หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มะขวิด กับ มะสังข์ ต่างกันยังไง และ มะขวิดภาษา อีสาน เรียกว่ายังไงครับ???  (อ่าน 10568 ครั้ง)
ฉลอง
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 21, 2010, 04:47:39 PM »

ผมต้องอยากได้มะขวิดมาเพาะเพื่อจะ ต่อยอดมะนาว แต่ต้องอาศัยถามคนแก่แถวบ้าน บอกว่ามีต้นอยู่แถวไหน
บ้านผมอยู่อีสาน แต่ปัญหาคือบอกว่ามะขวิด เขาไม่รู้จัก หรือว่า มันไม่มีไม่แน่ใจ ขอท่านผู้รู้บอกหน่อยครับ
ว่ามะขวิด มันมีชื่อเรียกอะไรอีกบ้าง

vud
staff
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 21, 2010, 06:01:51 PM »

ต่างกันครับ
    มะขวิด ต้นแบบนี้ http://www.oursiam.net/gallery/view.php?code=PIC00083
    มะสัง ต้นแบบนี้ http://www.panmai.com/TemplePo/Title3_7.shtml

satis
*

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะคน

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 21, 2010, 06:09:25 PM »

เท่าที่เห็น ใบ  ผล  ต่างกันครับ...

มะขวิด ผลสุกทานได้เนื้อข้างในสีคล้ำ ๆ เนื้อเยอะ ลูกโต...

มะสัง ผลเล็กกว่า..

***ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะคน***
ฉลอง
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 21, 2010, 06:28:48 PM »

แล้วมะขวิด กับ มะตูม คนละอย่างใช่ไหมครับ
satis
*

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะคน

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 21, 2010, 06:37:32 PM »

ใช่แล้วครับ  มะขวิด มะตูม  คนละอย่างกันเลยครับ...

มะตูมครับ...

มะขวิดครับ...

มะสังครับ...

***ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะคน***
saterio
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 21, 2010, 10:41:53 PM »

เท่าที่เดินทางไปที่ต่างๆในเขตพื้นที่ภาคอีสานไม่ปรากฏว่ามีมะขวิดเกิดขึ้นเองตามธรรมชาติ  จะพบในบริเวณท้องทุ่งในเขตภาคกลางครับ   เพราะฉะนั้นชื่อเป็นภาษาอีสานคงไม่มีครับ
สวนมะนาวภูเขียว
*

เชื่อในสิ่งที่เฮ็ด เฮ็ดในสิ่งที่เชื่อ

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 09:15:05 AM »

จูปิเตอร์ขอป่วนมาแว้ววววววววววววววว

มะขวิดทางอีสานเพิ่นเอิ้น.....บักฝิด
มะสังทางอีสานเพิ่นเอิ้น.....บักสัง
เด้อค๊าบบบบบบบอ้ายหลองงงงง ยิงฟันยิ้ม

อยากไ้ด้กล้าบักฝิดมาเอานำผมโลดเด้ออออต้นละ 8 บาทททราคาทุนเลยยยเอาไปเลี้ยงเอาไว้เสียบบักนาวเอา ยิ้มกว้างๆ
ฉลอง
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 01:55:02 PM »

ขอบคุณครับทุก ๆท่าน
ภาคอีสานไม่ค่อยมี มิน่าละผมเกิดที่อีสาน อยู่อีสานมาเกือบ40 ปี ไม่เคยเจอต้นมะขวิด  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ :Dแต่ถ้ามะสังข์ มะตูม
มีเยอะครับ ถ้าอย่างนั้นคงไม่ต้องหาแล้ว รอไปขนมาจากบ้านคุณ JUPERTER ดีกว่า แต่แถวนวนคร แถวสามโคก
ที่ผมทำงานเห็นเพื่อนบอกมีเยอะครับ
สวนมะนาวภูเขียว
*

เชื่อในสิ่งที่เฮ็ด เฮ็ดในสิ่งที่เชื่อ

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 04:13:26 PM »

5555งั้นพี่หลองก็เอาจากสามโคกนั่นแหละครับใกล้ดีไม่เปลืองน้ำมัน...ลดโลกร้อนด้วย ยิ้มกว้างๆ
nut_da
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 26, 2010, 04:08:33 PM »

อิสานแถวบ้านเรียกหมากขวิด  กับหมากสังค่ะ คนล่ะอย่างกันค่ะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์