หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนยศศรี (วิถีค่อยๆสร้าง )  (อ่าน 17901 ครั้ง)
aekanarin
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 01:38:37 PM »

สวัสดี พี่ๆ เกษตรพอเพียงทุกคนครับ ก่อนอื่นผมขอแนะนำตัวก่อนครับ ผมชื่อ เอก อายุ 31 ปี เป็นคนเชียงใหม่ ไปหลงไหลได้ปลื้มกับสาว นครไทย จ.พิษณุโลก คบกันมาเกือบ 7 ปี ตอนนี้ยังไม่มีตังค์ไปแต่งลูกสาวเขา ด้วยตอนเรียนผมค่อนข้างเกเรนิดๆ ไม่ค่อยใส่ใจการเรียน จึงทำให้ได้งานที่เงินเดือนน้อยนิด.แต่ก็เทียวไปเทียวมาเก็บคะแนนกับพ่อตามาตลอด พ่อตามีที่เล็กน้อยปลูกข้าวกับข้าวโพดสลับกัน เลี้ยงวัวประมาณซัก 10 กว่าตัว แรกๆพ่อตาโมโหมาก ยิ่งได้ชาวบ้านช่วยเสริม 55 เพราะตอนนั้นยังนั่งรถทัวร์กลับบ้านกันอยู่ เลยเอาเงินเก็บไปดาวน์รถ (ตอนนี้เหลืออีก 2 ปี ) เพราะจะได้ไปมาสะดวกกว่ารถทัวร์ ก็พอเงียบๆไปบ้าง หลังๆนี้ไม่ค่อยถามละเพราะผมไปช่วยงานเขาบ่อย ตอนต้นปีเลยเอ่ยปากขอพื้นที่ของพ่อตาซักแปลง ไว้ลงมะนาวเงินเก็บก็มีไม่มาก พ่อตาให้ทำ ก็เลยเริ่มลงมือแบบค่อยๆทำเพราะทุนไม่เยอะ เวลาไปกลับพิษณุโลกก็ 7xx กม. เลยอยากตั้งกระทู้นี้เพื่อเตือนสติ ให้กำลังใจตัวเอง ในยามท้อจะได้กลับมาอ่านเพิ่มแรงใจ เนื่องด้วยแฟนผมมีปัญหาเรื่องสุขภาพเลย อยากให้ไปเปิดร้านมือถือเล็กๆตรงหน้าบ้าน ส่วนสวนคงทะยอยปลูกครับ .....ขอบคุณข้อมูลของพี่ๆทุกคน และเว็บนี้มากๆครับ

aekanarin
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 01:48:59 PM »

นี่ผมเองครับ

ด้วยความที่ไม่เคยทำเกษตรเลย ได้เข้ามาอ่านข้อมูลดีๆหลายเรื่องทั้งเรื่องการเกษตร การทำงาน การวางแผนหลายๆอย่าง
ถ้าไม่มีเว็บนี้ผมคงมืด ไม่มีความรู้เลยจริงๆ ยิ่งตอนลงมือทำเลยรู้เลยว่าเกษตรกรมีความอดทนสูงมาก กลางแดด แรกๆก็ท้อครับเพราะไม่มีเงินจ้างเขา..
aekanarin
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 02:13:24 PM »

นี่พ่อตาครับ..หกสิบกว่าละ กล้ามเป็นมัดๆเลย เพิ่งแกล้งผมมาเรื่องสตาร์จเครื่องรถไถมา..น่อรู้ก็ไม่ยอมบอก ไอ่เราก็ไม่เป็น. โกรธ
aekanarin
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 02:40:10 PM »

แม่ผมขายผลไม้หน้าบ้านครับ...ส่วนพ่อไปขายตลาดนัด ซึ่งหน้าบ้านขายดีกว่าตลาดเพราะลูกค้าเป็นชาวต่างชาติ เป็นทางผ่านไปโรงเรียนนานาชาติ รายได้ดีกว่าเงินเดือนผมอีก..

ปลูกไว้รอบบ้าน น้าปลูกบ้าง ผมบ้าง.

aekanarin
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 02:52:29 PM »

ทดลองปลูก 15 ต้น สั่งจากสมากชิก ในเว็บครับ ยิงฟันยิ้ม

aekanarin
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 03:01:17 PM »

ไปขุดดินขุยไผ่มาผสมกับขี้วัว แกลบดำ และขุยมะพร้าว..

