หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มต้นวางแผน ุ6 ปี จากชีวิต ศิวิไลซ์ สู่ชีวิตเกษตรกรรม  (อ่าน 5843 ครั้ง)
itsecular
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 03, 2016, 10:33:53 PM »

พอมาถึงปี 2014  เจ้าของนาข้างๆ  เค้าเดือดร้อนเงิน เค้าจะขายนา ให้โดยจะขายให้แบบเงียบๆ ในราคาไร่ละ แสนห้าหมื่นบาท  พ่อก้โทรมาปรึกษา ว่าจะเอาไงดี ซึงพ่อบอกว่า มีนายทุนซื้อที่นา ชาวบ้าน ติดๆ กับนา พ่อผม ซึงเค้าจะเอาลงทุนเอาไฟฟ้าเข้ามาในนา เข้ามา ไม่เกิน หก เดือน แล้วจะถมที่นาแล้ว ซอย
แบ่งขาย สร้างบ้าน ประมาณ  60 ไร่  ผมเลยโอเคร ช่วยพ่อไปคนละครึ่ง เงินเก็บทั้งหมดที่ผมทำงาน ก็ ลงไปที่ นา เรียบร้อยยยยยย...
ซึงผมคิดไม่ผิด เลยครับที่ซื้อไว้เพราะ ปัจจุบัน ราคามันขึ้น ไป  5 เท่า ในเวลาสองปี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2016, 10:50:20 PM โดย itsecular » บันทึกการเข้า

itsecular
*

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 03, 2016, 10:47:55 PM »

อันนี้เป็นที่นาปัจจุบันครับ ที่มีเห้นว่าน้ำ นี่คือ ผมเจาะบ่อบาดาล  4 นิ้ว ลึก  20 วา ปัจจุบันมีไฟฟ้าใช้ปั้มสเมิบหย่อนลงไป
นานี้มีชลประทาน สูบจากแม่น้ำปลิงครับแต่ตอนนี้สูบไมไ่ด้ ฝนแล้งรัฐงดทำนา   หลังสงกานต์นี้ จะ เจาะเพิ่มอีกบ่อเพิ่มขนาดใหญ่ขึ้น สูบไม่ทัน นาท้ายๆ ห้าไร
น้ำไม่ถึง  สาเหตุที่เจาะเพิ่ม  นาทั้งหมด  32 ไร่รวมที่ซื้อใหม่ จะแบ่งที่ซื้อใหม่ 7 ไร่ จะปลุกฝรั่ง,กับ เลี้ยงปลา เลี้ยงกุ้ง ปลายปีนี้ครับ ถ้าแผนไม่เปลี่ยน
itsecular
*

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 03, 2016, 10:49:49 PM »

อันนี้ นา 7 ไร่ จะแบ่งมาปลูกฝรั่ง กับเลี้ยงปลา เลี้ยงกุ้ง
itsecular
*

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 03, 2016, 11:07:22 PM »

เมื่อซื้อ นา แล้ว พ่อก้โทรมาปรึกษา มีนาเพิ่ม ซื้อรถไถกันมั้ย เอาไว้ทำนา ทำไร ทำสวน  สรุปให้พ่อไป ไปกู้ ธกส มา 4 แสน ดอกร้อยละหก
ต่อปี ราคารถ สามแสนเก้า  เมื่อมีรถ ก็ต้อง มี ผาญ มี โรตารี่   โรตารี่ หามือสอง มา ในราคาสามหมื่นห้า  ผาญ จำราคาไม่ได้ ผาญอันแรกมือสอง ถ้าไม่ผิดหมื่นห้า อันที่ สอง ซื้อใหม่
ถ้าราคาไม่ผิด สองหมื่นห้า หรือ สามหมื่นนี่แหละ เอา อันเก่า เทริน ได้ 1 หมื่น    ปัจจุบัน ปัจจุบัน *ยังมีหนี้รถ อีก เกือบๆ แสน* ไม่รีบผ่อน ยาวๆ ไปหุๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2016, 11:09:13 PM โดย itsecular » บันทึกการเข้า
itsecular
*

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 03, 2016, 11:39:58 PM »

