หน้า: 1 [2] 3 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้ฟักไข่....มาดูน้ำเล่นอะไร....ปี2 เริ่ม หน้า 4 ค่ะ  (อ่าน 16866 ครั้ง)
Changnaam
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 30, 2016, 04:19:59 PM »

วันนี้เปลียนที่วางไข่ แบบนี้ มาเป็นพลาสติกแล้วค่ะ เพราะว่าถาดวางแบบนี้อมความร้อนดีเกินไป ใกล้เวลาแล้ว กล้วลูกไก่สุกก่อน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: sompol

Changnaam
*

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 01, 2016, 01:29:43 PM »

วันนี้เริ่มเจาะหนึ่งฟองแล้วค่ะ แต่เจาะแค่รูเล็กๆ รอมาครึ่งวันแล้ว ใจคอไม่ค่อยดีเท่าไหร่เลย
ต้องช่วยไหมนะ หรือว่าไง ตื่นเต้นทุกครั้ง และทุกตัวที่ฟักค่ะ เหมือนได้ลูกๆ ตัวใหม่  ลังเล ลังเล รอลุ้นกันนะคะ
กลางวันนี้ก็ยังทำแบบเดิม เอาไปไว้นอกบ้าน กังวลอีก อากาศร้อนจัด ความชื้นจะพอไหมนะ  ลังเล ลังเล ลังเล  กังวลไปเรื่อย

Liked By: tachundeaw, sompol
Changnaam
*

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 03, 2016, 07:38:11 PM »

ออกมาครบทุกตัวค่ะ ได้ 11 ตัว จาก 15 ฟอง
แต่ได้จริงแค่ 10 ตัวค่ะ ตกน้ำในถ้วยที่ทำความชื้นตายไป 1 ตัวค่ะ เพราะเค้าคงโดนตัวอื่นเบียด จากพื้นที่ พอดีตู้แคบ และเค้าออกในตู้ฟัก
น้ำไม่อยู่บ้าน ไปส่งลูกไปขายของแทน พอกลับมาเค้าตกลงไป 2 ตัว ช่วยได้ทัน 1 ตัวค่ะ เลยสูญเสียแค่ 1 ตัว แต่แข็งแรงทุกตัว ประสา
พ่อแม่ไก่สาวค่ะ
ส่วนไข่อีก 4 ฟอง

เตรียมทอดค่ะ เพราะไม่มีเชื้อ ตอนน้ำส่องไข่ครั้งแรก ส่องไม่หมดค่ะ

นี้เป็นตู้อบลูกไก่ค่ะ ลังโฟมเก็บจากตลาด เอามาใช้อนุบาลลูกไก่ได้ดี เก็บความร้อนดี ใช้หลอด 5 วัตต์อบเหมือนกันค่ะ กลางวันก็เอาไปไว้นอกบ้าน
ให้อากาศอบให้เหมือนเดิม

น้ำถือว่าอากาศแบบนี้ประหยัดการฟักได้ดีค่ะ เพราะสำหรับน้ำมันสำเร็จจริงๆ

มีอีกภาพอยากให้เพื่อนๆ ได้เห็น แต่ขอติดไว้พรุ่งนี้นะคะ เป็นภาพแม่ไก่โร๊ด(แม่ของเจ้าชุดนี้แหละ) เค้าฟักไข่เองค่ะ เค้าร้องกุ๊กๆ มาหลายวันแล้ว
แต่น้ำไม่ใส่ใจ พอเมื่อสองวันก่อนไปเก็บไข่( น้ำไม่ได้เก็บไข่ทุกวันเพราะมีแม่ไก่แค่ 5 ตัว นึกขึ้นได้ก็ไปเก็บที) ไปเจอเค้าฟักอยู่ ตอนกลางคืนแล้ว
ก็มานึก อ้อ! ที่ไข่ฟักบ่อยอาจเป็นเพราะแม่ตัวนี้แอบฟักนี่เอง เพราะปกติน้ำเก็บไข่ตอนเย็น ก็เก็บไข่จากอกเค้าออกมาหมด เห็นเค้าร้องกุ๊กๆ อีก ก็เลย
บอกไปว่าเดี่ยวให้ฟัก แต่รอก่อน เอาปากกาไปทำเครื่องหมายกันไว้ให้ฟัก 4 ฟอง เพราะเป็นรังรวม พอเย็นๆ ก็รีบไปดูว่ามีไข่อื่นแปลกปลอมก็เก็บออก
ก็เห็นเค้าตั้งใจฟักเป็นเรื่องเป็นราวนะ ลงมากินข้าวกินน้ำตอนกลางวันแล้วรีบขึ้นฟักเลย ประมาณวันที่ 20 นี้ก็น่าจะออกมาแล้วค่ะ ถ้าสำเร็จ
น้ำเลี้ยงแบบปล่อยพื้นค่ะ
Changnaam
*

