หน้า: [1] 2 3 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้ฟักไข่....มาดูน้ำเล่นอะไร....ปี2 เริ่ม หน้า 4 ค่ะ  (อ่าน 13955 ครั้ง)
Changnaam
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 09:12:49 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  สวัสดีค่ะ ห่างหายกันไปนาน วันนี้น้ำเหงาๆ ก็ไม่เหงามากหรอกค่ะ มีอะไรให้ทำเยอะแยะ ตามประสาคนอยู่ไม่สุข ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
หน้าร้อนแล้ว เห็นเพื่อนๆ หายกันไปอยู่หน้าเฟสบุ๊คหมด น้ำไม่มีเฟส เลยหาเพื่อนเล่นเป็นลูกสัตว์ตัวเล็กๆ ดีกว่า ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม  

อากาศร้อนๆ แบบนี้ แม่นกฟักไข่แบบกลางวันไม่ต้องกก มากกแค่กลางคืน งั้นเรามาฟักลูกไก่แบบประหยัดไฟกันดีกว่า
 บางท่านผู้ชำนาญการ อาจบอกว่าเป็นไปได้เหรอ งั้นมาลุ้นไปพร้อมกับน้ำกัน ว่าจะได้สักกี่ตัว กับตู้ฟักไข่ราคาประหยัดสุดๆ แต่คนฟักต้องว่างงานด้วยนะ
เพราะต้องใช้เวลาคอยปรับอุณหภูมิเอาเอง กลับไข่เอาเอง แต่ฟักน้อยๆ แบบน้ำ ก็น่าจะดีนะ  ยิ้ม ยิ้ม

Liked By: mangsabman, zumobio, sompol
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 01:53:12 PM โดย Changnaam » บันทึกการเข้า

Changnaam
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 09:17:58 PM »

อันดับแรก ลังโฟม ขนาดเล็ก น้ำใช้ขนาด 15 - 16 นิ้ว(ความยาว) อันนี้อันใหม่ ตู้เก่าใหญ่กว่านี้ แต่ตัวตู้เก่าสุดๆ ยิ้ม ยิ้ม
อันดับสอง เทอร์โมมิเตอร์ อันเก่าที่ใช้ฟักประจำ
อันดับสาม พัดลมคอม ก็อันเก่าที่ใช้ประจำ
อันดับสี่    สายไฟพร้อมใช้ (เรียกอะไรล่ะ สายไฟที่ต่อกับหลอดไฟแล้วกัน 1 ชุด) ก็ชุดเก่าที่ใช้ประจำ
อันดับห้า   อันนี้มาใหม่ หลอดไฟ 3-5 วัตต์ ปกติใช้ 40 วัตต์
ถ้วยน้ำ พลาสติกกันแสงไฟ อันเดิมทุกอย่าง

Liked By: sompol
Changnaam
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 09:20:54 PM »

มาดูภาพกันค่ะ

ขนาดตู้ฟัก

หลอดไฟ

พัดลมคอมอันเล็ก

หลอดไฟใช้สองหลอดค่ะ นี่หลอดแรก

ภาพเริ่มรวมๆ แล้วค่ะ คนที่ทำเป็นจะดูออกค่ะ

ไข่ที่ฟัก น้ำฟักจริง 15 ฟองค่ะ แต่รูปนี้แค่เอาลงลองกล่อง

วัดอุณหภูมิ ให้ได้ 35-38 องศา  ตอนนี้องศานิ่งที่ 37.2-38 ค่ะ

ภาพรวมๆ ภายใน

ทดลองระบบไฟ

ปรับอุณหภูมิ

ภาพรวมๆ

ใช้เวลาประกอบไม่เกิน 10 นาที  ยิ้ม ยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2016, 09:26:58 PM โดย Changnaam » บันทึกการเข้า
Changnaam
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 09:33:45 PM »

ตกลง น้ำใช้หลอดไฟจริงแค่ หลอดเดียวค่ะ เพราะร้อนมากจนต้องเปิดฝาด้านบนให้เผยอเล็กน้อย
เพื่อให้ระบายความร้อน ออกให้อุณหภูมิปกติที่เราต้องการ หลายท่านอาจสงสัยทำได้จริงเหรอ  ฮืม ฮืม ฮืม

มาค่ะ ตามน้ำมาดูพ่อพันธุ์ แม่พันธุ์ที่น้ำเอาเข้าตู้ฟักกัน

เลกฮอร์นขาว แม่สาวตัวเดียวของฝูง

ไทยบาร์ จ่าฝูงตัวแสบ

พ่อโร๊ด ตัวผู้ตัวที่สอง

สาวๆ โร๊ด มี 4 ตัว

ไข่ของพวกหล่อนๆ

Changnaam
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 09:43:05 PM »

