง่ายมากเลยครับ แนะนำทำ     ที่บังแดดให้เขานะครับ ขอบคุณครับ ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2016, 04:26:22 PM โดย phniyo13 » บันทึกการเข้า

HUAMAI
*

« ตอบ #151 เมื่อ: เมษายน 28, 2016, 04:05:47 PM »

ติดตามอ่านตลอดนะครับ เห็นแล้วสุขใจครับ  อายจัง อายจัง อายจัง
กัญจน์
*

« ตอบ #152 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 08:26:05 AM »

มะขามป้อมอินเดียยังเป็นหนึ่งในต้นไม้ที่เราอยากปลูกเป้าหมาย”มะขามป้อมแช่อิ่ม”ปลูกไว้หนึ่งต้นเพื่อลองพื้นที่
กัญจน์
*

« ตอบ #153 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 08:43:46 AM »

phniyo13ใช่ครับผม ผมปลูกไว้หากเป็นโรคตายก็ถือว่าเขาไปสงบ แล้ว คงหมดเวรไป ก็ปลูกต้นใหม่เสริมไป หากไม่ตายแข็งแรงก็ดูแลต่อครับ  ....
ตอบการทำสวนของเราปลูกเพื่อความสุขเป็นหลักคือได้ปลูก ยังอยู่เราดูแลตายไปเราปลูกใหม่ถ้าต้องการ(เอาประสบการณ์แก้ไขในสิ่งที่ผิดพลาดเปิดรับความรู้ใหม่เพื่อไม่เกิดซ้ำ)

phniyo13ขอออกความเห็นนะครับจากที่ปลูก เหลียงมาหลายต้น และรอดน้อย เหรียงส่วนมากอยู่ในสวนแบบผลไม้ แถบภาคตะวันออกและใต้ จะอาศัยร่มไม้ หากปลูก แจ้งๆแบบนี้ มันจะตายง่ายมากเลยครับ แนะนำทำ     ที่บังแดดให้เขานะครับ ขอบคุณครับ
ตอบขอบคุณมากครับเห็นจะเป็นจริงดั่งท่านว่าผมก็ลืมเรื่องทำที่พรางแสงให้เขาหน่อยในช่วงนี้เพราะถ้ามะม่วงโตแล้วก็คงมีร่มเงา
HUAMAIติดตามอ่านตลอดนะครับ เห็นแล้วสุขใจครับ
ตอบขอบคุณมากครับ ยินดีร่วมเรียนรู้แลกเปลี่ยนกันครับผมเองมีใจที่อยากปลูกเป็นหลักส่วนเรื่องความรู้ก็หาเอาจากประสบการณ์และค้นคว้าเพิ่มเติมเมื่อต้องการ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2016, 08:45:55 AM โดย กัญจน์ » บันทึกการเข้า
Pinho
*

« ตอบ #154 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 09:05:16 AM »

phniyo13ใช่ครับผม ผมปลูกไว้หากเป็นโรคตายก็ถือว่าเขาไปสงบ แล้ว คงหมดเวรไป ก็ปลูกต้นใหม่เสริมไป หากไม่ตายแข็งแรงก็ดูแลต่อครับ  ....
ตอบการทำสวนของเราปลูกเพื่อความสุขเป็นหลักคือได้ปลูก ยังอยู่เราดูแลตายไปเราปลูกใหม่ถ้าต้องการ(เอาประสบการณ์แก้ไขในสิ่งที่ผิดพลาดเปิดรับความรู้ใหม่เพื่อไม่เกิดซ้ำ)

phniyo13ขอออกความเห็นนะครับจากที่ปลูก เหลียงมาหลายต้น และรอดน้อย เหรียงส่วนมากอยู่ในสวนแบบผลไม้ แถบภาคตะวันออกและใต้ จะอาศัยร่มไม้ หากปลูก แจ้งๆแบบนี้ มันจะตายง่ายมากเลยครับ แนะนำทำ     ที่บังแดดให้เขานะครับ ขอบคุณครับ
ตอบขอบคุณมากครับเห็นจะเป็นจริงดั่งท่านว่าผมก็ลืมเรื่องทำที่พรางแสงให้เขาหน่อยในช่วงนี้เพราะถ้ามะม่วงโตแล้วก็คงมีร่มเงา
HUAMAIติดตามอ่านตลอดนะครับ เห็นแล้วสุขใจครับ
ตอบขอบคุณมากครับ ยินดีร่วมเรียนรู้แลกเปลี่ยนกันครับผมเองมีใจที่อยากปลูกเป็นหลักส่วนเรื่องความรู้ก็หาเอาจากประสบการณ์และค้นคว้าเพิ่มเติมเมื่อต้องการ

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

กัญจน์
*

« ตอบ #155 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 10:40:17 AM »

พุทรานมสดจัดมาประจำการ2ต้น
กัญจน์
*

« ตอบ #156 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 11:02:20 AM »

เลือกเอาในสิ่งที่มีอยู่มาใช้ประโยชน์ในการคลุมโคนผักตบ,เศษหญ้า,ทางมะพร้าว

กัญจน์
*

« ตอบ #157 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 01:30:16 PM »

พื้นที่เป็นดินทรายล้วนๆพอรดน้ำๆจะไม่ค่อยไหลลงใต้ดินแต่จะไหลแค่บนผิวดินเท่านั้นเราเลยถือโอกาสใช้ขวด+กระถางฝังลงดินเพื่อใช้เติมน้ำและปุ๋ยหมักให้พืชได้ประโยชน์

กัญจน์
*

« ตอบ #158 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 03:44:25 PM »

ได้แบบนี้ทุกจุดก็ยอดเยี่ยมเลยแต่ว่ามีเพียงบางส่วนเท่านั้น ที่เหลือต้องปรับปรุงกันอีกสักพักโดยเฉพาะในจุดที่เราเปิดหน้าดินใหม่(ทำเกษตรต้องอดทน+พยายาม=ความสำเร็จ)

กัญจน์
*

« ตอบ #159 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 04:00:59 PM »

ขยายจุลลินทรีย์สังเคราะห์แสงไว้ใช้งาน

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... 175   ขึ้นบน
  พิมพ์