หน้า: 1 2 3 [4] 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้ฟักไข่....มาดูน้ำเล่นอะไร....ปี2 เริ่ม หน้า 4 ค่ะ  (อ่าน 14016 ครั้ง)
ชัช.นครศรีฯ
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 07:01:14 PM »

ตัวนี้สายนอกคับลายละเอียดกว่าและเมื่อโตเต็มที่จะสุงใหญ่

Liked By: Changnaam, sompol

บ้านสัตว์ปีกพอเพียง
"ชัช.นครศรีฯ"

ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 08:13:02 AM »

เสียใจด้วยคับน้องไก่น่าจะป่วยแล้วไม่ได้รักษาน้ะคับช่วงหน้าร้อนแบบนี้ อหิวาต์มักเล่นงานและไปเร็วมากคับเช้ายังดีๆตกเย็นหรือค่ำไปแล้วอหิวาต์ชนิดแบบเฉียบพลัน

Liked By: Changnaam

ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 03:04:55 PM »

ลูกผสมไม่มีโร๊ดฯเลือดร้อยเหลือใว้เลยรึคับ

jarungkit
*

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 08:50:06 PM »

เสียใจด้วยนะ ถ้าอยู่ใกล้ๆจะแบ่งปั่นพ่อโรสให้นะ สายอ.ประชุม มี2ตัว ตอนนี้ไม่ค่อยเน้นสายพันธ์แท้สักเท่าไร เน้นไปทางไก่พื้นเมืองมากกว่า
 เมื่อก่อนเลี้ยงไก่ไทยบาร์ จ่าฝูงมันชอบตีเจ้าของหรือคนให้อาหารตลอด เลยเลิกเลี้ยงพันธ์นี้เลย  ไม่ไหวอ่ะ
Changnaam
*

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2016, 12:51:09 PM »

เสียใจด้วยนะ ถ้าอยู่ใกล้ๆจะแบ่งปั่นพ่อโรสให้นะ สายอ.ประชุม มี2ตัว ตอนนี้ไม่ค่อยเน้นสายพันธ์แท้สักเท่าไร เน้นไปทางไก่พื้นเมืองมากกว่า
 เมื่อก่อนเลี้ยงไก่ไทยบาร์ จ่าฝูงมันชอบตีเจ้าของหรือคนให้อาหารตลอด เลยเลิกเลี้ยงพันธ์นี้เลย  ไม่ไหวอ่ะ

ขอบคุณมากนะคะ ไทยบาร์ ของน้ำก็เหมือนกันค่ะ ตีเจ้าของประจำทุกวัน คนอื่นก็ตี แต่พอได้ลูกผสมกับแม่โร๊ดกับเชื่องเหมือน
แม่โร๊ดหมดเลยค่ะ แม่เล็กฮอร์นก็เชื่อง ได้ลูกผสมมาก็เชื่องเหมือนแม่หมดค่ะ แต่จะให้เอาไปให้คนอื่นก็เกรงว่าจะตายเหมือน
ที่ผ่านมา ก็เลี้ยงไปค่ะ ตีก็ยกเท้าที่ใส่รองเท้าให้ตีแทนจะได้ไม่เจ็บตัว แต่ถ้าน้ำโมโห เค้าจะรู้และไม่เข้าใกล้ เพราะน้ำเอาไม้กวาด
ทางมะพร้าวตีเอา เค้าอ่านเราออกเหมือนกันค่ะ ว่าเราอารมณ์ไหน น้ำฟักเอง เลี้ยงเอง ความรักมันเลยมีมากกว่าให้แม่ไก่ฟักให้
้จะอุ้มเล่นทุกตัวค่ะ โตแล้วก็อุ้ม ทุกตัวมีชื่อ เพื่อนๆมาบ้านว่าน้ำตลกทุกคน พูดกับไก่ก็รู้เรื่อง มีแต่คนพูดกับแมวกับหมา แต่น้ำพูด
กับไก่ได้ด้วย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ู้

Liked By: sompol
ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2016, 07:03:38 PM »

อ่อขาดน้ำตายช่วงนี้ร้อนจัดด้วยน่าสงสารคับไม่น่าจะผุกขาใว้น่ะคับเพื่อไม่ให้บินตัดปีกก็ได้หรือขังสุ่มผสมเวียนแม่ก็ได้แก้ปัญหาได้รอบด้าน

ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2016, 07:18:56 PM »

อยากให้น้องน้ำชวนเค้าเข้ามาศึกาาจากเวบเกตรฯค่อยๆอ่านศึกษาไปเรื่อยๆการเลี้ยงไก่บางครั้งก็ไม่ได้ง่ายอย่างที่คิดคับ

ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 07:32:37 PM »