ถ้าถามว่าพวกเค้ามาจากไหน
พวกเค้ามาจากคุณชัช และอาจารย์ประชุมเมื่อปีที่แล้ว

เมื่อปีที่แล้วน้ำฟักพ่อแม่พันธุ์ชุดนี้แบบนี้เหมือนกันค่ะ แต่ตู้ใหญ่กว่านี้ ใช้หลอด 40 วัตต์ แต่คราวนี้น้ำใช้หลอดเล็ก ตู้เล็ก

มาดูภาพเมื่อปีที่แล้วกันค่ะ

ไข่รวมๆ

ตู้ฟักที่ดัดแปลงกันสุดๆ เพื่อให้อุณหภูมินิ่ง

ตู้ประกอบได้ตลกมากแต่.....เท่

วัดอุณหภูมิกัน

สมาชิกที่เกิดมาให้ชมกัน ตอนนี้เป็นพ่อแม่แล้ว

ที่ยืนน่ะ ตัวผู้โร๊ดค่ะ

แล้วพวกเค้าก็โต......

มาไฝว้กันป่ะ   เจ้าปีกกุด ไทยบาร์ตัวเดียวที่ได้

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

jarungkit
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 12:48:14 PM »

เข้ามายืนยันใช้ดีเลยกับหลอดไฟ 3-5 วัตต์สามารถใช้ฟักไข่ได้ ขึ้นกับตู้ฟักเก็บความร้อนได้ดีมากน้อยแค่ใหน หลักๆน่าจะเป็นกล่องโฟมหรือตู้เย็นขนาดเล็กๆ ส่วนตัวเพิ่มตัวหรี่ไฟ กับที่กลับไข่ ส่วนอุปกรณ์อื่นๆก็คล้ายกัน แต่ช่วยประหยัดไฟได้ดีเลย แถมใช้มา 2 ปีกว่าๆหลอดยังไม่ขาดเลย แต่ระวัง อุณหภูมิสะสมสูงเกินช่วงบ่ายๆ เนื่องจากอากาศร้อนมากๆๆๆๆ

Liked By: Changnaam, sompol
parinya_cp
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 02:25:37 PM »

เจ๋งครับ

เก็บไว้เป็นแนวทาง

Changnaam
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 08:07:00 PM »

ตอนนี้อุณหภูมิจากฟักเมื่อวาน มานิ่งที่ 37.2 ที่ประมาณ 2ทุ่ม จนถึง 10.30 ของอีกวันค่ะ พอหลัง จากอุณหภูมิเริ่มไม่นิ่ง
้น้ำยกทั้งลังออกไปด้านนอกบ้านไว้ใต้หลังคาที่ค่อนข้างร้อนได้ประมาณ 36 -37 องศา ฟักไปอีกจนประมาณ 5 โมงเย็น
พออุณหภูมิเริ่มไม่คงที่เพราะอากาศเย็นลงก็ยกกลับมารับมือกับ การปรับอุณหภูมิ ที่ไม่คงที่อีก ประมาณ 3 ชั่วโมง ก็ทำ
กับข้าวไป ดูอุณหภูมิไปค่ะ ร้อนก็ถอดปลั๊กออก พอเริ่มเย็นก็เสียบใหม่ เพราะไม่ได้ฟักประจำ เลยไม่ได้ทำอะไรให้เป็นชิ้นเป็นอัน
นึกอยากฟักก็ทำเลย กลับมือค่ะ พอเสร็จก็เอากล่องไปปลูกผักต่อ

markonikove
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 09:46:12 PM »

อุณหภูมิไม่นิ่ง ลูกเจี๊ยบจะอ่อนแอ เลี้ยงๆไปไม่กี่วันก็ตาย .... แต่ส่วนใหญ่จะตายโคมเยอะ

markonikove
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 09:50:38 PM »

ผมแนะนำ ใช้ตัวควบคุมอุณหภูมิ เมดอินไชน่า ตัวละ 100 บาท ( สั่งตรงนำเข้าจากจีน ) หรือไม่ก็ซื้อในไทย ร้าน เมคค่าช๊อป ( mechashop ) เขาขายตัวละ 160 บาท

ง่ายและสะดวกกว่าเยอะ ลงทุนเพิ่มอีกแค่ 100 กว่าๆ จะคุ้มค่ากว่าไหม กับการสูญเสียไข่ ไปอื้อซ่ากับปัญหาอุณภูมิไม่นิ่ง ... หรือ ไม่ก็ต้องมาพะวงกับเรื่องคอยนั่งเฝ้าตู้ทั้งวันจนไม่ได้ทำมาหากินกันพอดี

