หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้าน-นา-สวนผสม 2 ไร่ในฝัน เริ่มต้นตามฝัน 2559  (อ่าน 26806 ครั้ง)
RUNGTHAMBUM
seller
*

« ตอบ #80 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 09:25:43 AM »

5-6/11/59 กลับไปดูข้าวที่พิจิตร ข้าวหอมมะลิ105เริ่มเหลืองแล้ว แต่ราคาปีนี้ไม่ดี จะตากเก็บไว้สีกิน สีขาย มากหน่อยปีนี้
เตรียมที่ตากข้าวไปเพิ่มอีก 1 ผืน กว้าง 4 เมตร ของเดิมมีอยู่แล้ว 2 ผืน

ข้าวเริ่มเหลืองแล้ว อีกไม่เกิน 7 วัน คงเกี่ยวได้

บรรยากาศยามเย็น

บรรยากาศยามเช้า

ศูนย์ข้าวบางคูวัด พันธุ์ข้าวไรซ์เบอรี่
ข้าว กข41,กข57,หอมปทุม

worraphot
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #81 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 12:41:19 PM »

บางมูลนาก ชุมแสง ตะพานหิน พื้นที่ส่วนใหญ่น้ำท่วมทุกปีครับ ปีใหนไม่มีน้ำมาปีนั้นผิดปกติ แนวความคิดสมเป็นเกษตรกรดีเด่นประจำจังหว้ดขอชมจากใจเลยครับ  รบกวนสอบถามเรืองการตัดใบข้าวครับ คือเราต้องเรีมต้ดครั้งแรกตอนอายุต้นข้าวกี่วันห่างจากโคนต้นเท่าไหร่และตัดกีครั้งต่อฤดู ส่วนปลายยอดข้าวที่ตัดปล่อยไว้แบบนั้นเลยหรือครับ และต้องบำรุงก่อนตัด หลังตัดอย่างไรครับ วิธีนี้ใช้ได้ทุกฤดูและทุกวิธีทำนาไหมครับ ผมได้ยินมานานเรื่องตัดใบข้าวรบกวนช่วยอธิบายผลดีด้วยครับ ผมไม่เคยทำนาแต่กำลังจะหัดทำและปีนี้เรีมมีเวลาไปเป็นเกษตรกรเต็มตัวกำลังจะขึ้นทะเบียน บ้านผมอยู่ ฟ้าครามลำลูกกาคลองสองปทุมธานีเช่นกัน ไปหาที่ทำไร่ได้ที่ อ.หนองหญ้าปล้อง จ.เพชรบุรี  ขอบคุณครับ (ตอนแรกว่าจะยกเลิกNet.ADSL ใช้แค่ในโทรฯมือถือเพราะพอผมไปทำไร่ที่เพชรก็มีแม่บ้านอยู่ที่ กทม.คนเดียว แต่พอติดตามกระทู้นี้ผมเปลียนใจแล้วครับ (ตามครั้งแรกเดือนกพ.59)ไงก็เข้ามาอัพบ่อยๆนะครับ)
RUNGTHAMBUM
seller
*

« ตอบ #82 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2016, 10:17:25 AM »