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 03, 2016, 07:47:32 PM »

ตกลงน้ำมีภาพของพ่อแม่มาฝากอีกครั้งนะคะ
X

1  เล็กฮอร์น + ไทยบาร์

X

2 ไทยบาร์ + โร๊ด

ที่ไม่ได้เลยคือ โร๊ด+ โร๊ดค่ะ สงสัยพ่อโร๊ดทำงานไม่ทันไทยบาร์ ดูลูกๆ ตัวขาวหมดเลย แต้มดำปลายปีกบางตัวอีกต่างหาก  ยังไม่ได้ดูค่ะ ว่าได้ตัวผู้
กี่ตัว ตัวเมียกี่ตัว
   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
parinya_cp
*

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 04, 2016, 04:13:18 PM »

แจ่มเลยครับ

Changnaam
*

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 04, 2016, 06:08:46 PM »

แจ่มเลยครับ

ขอบคุณค่ะ ก็เราต้องการความพอเพียงและประหยัดค่ะ อย่าลืมว่าต้นทุนการผลิตยิ่งสูง เรายิ่งขาดทุน น้ำเคยลงแรงแบบเหนื่อยเปล่า
มาแล้ว ขาดทุน เงินหมดไปเยอะ มาปีนี้ ขอเริ่มใหม่ ด้วยการประหยัดทุกอย่าง และนี้เป็นก้าวที่สอง ที่น้ำมองว่าไม่ขาดทุนค่ะ เพราะ
น้ำจะมาทุ่มแค่ค่าอาหารที่น้ำผลิตเองไม่ได้ด้วยข้อจำกัดเรื่องวัสดุในการซื้อหา แต่น้ำมียอดส่งไข่สำหรับครอบครัวรักสุขภาพ
ในราคา ฟองละ 5-6 บาท เป็นยอดสั่งประจำทุกสัปดาห์ จึงต้องการตัวผลิตไข่เพิ่ม และขี้ไก่ไข่ น้ำก็เอามาทำปุ๋ยขายได้อีกทาง เพื่อ
เป็นค่าอาหาร และไข่ที่เหลือก็เก็บไว้ทานเองในครอบครัว น้ำมีพื้นที่ขนาดเล็ก ไม่สามารถผลิตแม่ไก่ได้มากกว่านี้แล้วค่ะ
อาหาร
น้ำให้อาหารไก่ไข่ สำเร็จรูป สัปดาห์ละ 1 กก. ต่อไก่ชุดปัจจุบัน 7 ตัว พ่อ 2 แม่ 5
ข้าวสุก เศษอาหาร เศษผักหญ้า ไม่จำกัดค่ะ แถมเพื่อนบ้านยังใจดีเอาเศษข้าวมาแบ่งให้ทุกวัน และน้ำก็ให้ไข่เป็นการตอบแทนเป็นครั้งคราวค่ะ

parinya_cp
*

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 04:54:01 PM »

เย้ลงได้แระ  คุณน้ำแนะนำผมด้วยนะครับ

ปัญหาคือไข่รวมกัน แล้วกกไข่ซ้อนกันอีก

เลยเอามาฟักใส่ตู้

เพิ่งฟักครั้งแรกครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2016, 09:22:01 AM โดย parinya_cp » บันทึกการเข้า
Changnaam
*

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 10:34:56 AM »