มาดูฝั่งแม่ผม บ้าง แม่ผมชอบทำ พืชหมุนเวียน เช่น ข้าวโพด ถั่ว  แตงไทย แตงโม ถั่วผลู กระเจี๊ยบ พริก  กล้วยไข่  มีแม่ค้ามารับซื้อถึงที่ หรือไม่ก็ไปส่งถึงที่เหมือนกัน โดยไม่ผ่าน พ่อค้าคนกลาง แต่ไม่ผ่านพ่อค้าคนกลาง เพราะเนื่องจากทำน้อย  ผมจะขายกับ แม่ค้า  พ่อค้า ปลีก โดยตรง
ส่วนของแม่ผม ผมจะลงทุนให้ จะว่าลงทุนให้ก็ไม่เชิงนะครับเพราะเงินที่เอามาหมุนเวียนทำไร่ เป็นเงินที่ผมส่งให้ แม่ ทุก เดือน โดน พ่อกับแม่แยกกันไป
แต่พวก ระบบน้ำ ผมจะซื้อมาเอง ให้หมด ซึ่ง ณ ตอนนี้ ปลูกกลั้วยไข่ สองไร่  อีก  6 ไร่ ปลุกข้าวโพดหวาน ซึ่งไถ กลบไปแล้ว

ส่วนการปลูกของกลั้วยผม  ไม่มีไรมากครับ รองก้นหลุมปุ๋ยคอก + เคมีสูตรเสมอนิดหน่อย
จากนั้นก็ รอให้โต คอยให้ปุ๋ยบ้าง รดน้ำ ของผมให้แบบหยดเอา มีบ่อบาดาลน้ำไม่เคยแห้ง
ส่วนตอนปลุกจ้างเอาครับ   เวลาตัดขาย ก้ไปส่งที่ มอกล้วยไข่  *ท่านใดที่มาจาก นครสวรรค์ ก่อน ถึง คลองแม่ลาย นั่นแหละครับผมส่งที่นั่น*
ตัดมาสองเดือน ได้มาเกือบสี่หมื่นแล้ว แต่ยังไม่หัก ต้นทุนนะ  ลงทุนไป 8 พันเห็นจะได้ ไม่รวมระบบน้ำนะเพราะใช้ของเก่า

*เล่าให้ฟังครับผมนะเกลียด กลั้วยไข่มาก เพราะอะไรรู้มั้ยครับ ตอนเด็กๆ พ่อผมให้ ให้ ช่วยยกหน่อกล้วย ไปรวมๆ หน้าไร่เพื่อรอคนมารับซื้อ บ้างล่ะ
ใช้ให้ผม แบกเครือกล้วย บ้างล่ะ ทำอยู่เป็นทั้งวัน ซึ่งตอนนั้น เป็นเด็ก มันหนักมาก ตื่นเช้ามา ปวดแข็งขาไปหมด แล้วก็ชอบปลูกบ่อยมาก*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2016, 11:49:13 PM โดย itsecular » บันทึกการเข้า
itsecular
*

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 03, 2016, 11:59:58 PM »

ก่อนนอน.... อันนี้ปลูกเพิ่ม ข้างๆบ้านเลยครับ  1 ไร่ กว่าๆ

*ราตรีสวัส ฝันดีทุกท่านครับ*
Oreona
*

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 04, 2016, 06:36:06 AM »

รอติดตามอ่านอยู่นะคะ เห็นท้องไร่ท้องนาแล้วเหมือนได้เที่ยวไปในตัว  ยิงฟันยิ้ม
itsecular
*

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 04, 2016, 07:08:54 AM »

รอติดตามอ่านอยู่นะคะ เห็นท้องไร่ท้องนาแล้วเหมือนได้เที่ยวไปในตัว  ยิงฟันยิ้ม
ยิงฟันยิ้ม
itsecular
*

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 04, 2016, 09:59:49 AM »

วันจันทร์ที่แสนสุข หุๆๆ กลับเข้าสู่โหมดมนุษย์เงินเดือน....
มากันต่อ...สังเกตุมั้ยครับว่า ทำไม บริษัทต่างๆถึงต้องจ้างที่ ปรึกษา มาคอยให้คำปรึกษา แม้กระทั่ง บริษัทที่ผมทำอยู่ก็ตาม เสียเงินหลายบาทต่อเดือน
เพื่อจ้างคนที่มีประสพการณ์ ในด้านต่างๆ   ดังนั้นผมจึงหาตัวช่วย ผู้ชำนาญการ ในการปลูกฝรั่งขาย
มาดูกันว่า ที่ปรึกษาผมจะเป็นใครกัน.....

itsecular
*

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 04, 2016, 11:48:09 AM »