บางมูลนาก ชุมแสง ตะพานหิน พื้นที่ส่วนใหญ่น้ำท่วมทุกปีครับ ปีใหนไม่มีน้ำมาปีนั้นผิดปกติ แนวความคิดสมเป็นเกษตรกรดีเด่นประจำจังหว้ดขอชมจากใจเลยครับ  รบกวนสอบถามเรืองการตัดใบข้าวครับ คือเราต้องเรีมต้ดครั้งแรกตอนอายุต้นข้าวกี่วันห่างจากโคนต้นเท่าไหร่และตัดกีครั้งต่อฤดู ส่วนปลายยอดข้าวที่ตัดปล่อยไว้แบบนั้นเลยหรือครับ และต้องบำรุงก่อนตัด หลังตัดอย่างไรครับ วิธีนี้ใช้ได้ทุกฤดูและทุกวิธีทำนาไหมครับ ผมได้ยินมานานเรื่องตัดใบข้าวรบกวนช่วยอธิบายผลดีด้วยครับ ผมไม่เคยทำนาแต่กำลังจะหัดทำและปีนี้เรีมมีเวลาไปเป็นเกษตรกรเต็มตัวกำลังจะขึ้นทะเบียน บ้านผมอยู่ ฟ้าครามลำลูกกาคลองสองปทุมธานีเช่นกัน ไปหาที่ทำไร่ได้ที่ อ.หนองหญ้าปล้อง จ.เพชรบุรี  ขอบคุณครับ (ตอนแรกว่าจะยกเลิกNet.ADSL ใช้แค่ในโทรฯมือถือเพราะพอผมไปทำไร่ที่เพชรก็มีแม่บ้านอยู่ที่ กทม.คนเดียว แต่พอติดตามกระทู้นี้ผมเปลียนใจแล้วครับ (ตามครั้งแรกเดือนกพ.59)ไงก็เข้ามาอัพบ่อยๆนะครับ)
การตัดใบข้าว เหมาะกับการทำนาแบบลดการใช้สารเคมี หรือแบบอินทรีย์ เพื่อตัดวัฃพืชในแปลงนา เพราะเราไม่ได้ฉีดสารเคมีคุมวัชพืช
และเพื่อให้อากาศในแปลงนาถ่ายเทได้ดี ไม่มีโรคและแมลงรบกวน
ระยะในการตัดใบข้าวถ้าเป็นข้าวหอมมะลิ ก็ตัดได้ตั้งแต่ช่วงเดือนสิงหาคม-20กันยายน รอให้ดอกหญ้าในแปลงนาเริ่มแก่ ตัดแล้วหญ้าจะตายดี
การตัดควรมีน้ำในแปลงนา ถ้าใช้ปุ๋ยอินทรีย์ก็ใส่ปุ๋ยก่อนแล้วค่อยตัด ถ้าปุ๋ยเคมีตัดแล้วค่อยใส่ปุ๋ยก็ได้

ส่วนถ้าข้าวนาปรังที่มีอายุข้าว 110-120 วัน ก็ตัดได้ ในช่วงอายุข้าว40วัน-60 วัน
อยู่ใกล้ๆกัน เข้ามาสอบถามที่บ้าน หรือที่นาได้เลยครับ โทรมาหาผมก็ได้ 081 8749050 ครับ

ศูนย์ข้าวบางคูวัด พันธุ์ข้าวไรซ์เบอรี่
RUNGTHAMBUM
seller
*

« ตอบ #83 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2016, 03:34:54 PM »

26 /11/59 กลับบ้านพิจิตร ไปรดน้ำต้นไม้ และวิดบ่อจับปลา แฟนอยากได้ปลามาย่าง และแบ่งญาติๆ

ปีนี้มีคนมาโขมยช๊อตปลาตามสระกันหลายที่ เลยต้องรีบวิดสระ จับปลา เพราะไม่มีคนเฝ้า ปลาเค้าตัวนี้ 7 โล

ออกไปรถน้ำต้นไม้แต่เช้า พอเห็นแสงรำไร กลับไปครั้งนี้ต้นไม้โตขึ้นมาก หน้าแล้งคงต้องกลับไปรดน้ำบ่อยขึ้น

สีข้าวหอมมะลิ105 และขนกลับมากิน มาขายที่ปทุม ใช้เวลาให้คุ้มค่าทุกนาที จับปลา ย่างปลา สีข้าว รดน้ำต้นไม้ ไปแล้วต้องทำงานให้คุ้มค่าน้ำมันรถครับ

Uncle TOn
*

« ตอบ #84 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2016, 01:23:30 PM »

ตามชมครับ ได้ความรู้เพื่อเป็นแนวทางเยอะเลยครับ  ยิ้มเท่ห์
andrew
*

« ตอบ #85 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2016, 03:28:47 PM »