เย้ลงได้แระ  คุณน้ำแนะนำผมด้วยนะครับ

ปัญหาคือไข่รวมกัน แล้วกกไข่ซ้อนกันอีก

เลยเอามาฟักใส่ตู้

เพิ่งฟักครั้งแรกครับ

ใช้หลอดกี่วัตต์คะ ถ้าตู้เล็กลอง 3-5 วัตต์แบบน้ำก็ได้ค่ะ ค่าไฟมาแล้ว ไม่กระดิกเลยค่ะ
ช่วงนี้อากาศร้อนด้วย มีตัวช่วยตัดไฟก็ถือว่าดีแล้วค่ะ แต่ตัวตัดไฟตัวนี้ ฟักครั้งที่สองต้อง
ระวังนิดนะคะ เพราะน้ำเจอปัญหามันเสียง่าย แต่ฟักครั้งแรกผ่านค่ะ เพราะเครื่องยังใหม่อยู่
คอยกลับไข่ถ้าเป็นไปได้ทุก 3 ชั่วโมงกลับไข่สักทีก็ได้ค่ะ เพราะไข่ฟักช่วงแรกต้องขยันกลับไข่
ไม่อย่างนั้นไข่จะเกาะกันที่ด้านใดด้านหนึ่ง ทำให้ลูกไก่ติดเปลือกไข่อาจตายได้ค่ะ แต่พอ
พ้นวันที่ 18 แล้วก็ไม่ต้องกลับก็ได้ค่ะ หรือพอเข้าวันที่ 15 ก็กลับเช้าเย็นก็ได้ค่ะ แต่ช่วงแรกๆ
ต้องคอยกลับไข่ให้ไข่แดงอยุ่ตรงศูนย์กลางเท่านั้นเองค่ะ แต่ถ้าไม่แน่ใจ กลับไปจนฟักได้เลยค่ะ
เพราะเอาจริงๆ แล้ว น้ำกลับไข่จนไข่ฟักเลยนะ อุณหภูมิอย่าให้เกิน 38 นะคะ และอย่าให้ต่ำ
กว่า 34 นานเกินไป เค้าจะกินไข่แดงช้าค่ะ แต่ถ้าร้อนไป เค้าจะกินไข่แดงเร็ว ทั้งสองอย่างมีผล
คือลูกไก่ไม่แข็งแรงค่ะ ถ้าลูกไก่ไม่แข็งแรง แก้ได้ด้วยการทำตู้กกลูกไก่ด้วยลังโฟมแบบน้ำทำเลยค่ะ
ประหยัด และเก็บความร้อนได้ดีด้วยค่ะ พอออกจากไข่ได้สัก12 ชั่วโมง ให้วิตามินผสมน้ำ และให้อาหาร
ไก่เล็กได้เลยค่ะ เพราะอากาศร้อนส่วนใหญ่ลูกไก่จะกินไข่แดงหมดเร็ว และจะหิวเร็วค่ะ การให้อาหารและน้ำ
ช้า มีผลเหมือนกันค่ะ ถ้ายิ่งไม่มีประสบการณ์ ยิ่งต้องเฝ้าสังเกตุเลยค่ะ ถ้าวันที่ลูกไก่ออก ถ้าไม่ได้ไปไหนยิ่งดีค่ะ
เพราะจะมีตัวที่แข็งแรง และไม่แข็งแรงปนกัน เราต้องคอยเฝ้ามองด้วย  ช่องอากาศเข้าด้านล่าง เปิดกว้างหน่อยนะคะ
สักหนึ่งนิ้วครึ่ง ถึงสองนิ้วได้ค่ะ ของน้ำเจาะไปนิ้วครึ่ง ส่วนอากาศร้อนออกด้านบน น้ำใช้ นิ้วครึ่งเหมือนกัน แต่เปิด
ออกบ้างในกรณีร้อนเกิน แต่ของคุณมีตัวตัดไฟ ไม่น่ามีปัญหาค่ะ  เอาใจช่วยนะคะ  ยิ้ม ยิ้ม

parinya_cp
*

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 02:21:03 PM »

ใช้หลอด 60W ครับ

ความร้อนจะอยู่ที่ 17.2 - 18.3 องศา บาครั้งก็ลงถึง 16.9 หรือบางครั้งอาจถึง 18.5 ครับ

ความชื้นจะอยู่ที่ 48-52%

เดี๋ยวสักวันที่ 6-7 จะส่องไข่ดู ครับ

วิธีส่องไข่ดูว่ามีเชื้อหรือไม่ดูยังไงครับ
Changnaam
*

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 04:36:31 PM »

ความร้อนจะอยู่ที่ 17.2 - 18.3 องศา บาครั้งก็ลงถึง 16.9 หรือบางครั้งอาจถึง 18.5 ครับ

เดี๋ยวสักวันที่ 6-7 จะส่องไข่ดู ครับ

วิธีส่องไข่ดูว่ามีเชื้อหรือไม่ดูยังไงครับ

ขอ งง! นิดนึง   ความร้อน 17.2-18.3 องศา บางครั้งก็ลงถึง 16.9 หรือบางครั้งอาจถึง 18.5 ครับ  มันฟักได้ด้วยเหรอคะ  ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม
แต่ถ้าเป็น 37.2-38.3 กับ 36.9-38.5  ถือว่าผ่านเลยค่ะ ถ้าไข่มีเชื้อครบ ก็ได้เจ้าตัวเล็กๆ มาเลี้ยงเล่นแน่นอนค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
markonikove
*

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 13, 2016, 01:16:45 AM »

http://www.mechashop.com/store/product/TempController-1541690-th.html

เครื่องคุมอุณหภูมิ ลองตัวนี้ดีไหม ผมใช้ตัวราคา 160 บาท ( ถ้าสั่งซื้อจาก aliexpress จะได้ในราคา 100 บาท )

