หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ  (อ่าน 1142 ครั้ง)
boon_song
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 10, 2016, 10:09:48 PM »

มีที่ตาบอดอยู่ 4 แปลง ติดกัน ตกลงกันว่า ทุกแปลงจะยกที่ส่วนหน้าให้เป็นทางสาธรณะ

แปลงที่ 1 ยอมเสียที่ ยกให้เป็นทางสาธราณะ และแปลงที่ 3 ยกให้เป็นที่สาธารณะ

แปลงที่ 2 เบี้ยว ได้ทางแล้ว ไม่ยอมยกทางให้เป็นที่สาธารณะ(เป็นผู้พิพากษา)

แปลงที่ 4 ไม่ยกเนื่องจากทางมาไม่ถึง

อย่างนี้แล้ว แปลงที่ 2 สามารถขอที่ ที่ยกให้เป็นทางสาธาระคืนได้หรือไม่

ขอบคุณครับ

พี่แสง
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 11, 2016, 01:28:25 PM »

คนบ้านนอกเขาเรียกว่ายกที่ให้หลวงเพื่อเป็นทางเดินร่วมกัน
ถ้าทำเรื่องลงชื่อ มีชื่อว่ายกทางให้เป็นสาธารณะประโยชน์ จดไว้ที่กรมที่ดินแล้ว เอาคืนไม่ได้
แต่คนหัวหมอ รอให้แปลงที่1ยกทางแล้ว ตัวเองก็ไปยกชื่อออกก่อนกรมที่ดินจะระบุ ก็ต้องไปคุยกันใหม่
boon_song
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 11, 2016, 06:03:22 PM »

คนบ้านนอกเขาเรียกว่ายกที่ให้หลวงเพื่อเป็นทางเดินร่วมกัน
ถ้าทำเรื่องลงชื่อ มีชื่อว่ายกทางให้เป็นสาธารณะประโยชน์ จดไว้ที่กรมที่ดินแล้ว เอาคืนไม่ได้
แต่คนหัวหมอ รอให้แปลงที่1ยกทางแล้ว ตัวเองก็ไปยกชื่อออกก่อนกรมที่ดินจะระบุ ก็ต้องไปคุยกันใหม่

ขอบคุณครับ

จะยกว่าไม่ตรงกับเจตนา ของการยกให้สาธารณะ ได้หรือไม่

มีปัญหาเพิ่มเติมว่า จะขอทางออก เนื่องจากเป็นที่ตาบอด

ก็โดนแย้งว่า ติดที่สาธารณะ(ที่เป็นคนยกให้)อยู่แล้ว จึงไม่เป็นที่ตาบอด ครับ
พี่แสง
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 11, 2016, 08:59:08 PM »

กรมที่ดินเขาว่ายังไงคะ ถ้ารายที่สองยกที่ให้เป็นสาธารณะแล้ว มาปิดกั้นไม่ให้คนผ่าน มีความผิดค่ะแจ้งความดำเนินคดีได้ ที่ดินให้หลวงแล้ว ให้แล้วให้เลยขอคืนไม่ได้
อ่านแล้วงงค่ะ ว่า ตกลงเขายกที่ให้เป็นทางสาธารณะหรือยัง  ถ้ายกให้หลวงแล้วแล้วเอาคำพูดใดๆมาอ้างก็ไม่มีผล
ถ้าเขายังไม่ยกให้ ก็ไปบังคับเขาไม่ได้
ถ้ายกให้แล้วทำยึกยักหัวหมอ ไปแจ้งความ ให้เปิดทาง เขาไม่เปิดทางฟ้องศาลได้ ให้อัยการเป็นเจ้าทุกข์ไม่ต้องจ้างทนาย
และเราสามารถเดินผ่านทางได้โดยวิสาสะ

boon_song
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 11, 2016, 10:20:18 PM »

กรมที่ดินเขาว่ายังไงคะ ถ้ารายที่สองยกที่ให้เป็นสาธารณะแล้ว มาปิดกั้นไม่ให้คนผ่าน มีความผิดค่ะแจ้งความดำเนินคดีได้ ที่ดินให้หลวงแล้ว ให้แล้วให้เลยขอคืนไม่ได้
อ่านแล้วงงค่ะ ว่า ตกลงเขายกที่ให้เป็นทางสาธารณะหรือยัง  ถ้ายกให้หลวงแล้วแล้วเอาคำพูดใดๆมาอ้างก็ไม่มีผล
ถ้าเขายังไม่ยกให้ ก็ไปบังคับเขาไม่ได้
ถ้ายกให้แล้วทำยึกยักหัวหมอ ไปแจ้งความ ให้เปิดทาง เขาไม่เปิดทางฟ้องศาลได้ ให้อัยการเป็นเจ้าทุกข์ไม่ต้องจ้างทนาย
และเราสามารถเดินผ่านทางได้โดยวิสาสะ

รายที่ 2 ยัง ครับ  ได้ทางของรายที่ 1 แล้ว เบี้ยวครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์