น้ำทำดีที่สุดแล้วคับน้องตายไปแล้วก็ไม่เป็นไรเลี้ยงพวกที่อยุ่ให้โตคับเด่วปล่ยปีพลัมัทพี่ขยายพันธุ์ได้จะแบ่งไข่ให้ฟักอีกคับ

Changnaam
*

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2016, 11:37:45 AM »

น้ำทำดีที่สุดแล้วคับน้องตายไปแล้วก็ไม่เป็นไรเลี้ยงพวกที่อยุ่ให้โตคับเด่วปล่ยปีพลัมัทพี่ขยายพันธุ์ได้จะแบ่งไข่ให้ฟักอีกคับ

จุมพิต จุมพิต จุมพิต  ขอบคุณค่ะพี่ชายใจดี เจ้าพวกนี้กินเก่ง โตเร็วค่ะ น้ำมีความรู้สึก อย่างหนึ่งที่ได้เจอมา
ลูกไก่ ที่เราฟักกับตู้ฟัก เลีัยงง่าย โตไว พอออกจากไข่ได้วันเดียว ก็วิ่งแล้ว ร้องหาอาหารแล้ว และเชื่องพอควร
แต่ ลูกไก่ที่ฟักกับแม่ จะโตช้า เพราะมีแม่คอยประคบประหงม ไม่จิกกินทั้งวัน เพราะอากาศเย็นก็เข้าปีกแม่เพื่อ
ให้อบอุ่นแล้ว แต่ลูกไก่ที่เราอนุบาลเอง จะได้รับไฟกกทั้งวันทั้งคืน ความอบอุ่นมีมากตลอด ทำให้แข็งแรงและ
โตเร็วกว่า กินเก่งกว่า ลูกไก่ที่ให้แม่ฟัก แม่คุณเอ๋ย วิ่งหนีเราตลอดจับหยอดวัคซีนก็โดนแม่ไก่ตี ผลคือ วิ่งไปวิ่งมา
วิ่งมาอยู่ใต้รองเท้าเรา ไปสวรรค์ซะแล้ว
  ปีหน้า น้ำจะสอนให้น้องช้างหัดฟักไข่เอง ตอนนี้เป็นผู้ช่วย คอยกลับไข่ คอยเฝ้าอุณหภูมิ คอยเลี้ยงไก่ ปีหน้าโตอีกนิด
ก็จะมาหัดทำหน้าที่แทนแม่ได้ แล้วน้ำก็จะเป็นพี่เลี้ยงแทน ตอนนี้ที่น้องช้างทำแล้วประสบความสำเร็จคือ เพาะลูกปลาสอด
กับลูกปลาหางนกยูงขาย(ใช้เวลา 3 ปี ตั้งแต่ 7 ขวบ)  ถือว่าเด็กน้อย 10 ขวบปีนี้ จะซึมซับเอาไปใช้ในวันหน้าได้เป็นอย่างดี
ส่วนคนพี่เอาดีทางค้าขาย หัดขายของแทนน้ำมา 2 ปี ปีนี้ขายของเป็น รู้จักต่อรอง ยืดหยุ่นกับลูกค้า กล้าแนะนำ กล้าพูด
ถือว่าประสบความสำเร็จเอาไว้ใช้ยามที่เบื่องานประจำได้อีกคน
 น้ำจะหัดให้ลูกๆ ทำงานแทนช่วงปิดเทอม เก็บยาง ขายของ เพาะชำ เลี้ยงไก่ งานบ้าน ทำทุกอย่างภายใต้คำบอกที่ว่า
แม่ไม่ได้อยู่กับหนูไปตลอดชีวิต และไม่มีใครทำอะไรเป็นมาจากท้องแม่ ทุกคนต้องเรียนรู้เอง เก็บประสบการณ์เอาเอง
เงินที่ขายของได้เป็นของลูกๆ น้ำไม่เกี่ยว เพื่อให้เค้ารู้จักบริหารเงินเป็น และสอนให้ไม่สุหรุ่ยสุหร่ายเพราะการหาเงิน
มันยาก กว่าจะได้มาสักบาท ลูกๆ เค้าจะรู้ค่าของเงินตั้งแต่ตอนนี้ น้ำสอนงานเกษตรทั้งหมดเพื่อให้ลูกๆ ไม่ลืมงานเกษตร
 เพราะเกษตรนี่แหละ ยั่งยืน และพอเพียงให้คนไทยยืนได้อย่างมั่นคง
ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2016, 04:04:02 PM »

น้องน้ำเก่งมากๆคับนึกถึงเด็กๆแล้วมีคุณแม่เก่งแบบนี้ลูกไม้หล่นใกล้ต้นแบบเลย555 ยังเสียดายที่ไม่ได้มาเที่ยวดูไก่บ้านลุงชัช ใว้มีโอกาสครั้งหน้าคงไม่พลาดคับมีไก่หลายพันธุ์ให้ดูเต็มไปหมดคับรวมทั้งพวกห่านหัวสิงห์ เอ็มเด็นและเป็ดมินิมัลลาร์ดคับ

