หน้า: 1 2 3 4 [5]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อาชีพหลักขับรถเก็บขยะ อาชีพเสริมเลี้ยงกุ้งก้ามแดง  (อ่าน 25821 ครั้ง)
Fiorano
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2016, 06:41:04 PM »

ผมก็เพิ่งเริ่มเลี้ยงครับกำลังประสบปัญหาแม่กุ้งสลัดไข่ครับ ทำยังไงแม่กุ้งถึงจะไม่สลัดไข่ครับ
ผมจะส่องดูอาทิตย์ล่ะ 1 ครั้ง ได้แค่ 3 อาทิตย์ก็พากันสลัดไข่ทิ้งหมดแล้วหาซากไม่เจอด้วยครับ
อีกคำถามนึงคือขณะกุ้งท้องเราต้องให้อาหารไหมครับ
ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ปกติถ้าเราทำบ่อผสม หรือ พื้นที่ที่จะผสมพันธุ์ เราจะไม่ส่องดูบ่อย เดือนละครั้งก็พอ เพราะกุ้งกว่าจะลงเดินก็ใช้เวลาอย่างน้อย 30-45 วันอยู่แล้ว ถ้ากุ้งไข่ยังไงเราก็เห็นครับ หรืออดใจไม่ไหวจริง ๆ ก็ส่อง 2-3 อาทิตย์ต่อครั้ง  ส่วนอาหารให้ประจำทุกวันก็ได้แต่อย่าให้เยอะ เพราะกุ้งไข่จะไม่ค่อยกินอาหารแม้กระทั่งตัวผู้ก็จะไม่ค่อยกินอาหารเหมือนกัน หรือเอาสาหร่ายลงไว้ในบ่อเยอะๆๆ เลยก็ได้ แล้วก็แกล้งลืมไปได้เลย ไม่ต้องให้อาหารครับ....

ไม่ต้องแยกแม่ไข่ออกจากบ่อผสมหรอครับ ปล่อยไว้จนกว่าจะลงเดินเองหรอครับ

คมสัญ
*

« ตอบ #65 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2016, 09:48:42 AM »

ผมก็เพิ่งเริ่มเลี้ยงครับกำลังประสบปัญหาแม่กุ้งสลัดไข่ครับ ทำยังไงแม่กุ้งถึงจะไม่สลัดไข่ครับ
ผมจะส่องดูอาทิตย์ล่ะ 1 ครั้ง ได้แค่ 3 อาทิตย์ก็พากันสลัดไข่ทิ้งหมดแล้วหาซากไม่เจอด้วยครับ
อีกคำถามนึงคือขณะกุ้งท้องเราต้องให้อาหารไหมครับ
ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ปกติถ้าเราทำบ่อผสม หรือ พื้นที่ที่จะผสมพันธุ์ เราจะไม่ส่องดูบ่อย เดือนละครั้งก็พอ เพราะกุ้งกว่าจะลงเดินก็ใช้เวลาอย่างน้อย 30-45 วันอยู่แล้ว ถ้ากุ้งไข่ยังไงเราก็เห็นครับ หรืออดใจไม่ไหวจริง ๆ ก็ส่อง 2-3 อาทิตย์ต่อครั้ง  ส่วนอาหารให้ประจำทุกวันก็ได้แต่อย่าให้เยอะ เพราะกุ้งไข่จะไม่ค่อยกินอาหารแม้กระทั่งตัวผู้ก็จะไม่ค่อยกินอาหารเหมือนกัน หรือเอาสาหร่ายลงไว้ในบ่อเยอะๆๆ เลยก็ได้ แล้วก็แกล้งลืมไปได้เลย ไม่ต้องให้อาหารครับ....

ไม่ต้องแยกแม่ไข่ออกจากบ่อผสมหรอครับ ปล่อยไว้จนกว่าจะลงเดินเองหรอครับ

แยกตอนที่เราเจอนั่นแหละครับ คือ สมมุติว่าเราเช็คกุ้งเดือนละครั้ง พอเรามาเช็คกุ้ง ถ้ากุ้งไข่ ก็น่าจะไข่ได้ไม่ต่ำกว่า 3 สัปดาห์แล้ว ซึ่งก็น่าจะเริ่มพัฒนาเป็นตัวแล้ว เราสามารถแยกตอนนี้ได้ชัว กุ้งไม่สลัดไข่แน่นอน แต่ต้องตักน้ำเก่าที่เลี้้ยงมาใส่กะละมังใหม่ แล้วเอาแม่กุ้งมาเลี้ยงแยกในกะละมังเลยครับ...ย้ำนะครับ ว่าต้องเอาน้ำที่เลี้ยงในบ่อผสมมาใส่นะครับ ไม่ใช่เอาน้ำใหม่....

Liked By: Ekachaiyan
AJ SIAMCRAYFISH THAILAND
*

« ตอบ #66 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2016, 05:23:51 PM »

ขอบคุณที่ช่วยกันให้ความรู้มือใหม่
มือจะหลายๆคนจะได้มีแนวทางการเลี้ยง
และการแก้ไขปัญหาสงสัยตรงไหนสอบถามกันเข้ามาได้ครับ
คนเก่งในเว็บนี้มีเยอะครับ

Liked By: Ekachaiyan
Fiorano
*

« ตอบ #67 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 10:30:07 AM »

ขอบพระคุณอย่างสูงครับทุกๆท่าน ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
tea5412
*

« ตอบ #68 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2016, 11:49:29 AM »

สนใจ ขอติดตามด้วยนะคะ
AJ SIAMCRAYFISH THAILAND
*

« ตอบ #69 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 02:27:07 PM »

เสาร์อาทิตย์นี้มีเวลามาเยี่ยมชมสถานที่จริงกันได้นะครับ เผื่อจได้ะล็อคที่ว่างอยู่มี2ล็อค
ทำจริงแวะมาคุยกัน
หน้า: 1 2 3 4 [5]   ขึ้นบน
  พิมพ์