ทำให้คนแถวๆบ้านต้นทุนเบ็ดเสร็จ 300 บาท เมื่อวานเจอกัน บอกว่า ได้ลูกเจี๊ยบ ร่วม 300 กว่าตัวแล้ว ... พวกบอก เปิดเครื่องติดต่อกันมาแล้วเกือบ 3 เดือนไม่เคยหยุด ยังไม่มีปัญหาอะไร เพราะไก่ไข่ทุกวัน ต้องเอาเข้าตู้ตลอดไม่เคยหยุด .... ตอนนี้กำลังจะทำธุรกิจขายลูกเจี๊ยบ ให้คนแถวๆบ้านแล้ว เพราะลูกไก่เยอะมาก

ผมเลยแนะนำต่อไปว่าให้ปิดเครื่อง วันละ ชั่วโมง อาทิตย์ละ 2 วันก็ยังดี
markonikove
*

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 13, 2016, 01:18:04 AM »

หรือไม่ก็ใช้ ตัวราคา 145 บาท ก็ได้ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรนะ ... แค่ผมเคยใช้ตัว 160 บาท จึงให้ข้อมูลได้แค่นี้

Liked By: Changnaam
Changnaam
*

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 13, 2016, 07:41:16 AM »

เห็นด้วยค่ะ เครื่องน่าดูดีกว่าค่ะ ไม่ต้องดัดแปลงด้วย นี่ถ้าน้ำมีพื้นที่กว้างๆ เหมือนเมื่อก่อน จะฟักให้เยอะเหมือนกันค่ะ
แต่นี่น้ำมาอยู่กลางเมืองเลย ก็เลยจำกัดไม่เกิน 20 ตัว นี่ก็ถือว่าเยอะแล้วค่ะ กำลังรอแม่ไก่ที่ฟัก จากไข่ 4 ฟอง เหลือ
3 ฟอง เพราะแม่ไก่เขี่ยไข่ไม่มีเชื้อออกมาทิ้งเอง 1 ฟอง อีก 3 ฟอง น้ำเก็บผิดพลาดอยู่ 1 ฟอง เพราะแม่ไก่แอบเข้า
ไปไข่เพิ่ม เลยหยิบผิดฟองมา 1 คืน เอากลับไปให้แล้ว (อันนี้แค่สนองความต้องการฟักของแม่ไก่ค่ะ) ถ้าได้จริง คงไม่
เกิน 2 ตัว ถือว่าเยอะมากแล้วค่ะ

ยินดีนะคะถ้ามีคนเข้ามาช่วยกันแชร์ ความรู้ เพื่อเพื่อนๆ ท่านอื่นจะได้ได้ความรู้ไปด้วย อย่าเก็บความรู้ไว้คนเดียวเลยค่ะ
ประสบการณ์ของทุกท่าน มีค่านะคะ หลายคนมือใหม่ หรือมือเก่า ต่างก็ต้องการการแลกเปลี่ยนค่ะ เพื่อเกษตรของพวกเราค่ะ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
Changnaam
*

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 13, 2016, 09:08:54 PM »

มาดูเจ้าตัวเล็กวันก่อนดีกว่าค่ะ

ภาพรวมๆ

ดูที่ขนปีกนะคะ   ภาพนี้ โร๊ด+ไทยบาร์

เล็กฮอร์น+ไทยบาร์

สังเกตุดูขนปีกจะไม่เท่ากัน จะมีตัวที่ขนปีกสั้น และขนปีกยาว แต่น้ำยังดูไม่ออกว่าตัวไหนผู้ ตัวไหนเมีย หรือจะแยกที่ขนปีกเหล่านี้ดี

นี่คือ แม่โร๊ดที่กำลังฟักไข่ค่ะ

เจ้าปีกกุด พ่อไทยบาร์ ตีเจ้าของทุกวัน เป็นนักเลงประจำเล้า ดุพอๆกับหมาเฝ้าบ้านเลย ใครแปลกหน้าเข้าไป ขันโวยวาย ไล่จิกตีตลอด  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

parinya_cp
*

« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 11:46:01 AM »

ขอ งง! นิดนึง   ความร้อน 17.2-18.3 องศา บางครั้งก็ลงถึง 16.9 หรือบางครั้งอาจถึง 18.5 ครับ  มันฟักได้ด้วยเหรอคะ  ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม
แต่ถ้าเป็น 37.2-38.3 กับ 36.9-38.5  ถือว่าผ่านเลยค่ะ ถ้าไข่มีเชื้อครบ ก็ได้เจ้าตัวเล็กๆ มาเลี้ยงเล่นแน่นอนค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

37  จ้า  พิมพ์ผิดเหรอเนี่ย

555

Liked By: Changnaam
ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 09:34:33 PM »

เยี่ยมที่สุดคับเก่งมาก

Liked By: Changnaam, sompol

บ้านสัตว์ปีกพอเพียง
"ชัช.นครศรีฯ"
หน้า: 1 [2] 3 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์