หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นกแก้ว นกสวยงาม สัตว์เลี้ยงสัตว์ฐกิจอีกตัวที่ไม่ควรมองข้าม  (อ่าน 88733 ครั้ง)
แป๊ะจัง
มีที่นิดหน่อยแต่ทำไมเยอะจัง เยอะน๊ะ
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #240 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2019, 07:42:09 PM »

ยิ้มเท่ห์ ลูกป้อนริงเน็คเหลือง  ยิ้มเท่ห์

Liked By: Chananate_kal

เลี้ยงนกแก้วซันคอนัว นกแก้วแอฟริกันเกร์ย หนูพุก ปลูกผักหวานป่า บ้านเหล่า สูงเม่น จ.แพร่ 0869217843

แป๊ะจัง
มีที่นิดหน่อยแต่ทำไมเยอะจัง เยอะน๊ะ
*

« ตอบ #241 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2019, 07:51:25 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยังกกอยู่ครับ ตู้กกทำเอง  ยิ้มเท่ห์

เลี้ยงนกแก้วซันคอนัว นกแก้วแอฟริกันเกร์ย หนูพุก ปลูกผักหวานป่า บ้านเหล่า สูงเม่น จ.แพร่ 0869217843
nonkoon
*

« ตอบ #242 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2019, 10:31:09 AM »

ตอนนี้ไข่ราคาอยู่ที่ประมาณไหนครับ..
แป๊ะจัง
*

« ตอบ #243 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2019, 07:22:37 PM »

ตอนนี้ไข่ราคาอยู่ที่ประมาณไหนครับ..
ยิ้มเท่ห์ เรื่องราคาไข่รอจขกท.มาตอบนะครับ น่าจะระบุด้วยว่าต้องการทราบราคาไข่นกอะไรนะครับ  ยิ้มเท่ห์

Chananate_kal
*

« ตอบ #244 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2019, 09:25:41 AM »

ปีนี้ริงเน็ท มาเร็วจังครับ ยินดีด้วยครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
*

« ตอบ #245 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2019, 09:28:27 AM »

ยิ้มเท่ห์ ผมซื้อริงเน็คพ่อแม่พันธุ์มาคู่หนึ่งครับ ล้วงไข่ออกมาฟัก6ฟองได้ลูกใบแรก นอกนั้นไข่ตายโคมหมดครับ สงสัยเปิดตู้ฟักบ่อยไป น่าเสียดายครับไข่มีเชื้อทุกฟอง ถือว่าเป็นบทเรียนครับ ถ้าจะให้ดีต้องมีตู้ฟักไข่เจาะแล้วเอามาใส่ตู้รอเกิด เกิดเสร็จเอาเข้าตู้กกครับ แบบนี้น่าจะดีครับ  ยิ้มเท่ห์

เปิดตู้บ่อย ไม่ใช่เกี่ยวกับการตายโคมครับ  ต้องดูว่าความชื้นเท่าไหร่ ด้วยครับ และเชื้อเดินดีไหม บางทีไข่ครั้งแรก ครอกแรก เชื้ออาจจะไม่เต็มที่ บำรุง และเดินหน้าต่อครับ พึ่งจะเริ่มฤดู แต่ทำไมมาเร็วจัง  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
nonkoon
*

« ตอบ #246 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2019, 09:50:57 AM »

ท่านใดพอมีลุกป้อนแบ่งมั่งครับในนี้...ซัน หรือ ค๊อก ก็ได้
*

« ตอบ #247 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2019, 07:44:29 PM »

ท่านใดพอมีลุกป้อนแบ่งมั่งครับในนี้...ซัน หรือ ค๊อก ก็ได้

ลองหาในเฟส กลุ่ม ซันคอนนัวร์ เลยครับ เลือกได้ตามไซด์ ตามขนาด ราคา จังหวัด

แนะนำว่าควรเตรียมตัวให้พร้อม อาหารลูกป้อน และอุปกรณ์จนถึง ผลของเสียงในอนาคต

ขอให้สนุกกับการเลี้ยงนกขอรับ
nonkoon
*

« ตอบ #248 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2019, 09:10:28 AM »

ลองหาในเฟส กลุ่ม ซันคอนนัวร์ เลยครับ เลือกได้ตามไซด์ ตามขนาด ราคา จังหวัด

แนะนำว่าควรเตรียมตัวให้พร้อม อาหารลูกป้อน และอุปกรณ์จนถึง ผลของเสียงในอนาคต

พูดเหมือนประชดเลย..มันเป็นไงหรือครับ ผมมือใหม่อยากเลี้ยง ช่วยแนะนำทีครับ..ขอบคุณล่วงหน้าครับ
*

« ตอบ #249 เมื่อ: วันนี้ เวลา 10:13:37 AM »

พูดเหมือนประชดเลย..มันเป็นไงหรือครับ ผมมือใหม่อยากเลี้ยง ช่วยแนะนำทีครับ..ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ไม่ได้ประชดอะไรครับ การที่จะเริ่มเลี้ยงอะไรสักอย่าง คุณต้องศึกษาหาความรู้เสียก่อน ผมกล่าวแบบนี้ไม่ใช่ประชดอะไรเลย ในนี้ถ้าคุณจะเอาเร็วเอาด่วนถามปุ๊ปตอบปั๊ป มันช้าไม่ทันกาล ด้วยเทคโนโลยีที่ทันสมัยการหาข้อมูลมันง่ายเหมือนปลายนิ้ว คุณหาได้เลยจาก Google