ยินดีด้วย ได้ทำตามฝันแล้ว จะสิ้นปี 2559 แล้ว ปีหน้าฟ้าใหม่ หวังว่าเมืองไทยจะ ศก. เติบโต
ทำอะไรก็ให้เติบโต โดยเฉพาะเมืองไทยเมืองเกษตรกรรม อย่างน้อยอยากให้ รบ. สนับสนุน
พร้อมส่งเสริมอย่างจริงจัง ราคาผลผลิตที่ออกสู้ตลาดจะได้ช่วยให้เกษตรกรอยู่ได้อย่างเข้มแข็ง
หวัง ๆๆๆๆ ยังไงเราก็มีเพื่อนร่วมฝัน ร่วมทางไปด้วยกัน Andrew ก็มีฝันตลอดเวลา
ฝันเกิดจากจินตนาการ แล้วลงมือทำทันที แล้วมาดูว่ามันจะเป้นไปตามที่ฝันหรือเปล่า
ก็มีไม่ได้ ท้อบ้าง แต่ก็มีฝันใหม่มาเสมอ ๆ วันนี้ก็ยังทำ และยังสู้ต่อไป

FB: ปทุมทิพย์ การ์เด้น
a_bkk
*

« ตอบ #86 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 07:12:36 AM »

ขออนุญาตติดตามด้วยคนครับ...ติดตามอ่านหลายกระทู้ เห็นส่วนใหญ่เจอปัญหาในการดำเนินการหลาย ๆ เรื่อง หลาย ๆ ปัญหาของแต่ละพื้นที่แตกต่างกันไป แต่ดูของเจ้าของกระทู้นี้ เหมือนทุกอย่างมันราบลื่นไปสะหมด ถึงจะมีปัญหาบ้างก็เหมือนจะเป็นปัญหาเล็ก ๆ อันนี้เกิดจากการเก็บและศึกษาข้อมูลมาดีรึป่าวครับ ถ้าทุกพื้นที่และเกษตรกรทุกคนทำแล้วราบลื่นเช่นนี้ทุกคนคงดีนะครับ
RUNGTHAMBUM
seller
*

« ตอบ #87 เมื่อ: มกราคม 16, 2017, 05:16:08 PM »

16 มกราคม 2560 วันครู ถือโอกาสสวัสดีปีใหม่ย้อนหลังครับ
ลูกหยุด พ่อเลยหยุดด้วย กลับไปดูสวนพิจิตรครับ หว่านปุ๋ยคอกไว้ เกิดแหนแดงพอสมควร เลยเอาปลานิลไปปล่อยลงสระ

ในสระมีปลาช่อน เลยจัดปลานิลโตลงไป 250 ตัว ตัวละ 3 บาท เอาฟางและปุ๋ยคอกลงไปข้าง รอเน่าเปื่อยให้เป็นอาหารปลา

บรรยากาศยามเช้า อากาศเย็น มีหมอกลง

จ้างรถแบคโคเล็กมาปรับปรุงพื้นที่ ปรับทางขึ้นลง และปรับพื้นที่ข้างสระ ไว้ปลูกต้นไม้  3.5 ชั่วโมง ชั่วโมงละ 1000 บาท

ทำระบบน้ำ เตรียมรอรับหน้าแล้ง ถังมีแล้ว ขาใช้โต๊ะ ซื้อท่อและอุกรณ์มาเพิ่ม 1200 บาท

ใส่ปุ๋ยคอกโคนต้นไม้ เอาฟางมาคลุมเพิ่มอีก ค่อยๆทำไปทีละนิดตามกำลัง เดินทีละก้าวครับ

sakitti
*

« ตอบ #88 เมื่อ: มกราคม 24, 2017, 02:58:14 PM »

น่าสนุก ชอบครับ เป็นธรรมชาติดี
RUNGTHAMBUM
seller
*

« ตอบ #89 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 10:17:19 AM »

29 มกราคม 2559 กลับบ้านพิจิตรอีกครั้ง ช่วงนี้กลับบ่อยเดือนละ2ครั้ง เพราะฝนเริ่มทิ้งช่วง ต้องกลับไปลดน้ำต้นไม้
 เพิ่มถังน้ำหยดอีก 1 จุด ใช้ถัง 500 ลิตร และเดินสายน้ำหยดเพิ่ม

RUNGTHAMBUM
seller
*

« ตอบ #90 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2017, 03:09:36 PM »

11/2/60 เริ่มเข้าหน้าแล้งแล้วก็ต้องกลับไปพิจิตรบ่อยขึ้น เพื่อรดน้ำต้นไม้ครับ เห็นต้นไม้ที่ปลูกแล้วก็ชื่นใจ หายเหนื่อยกับการเดินทาง
น้องชายไปเที่ยวบ้านด้วยเลยพาไปไหว้พระ ขอพร จากหลวงพ่อพุทธชินราช พิษณุโลก