Changnaam
*

« ตอบ #58 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 02:17:04 PM »

ไม่ได้เข้ามานานเลยค่ะ  ขอบคุณค่ะพี่ชายใจดี ถ้าน้ำไปนครฯอีกเมื่อไหร่ จะขอแวะไปเที่ยวบ้านพี่นะคะ
เวลาเด็กๆ ไปบ้านพี่ต้อย(ที่อยู่รัตภูมิ) เด็กๆ ดีใจได้ดูไก่ ได้ดูห่านสนุกสนานเค้าล่ะ

เมื่อวานทำรังไข่ให้แม่ไก่ใหม่ ดูจะพอใจพอสมควร พอทำเสร็จ คุณเธอไล่เจ้าของออก น่าตาเฉย
ด้วยการลงไปนอนในรัง แล้วร้องก๊อกดังๆ เป็นการไล่ ประมาณว่าฉันจะไข่แล้ว ออกไปได้แล้ว
ฮี! พอไปดูไม่เห็นไข่เลย วันนี้ฝนตกหนัก เล้าเจ้าสิบตัวก็ไม่เสร็จ เดี๋ยวตอนเย็นยังไงก็เปึยก ค่อยไป
ทำเล้าชั่วคราวให้ รอพายุหยุดไม่อย่างนั้นหวัดถามหาอีก วันก่อนป้อนฟ้าทะลายโจรกันคนละใบ จาก
ที่จามๆกันอยู่ หายเงียบ

ฟ้าทะลายโจร ขยี้แล้วป้อนสด (กรณีเพิ่งเริ่มจาม) ฟ้าทะลายโจร+น้ำหมักสำหรับไก่(สูตรคุณชัช) 2 ซีซี
กรอกปากให้กินพร้อมกันแบบไม่ต้อง ผสมน้ำเพื่อเจือจาง กรณีไก่เริ่มป่วย ซึม ให้นอนหลบฝน (ให้กินสอง
ครั้ง เช้าเย็น) แต่ถ้าหนักมาก ถามคุณชัชค่ะ เพราะน้ำไม่เคยเจอกรณีหนักๆ สักที ส่วนใหญ่แค่นี้เอาอยู่

เข้าหน้าฝนแล้ว ดูแลสุขภาพสัตว์เลี้ยงกันหน่อยนะคะ

Liked By: sompol
ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #59 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 04:55:32 PM »

ถ้าเคสหนักๆต้องตามไปอ่านหน้าFBผมคับในเกษตรฯนี้ตอบใว้เยอะแล้วแต่ส่วนใหญ่เป็นกระทู้เก่าๆไปแล้วคับ

Changnaam
*

« ตอบ #60 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2016, 07:03:24 AM »

3เดือน เริ่มเป็นหนุ่มเป็นสาวกันแล้วค่ะ ตัวผู้ของเล็กฮอร์นเริ่มจะขันแล้วค่ะ แต่ของไทยบาร์ผสมโร๊ดยังไม่ไปถึงไหนที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2016, 07:05:11 AM โดย Changnaam » บันทึกการเข้า
ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #61 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2016, 03:16:53 PM »

โตสมบุรณ์ดีจังคับน้อง

Changnaam
*

« ตอบ #62 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 01:48:49 PM »

ปี 2 ค่ะ จากตู้ฟักลังโฟมตู้เล็ก แบบประหยัดงบ ปี2 จัดเป็นตู้ฟักลังโฟม ขนาดกลางค่ะ

ส่วนจะจัดชุดใหม่ไฟกระพิบหรือเปล่า ไม่แน่ใจค่ะ แต่แค่นี้ก็น่าจะพอสำหรับผู้หญิงตัวเล็กๆ อย่างน้ำค่ะ ชุดนี้ก็ถือว่าจัดหนักเหมือนกันค่ะ 30 ฟอง
หรือ 1 ถาด ตู้นี้ ขนาด 23 นิ้ว คุณ 18 นิ้วค่ะ ราคา ก็ 90 บาท ตู้ใหม่นะคะ ตู้เก่าๆ น้ำเอาไปปลูกผักหมดแล้วค่ะ เพราะไม่ได้ฟักประจำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 01:51:14 PM โดย Changnaam » บันทึกการเข้า
Changnaam
*

« ตอบ #63 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 01:52:40 PM »

ชุดไฟ ก็ชุดเดิมค่ะ หลอด 5 วัตถ์ 2 หลอด แต่ปีนี้ใช้ครบทั้งสองหลอดค่ะ ปีที่แล้วใช้แค่หลอดเดียว 
หน้า: 1 2 3 [4] 5   ขึ้นบน
  พิมพ์