Changnaam
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 16, 2016, 11:09:48 AM »

ผมแนะนำ ใช้ตัวควบคุมอุณหภูมิ เมดอินไชน่า ตัวละ 100 บาท ( สั่งตรงนำเข้าจากจีน ) หรือไม่ก็ซื้อในไทย ร้าน เมคค่าช๊อป ( mechashop ) เขาขายตัวละ 160 บาท

ง่ายและสะดวกกว่าเยอะ ลงทุนเพิ่มอีกแค่ 100 กว่าๆ จะคุ้มค่ากว่าไหม กับการสูญเสียไข่ ไปอื้อซ่ากับปัญหาอุณภูมิไม่นิ่ง ... หรือ ไม่ก็ต้องมาพะวงกับเรื่องคอยนั่งเฝ้าตู้ทั้งวันจนไม่ได้ทำมาหากินกันพอดี

ขอบคุณที่แนะนำค่ะ ท่านอื่นจะได้ไปปรับใช้ด้วย แต่สำหรับน้ำ คงไม่ลงทุนเพิ่มค่ะ เพราะน้ำไม้ได้ฟักเป็นเรื่องเป็นราวเท่าไหร่  อยากได้เมื่อไหร่ก็ฟัก
น้ำจะเน้นฟักเมื่อน้ำปิดหน้ายาง มานั่งอยู่บ้านว่างๆ ค่ะ เฝ้าบ้าง ทำงานบ้านบ้าง แต่ส่วนใหญ่ที่ไม่นิ่งคือ ช่วง ห้าโมงเย็นถึงสองทุ่มค่ะ  ที่เหลือก็นิ่งหมดเพราะน้ำจะเอาไว้ในจุดที่อากาศนิ่งที่สุด แต่ถ้าท่านอื่น แนะนำแบบที่คุณ  markonikove บอกนะคะ เพราะหลายท่านเป็นมือใหม่ อย่าทำตามน้ำทั้งหมด เพราะปัญหาทุกอย่าง ทุกคนต้องเจอกับตัวเองก่อน ถึงจะมาแก้ไขได้ อย่างเรื่องลูกเจี๊ยบอ่อนแอ ตายโคม นั่นเป็นปัญหาสำคัญเลยค่ะ ถ้าดูแลไม่ดี และไม่มีเวลาพอ น้ำไม่ได้เก่งอะไร แต่น้ำมีเวลาก็เท่านั้นเองค่ะ เพราะช่วงนี้ปิดหน้ายาง ลูกๆ ปิดเทอม มีคนแบ่งเบาภาระเยอะ น้ำเลยมีเวลาเยอะ และน้ำมีไข่และพ่อแม่พันธุ์เอง แต่ท่านอื่นอาจซื้อไข่มาราคาแพง ป้องกันไว้ดีกว่าค่ะ ขอบคุณ คุณ markonikove นะคะที่เข้ามาเตือน น้ำก็ลืมตรงนี้ไปเสียสนิทเลยค่ะ

Changnaam
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 06:35:55 PM »

หลัง 11.30 น. เอาไปไว้นอกบ้าน ตรงที่ร้อนให้ได้อุณหภูมิ 37-38 องศา  พอห้าโมงเย็น ลดเหลือ 36 องศา เอาเข้าบ้านมาเปิดไฟ ปิดไฟ สลับไป
อีก สองชั่วโมง พออากาศเย็นก็อุณหภูมินิ่งที่ 37-37.5 จนถึง พรุ่งนี้ 11.30 น.
  เหตุการณ์นี้เพิ่งเริ่มทำครั้งแรก ปกติฟักแบบเปิดไฟตลอดค่ะ ไม่มีพัก ค่าไฟาขึ้นสุดๆ แต่วันนี้อยากใช้ธรรมชาติที่ร้อนสุดโหดเป็นตัวแปรดูค่ะ
เน้นนิดนะคะ น้ำมีเวลาและมีไข่ไก่เอง  ถ้าท่านใดไม่มีเวลากรุณาใช้ตัวตัดไฟดีที่สุดค่ะ แต่ที่น้ำอยากให้ลองดูคือหลอดไฟ 3-5 วัตต์ค่ะ เพราะมันร้อนได้ดี
ไม่แพ้หลอดใหญ่เลยค่้ะ กล่องขนาดนี้หลอดเดียวยังต้องเผยอฝาปิดกล่องให้อุณหภูมินิ่งเลยค่ะ ตอนแรกกะเอาไว้สองหลอด แต่ร้อนเกินค่ะ
  แล้วเดี๋ยวเรามาคอยดูผลงานของธรรมชาติกันค่ะ ว่าจะอำนวยให้ได้เจ้าลูกเจี๊ยบหรือเปล่า  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