เมื่อคุณตกผลึกในความคิดตัวเองเป็นที่สมเหตุสมผล คุณจะได้จุดนึงที่คุณจะสามารถตอบตัวเองได้ว่า คุณจะเลี้ยงชนิด สายพันธุ์ ขนาด อายุ และอื่นๆอีกสารพัด นั่วคุยกันเป็นเดือนในนี้ก็ยังไม่ได้ข้อสรุป อย่าว่าผมประชดประชันเลย ไม่เคยคิดและไม่เคยจะเป็นคนเช่นนั้น ด้วยตัวอักษรมั้งจึงแสดงเป็นเช่นนั้น

ต้องขออภัยไว้ ณตรงนี้ด้วยครับ

ยกตัวอย่างนะ

จะเลี้ยงนก. นั่นคือความคิดที่จะเริ่ม

ต้องมาดูว่า คุณมือใหม่ ในที่นี้ มือใหม่ๆแบบไหน กริ๊บ ไม่เคยเลี้ยงเลย ความรับผิดชอบ เวลา กำลังทรัพย์ และอื่นๆ จิปาถะ

บางคนบอกชั้นรวย รวยอย่างเดียวถามว่าเลี้ยงได้ไหมเลี้ยงได้แต่มีเวลาไหม ถ้าไม่มีเวลาก็จะแนะนำเลี้ยงนกโต เพราะเลี้ยงนกเล็ก ต้องมีเวลา มีความพิถีพิถัน เยอะครับ

นี่ยังไม่รวมถึงสถานที่เลี้ยง พฤติกรรมของนก ที่กล่าวแบบนี้เพราะ

ผมเคยรับ ซ้น มาจากน้องๆหลายคนที่ เลี้ยงจากลูกป้อน มีเวลาดูแล พอวันนึงเสียงดัง ห้ามเลี้ยง สรุป จะหาที่อยู่ใหม่ไหมหรือจะย้ายนก

ลองดูครับ ตอบโจทย์ตัวเองให้ได้ก่อน ผมยินดีแลกเปลี่ยนข้อมูล
แป๊ะจัง
*

« ตอบ #250 เมื่อ: วันนี้ เวลา 12:02:08 PM »

ไม่ได้ประชดอะไรครับ การที่จะเริ่มเลี้ยงอะไรสักอย่าง คุณต้องศึกษาหาความรู้เสียก่อน ผมกล่าวแบบนี้ไม่ใช่ประชดอะไรเลย ในนี้ถ้าคุณจะเอาเร็วเอาด่วนถามปุ๊ปตอบปั๊ป มันช้าไม่ทันกาล ด้วยเทคโนโลยีที่ทันสมัยการหาข้อมูลมันง่ายเหมือนปลายนิ้ว คุณหาได้เลยจาก Google

เมื่อคุณตกผลึกในความคิดตัวเองเป็นที่สมเหตุสมผล คุณจะได้จุดนึงที่คุณจะสามารถตอบตัวเองได้ว่า คุณจะเลี้ยงชนิด สายพันธุ์ ขนาด อายุ และอื่นๆอีกสารพัด นั่วคุยกันเป็นเดือนในนี้ก็ยังไม่ได้ข้อสรุป อย่าว่าผมประชดประชันเลย ไม่เคยคิดและไม่เคยจะเป็นคนเช่นนั้น ด้วยตัวอักษรมั้งจึงแสดงเป็นเช่นนั้น

ต้องขออภัยไว้ ณตรงนี้ด้วยครับ

ยกตัวอย่างนะ

จะเลี้ยงนก. นั่นคือความคิดที่จะเริ่ม

ต้องมาดูว่า คุณมือใหม่ ในที่นี้ มือใหม่ๆแบบไหน กริ๊บ ไม่เคยเลี้ยงเลย ความรับผิดชอบ เวลา กำลังทรัพย์ และอื่นๆ จิปาถะ

บางคนบอกชั้นรวย รวยอย่างเดียวถามว่าเลี้ยงได้ไหมเลี้ยงได้แต่มีเวลาไหม ถ้าไม่มีเวลาก็จะแนะนำเลี้ยงนกโต เพราะเลี้ยงนกเล็ก ต้องมีเวลา มีความพิถีพิถัน เยอะครับ

นี่ยังไม่รวมถึงสถานที่เลี้ยง พฤติกรรมของนก ที่กล่าวแบบนี้เพราะ

ผมเคยรับ ซ้น มาจากน้องๆหลายคนที่ เลี้ยงจากลูกป้อน มีเวลาดูแล พอวันนึงเสียงดัง ห้ามเลี้ยง สรุป จะหาที่อยู่ใหม่ไหมหรือจะย้ายนก

ลองดูครับ ตอบโจทย์ตัวเองให้ได้ก่อน ผมยินดีแลกเปลี่ยนข้อมูล
ยิ้มเท่ห์ พูดถูกและแนะนำได้ถูกต้องแล้วครับ  ยิ้มเท่ห์ อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง จุมพิต จุมพิต จุมพิต

หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16]   ขึ้นบน
  พิมพ์