มาต่อ.... ที่ปรึกษาที่ว่านี้คือ ลุงผมเองครับ แกทำเกษตร มาตั้งแต่วัยรุ่น ผ่านร้อนผ่านหนาวมาเยอะ เป็นเกษตรกร ที่ผมคิดว่า
ประสพความสำเร็จ โดน สวนฝรั่งอยู่ พื่นที่ที่เคยทำนา 15  ไร่  10 ไร่ ทำ ฝรั่ง อีก 5 ไร่ ทำพื่ชหมุนเวียน โดยแกซื้อรถแบคโฮ เล็กขนาด 10 แรง
มา ราคาแสนหน่อยๆ ซึ่งแกได้เงินจากการทำมะละกอ 40 ไร่ซึ่งตอนนั้นได้ราคาส่งโลละ 20 บาท เมื่อ 7-8 ปีก่อน (ระหว่างว่างๆ ก็เอาออกมารับจ้างขุดเล็กๆน้อยๆ) เอามาขุด ร่อง น้ำ เลี้ยงปลา แล้วนำน้ำมา รดฝรั่ง
แกจะทำอยู่ 3 พันธ์ 1.แป้นสีทอง 2.กิมจู 3.ไร้เม็ด ทำส่งในตลาดตัวเมืองเท่านั้น เก็บอาทิตย์ละครั้ง
ราคาส่งผมแปลกใจมาก ได้ในราคาที่สูงเกินคาด ราคาที่แกส่ง 1.แป้นสีทอง 15 บาท กิมจู 25 บาท
ไร้เม็ด 35 บาท
ก้ถามแกว่าทำไรได้ราคาดีจัง เค้าบอกว่าสิ่งแรกคือ ต้องมีความซื่อตรง คือ ทุกลูกที่ส่งไปขายให้กับพ่อค้าปลีก
ต้องมีคุณภาพ รสชาติดี เนื้อกรอบ ไม่มีการยัดไส้  ส่วนเคล็ดลับ ในการทำให้มีคุณภาพ แกไม่บอก อยากรู้ให้มาดูเอง
หุๆ   เท่าที่สังเกตุ แกจะใช้ปุ๋ยเคมี ร่วมกับปุ๋ยชีวภาพ
แกจะทำงานแต่ช่วงเช้า อย่าง เดียว เช่น ตัดหญ้า แต่งกิ่ง แต่งลูกที่ไม่ได้คุณภาพออก ส่วนเรื่องการห่อ
จ้าง outsource  ค่าห่อร้อยละ 25 บาท โดยห่อถุงกับ กระดาษ ที่เหลือ แก คอยให้ปุ๋ย รดน้ำ
สิ่งที่แกแนะนำ ถ้าคิดจะทำสวน เรื่องน้ำ เรื่องเครื่องมือผ่อนแรง ควรมี จะได้ไม่ต้องพึ่งพาแรงงาน ซึ่งหายากมาก
แถวบ้านผม  แกแนะนำรถแบคโฮ ถ้ามีงบพอ ควรซื้อไว้ เอาไว้ขุดล่อง ขุดหลุ่ม รับจ้าง แกบอกว่าคุ้ม...
เมื่อมีเรื่องแบคโฮ ก็ต้องไปหาที่ปรึกษาเรื่องรถอีก....
itsecular
*

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 04, 2016, 11:52:52 AM »

ก่อนกลับ หาฝรั่งไปกิน ที่หลงเหลือจากการเก็บ เมื่อ สองวันที่แล้ว

อันนี้ไร้เมล็ด

จิมจู

รสชาติดี  หวานกรอบมากๆ ฟินเลย...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2016, 11:56:12 AM โดย itsecular » บันทึกการเข้า
Pinho
*

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 04, 2016, 11:55:07 AM »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

Liked By: chaitanun

เพชร เด็กน้อยผู้น่ารัก
itsecular
*

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 04, 2016, 11:58:53 AM »

หลังจากนั้น ด้วยความใจร้อน ออกหาตัวเซียนแบคโฮ ซึ่งเป็น ลูกพี่ลูกน้อง ผมเอง.....
savanna_th
*

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 09, 2016, 12:13:37 PM »

ขอติดตามครับ...มนุษย์เงินเดือนชอบเกษตรเหมือนกัน..

Liked By: chaitanun, Manit_A
Ply
*

« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 09, 2016, 05:22:43 PM »

ในเวปฯ แห่งนี้มี..มนุษย์เงินเดือนที่ชื่นชอบเกษตรค่อนข้างเยอะเหมือนกันนะครับเนีย..ผมก็คนหนึ่งล่ะ..จะคอยติดตามนะครับ  ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์
นายเก่ง
*

« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 09, 2016, 06:21:55 PM »

ติดตามครับอ้าย  อายจัง อายจัง อายจัง

Liked By: chaitanun, Manit_A

รางวัลแด่คนช่างฝัน ...
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์