Liked By: mamarine, sompol
Changnaam
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 20, 2016, 12:40:10 PM »

เมื่อวานได้ไข่เพิ่มมาอีก 3 ฟอง จากที่ทำงานสามี พอตอกดูฟองทีแตก ปรากฏว่าฟักแล้ว และมีไข่ที่ไม่แตกร้าวเพียง 3 ฟอง
เลยเอาเข้าตู้ไปฟักด้วย สามีบอกว่าเค้าเอาตั้งไว้ข้างนอกลัง 2-3 วันแล้ว แต่น้ำก็อยากลองช่วยดูค่ะ เผื่อว่ารอดจะได้ลูกไก่ด้วย
ถ้าไม่รอดก็ได้ไข่เน่า ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
  ตอนนี้น้ำปรับอุณหภูมิตอนเย็นได้แล้ว ที่ 37.5 องศา ไม่ต้องเฝ้าคอยถอดปลั๊ก เสียบปลัํกอยู่ ก็สบายไป มีเวลาไปออกกำลังกาย
ได้ด้วย เท่ากับแค่ ตอนหลังเที่ยง เอาไปตากอากาศร้อน พอห้าโมงเย็นยกกลับมาเสียบไฟ แล้วก็คอยกลับไข่ เท่านั้นค่ะ

Changnaam
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 26, 2016, 01:45:29 PM »

เมื่อคืน ไฟดับ คนก็หลับ ไม่รู้ดับนานเท่าไหร่ แต่อุณหภูมิลงมาที่34 น่าไม่ปัญหา โกรธ โกรธ โกรธ

เช็คไข่ฟองเล็กที่สุดดู พบว่าไม่มีเชื้อ ตอกดู ไข่สีสวยมากๆเลยค่ะ เดี๋ยวตอนเย็นมาลงรูป  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ไข่ฟองไม่มีเชื้อที่เข้าตู้ฟัก รวมวันนี้ก็ 12 วัน สีเข้มสวยจัง

ไข่มีเชื้อ ของแม่ขาว มีเชื่อทุกฟอง นี่วางไว้ด้านนอก 3 วันเตรียมทอด ยังเห็นเชื้อเดินเลย

รออีกไม่นานจะได้รู้กันว่า ธรรมชาติจะอำนวยให้ได้ลูกไก่หรือไม่ เพราะอากาศกลางวัน 39 องศา ร้อนจนต้องเปิดฝาตู้ฟัก ให้อากาศภายนอกฟักแทนไฟ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2016, 07:48:19 PM โดย Changnaam » บันทึกการเข้า
worth
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 26, 2016, 08:38:40 PM »

แม่ไก่ลงรัง เหลือใข่สามฟอง เกิดได้ด้วยตัวเองทั้งหมด...สถานะตอนนี้เหมือนอยู่ในถาดเกิดเลยครับ...

Liked By: Changnaam
Changnaam
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 27, 2016, 12:03:03 PM »

แม่ไก่ลงรัง เหลือใข่สามฟอง เกิดได้ด้วยตัวเองทั้งหมด...สถานะตอนนี้เหมือนอยู่ในถาดเกิดเลยครับ...

เมื่อก่อนตอนแม่ของน้ำเลี้ยงไก่ชนที่บ้าน ก็นานมาหลายสิบปีแล้ว ก็เป็นแบบนี้เหมือนกันค่ะ พอมาเลี้ยงเอง เจอค่าไฟทีหลายบาท
แล้วเห็นนกที่มาทำรังหน้าบ้าน กลางวันไม่ฟักไข่ เพราะร้อนจัด แต่จะกลับรังตอนเย็น ก็เห็นได้ลูกนกทั้งสองฟอง ( นกปรอทหัวขาว)
เลยอยากลองทำแบบนกบ้าง เพราะเห็นอุณหภูมิใช้ได้เลย 38-39 องศา เปิดแย้มฝาตู้หน่อยก็ 37-38 องศา ก็คิดว่าน่าจะได้นะ
 ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

เมื่อคืน เช็คสถานะไข่
ไข่ที่มาจากที่ทำงานแฟน   เชื้อไม่พัฒนาต่อ ทั้งสามฟอง
ไข่ที่ฟัก เชื้อไม่พัฒนาต่อ อีก 1 ฟอง เป็นของแม่ขาว
ขณะนี้เหลือไข่ 13 ฟอง แล้วมาลุ้นกันค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2016, 12:07:48 PM โดย Changnaam » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์