ต้นไม้เจริญเติบโตดี เดินระบบน้ำไว้ แต่ยังไม่มีไฟฟ้าเพื่อสูบน้ำเข้าถังครับ

มะม่วงกลางนา ที่ปลูกไว้นานแล้วเกือบ20ต้น ปล่อยตามธรรมชาติ ปีนี้ไม่ค่อยออกลูก มีแต่น้ำดอกไม้สีทองที่ออกลูก 5 ต้น

kon_khubua
*

« ตอบ #91 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 11:51:41 AM »

29 มกราคม 2559 กลับบ้านพิจิตรอีกครั้ง ช่วงนี้กลับบ่อยเดือนละ2ครั้ง เพราะฝนเริ่มทิ้งช่วง ต้องกลับไปลดน้ำต้นไม้
 เพิ่มถังน้ำหยดอีก 1 จุด ใช้ถัง 500 ลิตร และเดินสายน้ำหยดเพิ่ม

สวัสดีครับพี่ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ขออนุญาตสอบถามเรื่องระบบน้ำหยดครับ พี่ใช้ตัวกรองแบบไหน ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ขอบคุณครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ณ.ทุ่งข้าวถี นาอินทรีย์เคมีเสริม
เติมสีสันให้ท้องทุ่ง มุ่งหาความสงบ
จบที่ความพอเพียง
RUNGTHAMBUM
seller
*

« ตอบ #92 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 08:08:34 PM »

ยังไม่ได้ใช้อย่างจริงจัง เพราะยังไม่มีไฟฟ้า
แต่เสาไฟแรงต่ำอยู่ไม่ไกล ปักเพิ่ม4ต้น
เดือนมีนาคม ลูกปิดเทอม จะไปขอไฟครับ
กรองยังไม่ได้ซื้อเลย ใครใช้แบบไหนดี ช่วยบอกบ้างนะครับ

leknoppadon.p
*

« ตอบ #93 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 12:19:57 PM »

แวะมาเยี่ยมเยียนครับ ไม่ได้เข้าเวบซะนานเรย งานในสวนยุ่งมากมาย

เป็นกำลังใจให้นะครับ

พี่เล็ก
RUNGTHAMBUM
seller
*

« ตอบ #94 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 04:33:35 PM »

4-5 มีนาคม 2560 กลับพิจิตรไปลดน้ำต้นไม้ และไปชี้จุดจะปักเสาไฟเข้าที่ 4 ต้น และขอมิเตอร์ไฟเกษตรครับ
ตอนนี้ใช้เครื่องสูบน้ำแบบนี้อยู่ครับ

ผมจะลดน้ำ 2 ครั้ง เย็นวันเสาร์ และเช้าวันอาทิตย์ ก่อนกลับบ้านที่ปทุม ใช้น้ำมันประมาณ2ลิตร
ต้นไม้เจริญเติบโตดี น้ำก็เริ่มยุบลงไปเป็นศอก แต่สระนี้ลึก 4 เมตร น้ำพอใช้แน่นอนครับ

RUNGTHAMBUM
seller
*

« ตอบ #95 เมื่อ: เมษายน 11, 2017, 09:03:26 PM »

18-19  มีนาคม ปักเสาไฟ ติดมิเตอร์เรียบร้อยพร้อมใช้งาน มีปรับแผนนิดหน่อย ใช้เสาไฟ 9 เมตร 7 ต้น
สายทองแดง 16  Sq mm. ประมาณ 500 ม. กล่องเบรคเกอร์ กาวน์ล็อด ปลั๊ก 1 จุด ค่ามิเตอร์ 6700 บาท
รวมแล้วหมดไปประมาณ 50000 บาท หาร2 กับพี่สาวภรรยาครับ

ใช้ไดไว่เก่าของมิตซูขนาด 1 1/2"   ซื้อสายยางเพิ่มอีก 1 ม้วน 1700 บาท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2017, 09:06:04 PM โดย RUNGTHAMBUM » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7   ขึ้นบน
  พิมพ์