รากเดินแล้วก็ลงดิน..
phalikhit
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 03:04:09 PM »

ตอนนี้ยังไม่มีตังค์ไปแต่งลูกสาวเขา

ทำงานด้วยความขยันมั่นเพียร  มีความคิดริเริ่มสร้างสรรค์(ไปในทางที่ไม่ขัดกับแนวความคิดของพ่อตา)
ให้เขาเห็นความสามารถของเรา เชื่อฟัง เคารพ นบ นอบ เอาอกเอาใจ และรู้ใจพ่อตา  ระวังอย่าไปแต๊ะอัง หาเศษาเลยลูกสาวเขา
ทำอย่างนี้ไปเรื่อย  ไม่ต้องเอ่ยปากขอแต่งงาน ถ้าเขาบอกให้มาสู่ขอ  ก็บอกว่า ยังไม่มีเงิน  เขาก็กลัวลูกสาวจะขึ้นคาน
เดี๋ยวก็จะยกให้ฟรีๆ
aekanarin
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 03:06:00 PM »

พักกินใส่อั่วก่อนนะครับ เชียงใหม่ฝนตกแล้วเย็นมาอีกละ... ยิ้ม
aekanarin
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 03:20:19 PM »

ตอนนี้ยังไม่มีตังค์ไปแต่งลูกสาวเขา

ทำงานด้วยความขยันมั่นเพียร  มีความคิดริเริ่มสร้างสรรค์(ไปในทางที่ไม่ขัดกับแนวความคิดของพ่อตา)
ให้เขาเห็นความสามารถของเรา เชื่อฟัง เคารพ นบ นอบ เอาอกเอาใจ และรู้ใจพ่อตา  ระวังอย่าไปแต๊ะอัง หาเศษาเลยลูกสาวเขา
ทำอย่างนี้ไปเรื่อย  ไม่ต้องเอ่ยปากขอแต่งงาน ถ้าเขาบอกให้มาสู่ขอ  ก็บอกว่า ยังไม่มีเงิน  เขาก็กลัวลูกสาวจะขึ้นคาน
เดี๋ยวก็จะยกให้ฟรีๆ

อีกปีกว่าๆ คงได้สละโสดครับ 55.
aekanarin
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 03:30:40 PM »

สวนกล้วยหอมที่แม่ผมไปรับมาขายประจำ ลูกใหญ่ หวาน เจ้าของส่งให้แม่เจ้าเดียว ลูกค้าชอบ ทะยอยซื้อพันธุ์เอาไปปลูก

aekanarin
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 04:01:49 PM »

ไปไล่วัว.และดูสถานที่ปลูก เห็นลิบๆ โน่นสวนมะม่วงโชคอนันต์กับเขียวเสวย ไม่มีใครทำ เดี๋ยวขอทำเอง ขายดีด้วย  ยิงฟันยิ้ม

aekanarin
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 04:37:09 PM »

มะนาวที่บ้านเชียงใหม่ ตอนเก็บไว้มาปลูกที่พิษณุโลก มีคนมาทะยอยซื้อแบ่งไปเรื่อยๆครับ

700 บาท แรกของการขายกิ่งตอนชำถุง
aekanarin
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 10:20:16 AM »

ขุดหลุมฝังเสาทำที่เก็บน้ำครับ...หญ้ายังไม่ตัดเอาไว้ให้วัวกินอยู่

ได้น้าๆ มาช่วย ไม่เคยทำกันเลยซักคน..55 โกรธ

หาหน่อไม้ไปแกงตอนกลางวัน..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 10:52:33 AM โดย aekanarin » บันทึกการเข้า
aekanarin
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 10:51:31 AM »

ผสมปูนเทโคนเสาครับ..คลองอยู่ด้านบนภาพจะสูบน้ำจากคลองมาเก็บในถัง 2000 ลิตร 2 ใบ(จะทะยอยสร้างถังเก็บน้ำเพิ่มเพราะคิดว่าน่าจะไม่พอ) น้ำคลองมีตลอดปีครับ.

ร้อนก็ลงคลองหาหอยไปผัดเผ็ดกัน..

aekanarin
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 11:04:35 AM »

ตัดแต่งต้นมะกรูดหลังบ้านที่เชียงใหม่ เอาใบไปขายให้ร้านลาบไก่ ได้เข่งละ 50 บาท
aekanarin
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 11:18:05 AM »

ทดลองชำมะนาวจากกิ่งที่ตัดแต่ง..ก็พอได้อยู่นะ ยิ้มเท่ห์

จัดการย้ายลงถุงดำ..
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10   ขึ้นบน
  พิมพ์